หลังสงกรานต์หน้าพังตังค์หมด(กู้หน้าด้วยของราคาถูก)

31 13

สวัสดีค้าเพื่อนๆ เป็นยังไงกันบ้างคะเพื่อนๆ สงกรานต์ไปเที่ยวไหนกันมาบ้าง เฟรนไปทะเลกับครอบครัวมาค่ะ จะบอกว่าร้อนม๊ากกกกกกร้อนแบบต้องร้องขอชีวิตจริงๆ5555555 เป็นทริปที่ไปทะเลแบบเท้าไม่ได้แตะน้ำทะเลเลยค่ะ ไม่ไหวกับแดดจริงๆ จะบอกว่ากลับมานี่ผิวพัง แถมตังก็ยังหมดอีกค่ะ เฟรนเชื่อว่าเพื่อนๆก็ต้องพบปัญหาแบบนี้เหมือนกันตากแดดเล่นน้ำผิวพัง สิว ผด ผิดดำคล้ำแถมยังใช้ตังเที่ยวสงกรานต์จนหมดอีก TT^TT เฟรนนี่รีบหาผลิตภัณฑ์มากู้หน้าโดยด่วน!!! และต้องเป็นผลิตภัณฑ์ที่ราคาไม่แพงด้วยนะคะ ช่วงนี้บ๋อแบ๋จริงๆ มาเริ่มกันที่ตัวแรกค่ะ

น้ำเกลืออันนี้เค้าก็เลื่องลือกันอยู่แล้วว่าช่วยเช็ดทำความสะอาดได้ดี เหมาะกับคนที่เป็นสิวเพราะนางจะไปช่วยฆ่าเชื้อสิว เวลาเป็นแผลจากสิวเฟรนจะใช้น้ำเกลือเทใส่สำลีแล้วโป๊ะไว้ที่แผลจะช่วยให้แผลแห้งไวขึ้นค่ะ น้ำเกลือสามารถใช้ได้แค่3เดือนหลังเปิดใช้นะคะ แนะนำให้ซื้อขวดเล็กหรือขวดกลางมากกว่าขวดใหญ่นะคะ เผื่อใช้ไม่ทันแล้วต้องทิ้ง เสียดายยยย แต่เฟรนใช้ขวดใหญ่เพราะเอามาล้างคอนแทคเลนส์ด้วยค่ะ อิอิ

ตัวนี้เป็นสบู่เหลวล้างหน้าที่เฟรนใช้เป็นประจำอยู่แล้วค่ะ เฟรนชอบเพราะราคาไม่แพง ใช้แล้วรู้สึกว่าล้างหน้าสะอาดไม่ทำให้ผิวแห้งตึง หน้ามันน้อยลง ผิวบอบบางสามารถใช้ได้ค่ะ คนที่เป็นสิวแนะนำให้ใช้เป็นสบู่เหลวปกติมากกว่าโฟมล้างหน้าหรืออะไรที่มีเม็ดบีทหรือสครับนะคะ เพราะจะทำให้ระคายเคืองผิวค่ะ

เซรั่มตัวนี้เค้าเคลมมาว่าเคลียร์ 5 ปัญหาสิว เป็นตัวที่จะช่วยบำรุงพร้อมกับรักษาหน้าเราไปพร้อมๆกัน ช่วยลดการระคายเคือง ควบคุมความมัน เนื้อผลิตภัณฑ์เป็นเนื้อเซรั่มที่ไม่ได้เหลวมาก เกลี่ยง่ายไม่เหนียวและซึมไว มีกลิ่นหอมอ่อนๆด้วย เฟรนทาใช้ทาทั้งเช้า-เย็นเลยค่ะ ข้างหลังซองเขียนว่าเหมาะกับทุกสภาพผิว ที่ชอบอีกอย่างคือมันมีฝาปิดทำให้ไม่หกเลอะเทอะและสามารถใช้ได้หลายครั้งค่ะ ราคาไม่แพงด้วย

ตัวนี้น่าสนใจมากสำหรับคนที่แต่งหน้าหนักๆแล้วต้องการการทำความสะอาดอย่างล้ำลึก เพราะ ตัวโคลนภูเขาไฟจะเข้าไปช่วยดูดพวกสิ่งสกปรกออกมา ซึ่งหลังจากสงกรานต์เราก็ผ่านการแต่งหน้ามาอย่างหนักหน่วงค่ะ!! มาร์คโคลนตัวนีมันไม่แห้งตึงเหมือนทีโคลนปกติที่เคยใช้นะ มันแบบแห้งกำลังดี คนหน้าแห้งเฟรนว่าใช้ได้นะ เฟรนมาร์คทิ้งไว้ประมาณ 15-20 นาที แล้วค่อยล้างออกด้วยน้ำอุ่น ล้างออกง่ายและรู้สึกสะอาดผิวดีค่ะ หรือใครที่เป็นสิวอักเสบสามารถทาแต้มทิ้งไว้ทั้งคืนได้เลย ตื่นเช้ามาสิวจะแห้งเลยยยย แต่ไม่ชอบ packaging เท่าไหร่เพราะมันเป็นซองแล้วไม่มีที่ปิด เลยทำให้เลอะเทอะไปหน่อย

เจลว่านหางจรเข้มีสรรพคุณมากมายล้านแปดอยู่แล้ว และก็ช่วยรักษาผิวที่ไหม้จากแดด ช่วยให้ความชุ่มชื้นจากผิว ช่วยลดอาการอักเสบ ราคาสบายกระเป๋า กระปุกเล็กน่ารัก ตัวนี้เป็นเจลว่านหางจรเข้ 95% มีกลิ่นหอมอ่อนๆเป็นเนื้อเหมือนเยลลี่ เวลาทาซึมเข้าผิวเร็วไม่ทิ้งความเหนอะหนะบนผิว ทาได้เช้าเย็นเลยตัวนี้ ยิ่งใครที่มีผิวแดงๆตัวนี้ช่วยได้ค่ะ 

ครีมกันแดดเป็นสิ่งที่สำคัญมากไม่ว่าเราจะอยู่ในบ้านหรืออยู่นอกบ้านก็ต้องทานะ เพราะแสงในบ้านก็ทำร้ายผิวเราได้ร้ายกาจไม่ต่างจากแดดข้างนอกเลยนะ กันแดดตัวนี้เป็นกันแดดที่ดีตัวนึงเลย ซึมง่ายไม่เป็นคราบ สาวๆผิวมันจะต้องชอบแน่ๆ แต่เฟรนติดนิดนึงตรงที่มันมีกลิ่นแฮลกอฮอลแรงไปหน่อย สำหรับใครที่แพ้แอลกอฮอลอาจจะต้องหาครีมกันแดดตัวอื่นแทนนะค้าา

ปล. และสิ่งที่สำคัญของการรักษาผิวก็คือการทำความสะอาดแล้วการให้หน้าได้พักผ่อน เพราะการที่เราไปเที่ยวแล้วแต่งหน้าหนักๆทิ้งไว้นานๆ อาจจะทำให้เครื่องสำอางค์อุดตันผิวและก่อให้เกิดสิวได้ค่ะ

frennicha

frennicha

TRAVEL & MAKEUP

Ig : frennicha
Youtube : frennicha
Twitter : Frennicha #frennichareview
Frennicha@gmail.com

FULL PROFILE