HOW TO แต่งหน้าท้าแดดหน้าร้อน Day-to-Night Summer Look สวยทั้งวันยันเที่ยงคืน

14 6

สวัสดีค่ะ พบกับแหวนเพชรอีกแล้วค่า ;)วันนี้มาพบกับ How to แต่งหน้า Day-to-Night Summer Look กลางวันก็ปังกลางคืนก็ยังสวย ต้อนรับซัมเมอร์นี้กันค่ะ

ลุคที่แหวนเพชรจะแชร์นี้เป็นลุคเบสิคแต่งได้ง่ายๆ (จริงๆ!!) ลุคนี้เรามักแต่งเป็นประจำ ด้วยโทนสีโกลด์ๆ น้ำตาลๆ มีความเป็นธรรมชาติแต่แอบหรูหรา แอบเปรี้ยวนิดนึง เลยชอบลุคนี้มากที่สุด แถมยังเป็นลุคที่แต่งแต่เช้าแต่อยู่ยาวถึงดึกๆได้ด้วย แต่งก็ง่ายแล้วยังไม่กลัวแดดกลัวฝนกลัวกาลเวลาด้วยค่ะ ต้องทำยังไง มาดูกันดีกว่าค่า

ไอเทมที่เราจะใช้กันในวันนี้

ขั้นตอนแรก เตรียมผิวก่อนแต่งหน้า ฉีดสเปรย์ 3CE Stylenanda Makeup Fixer Mist เพื่อให้เครื่องสำอางติดทน สีชัดทั้งวัน แหวนเพชรชอบกลิ่นของตัวนี้มากกกก หอมมว้ากกก ฉีดแล้วหน้าเนียนผิวผ่อง พร้อมรับศึกโบ๊ะหน้าต่อได้ดีมากก ขาดไม่ได้เลยสำหรับขั้นตอนเตรียมผิวก่อนแต่งหน้า เห็นมั้ยว่าใช้จนจะหมดอยู่แล้วววว5555 เป็นไอเทมโปรดปรานสุด

แน่นอนซัมเมอร์นี้ ไอเทมที่ขาดไม่ได้อีกชิ้นก็คือ ครีมกันแดด แหวนเพชรใช้ของ Chere Bote Brightening & Refreshing UV Protector SPF 50 PA+++ คืออยากแชร์ความดีงามตรงที่กันแดดตัวนี้ไม่เหมือนตัวอื่นๆ เพราะเป็นทั้งกันแดด เบส และมอยเจอร์ไรเซอร์ไปในตัว เรียกได้ว่าใช้อันเดียวสวย จบ ครบ เตรียมรองพื้นได้เลย เนื้อครีมบางเบา ค่อนข้างเหลว ทาแล้วไม่เหนอะหนะเท่าไหร่ ไม่รู้สึกเหมือนทากันแดด ตัวนี้น่าจะเหมาะกับสาวๆ ที่แอนตี้ครีมกันแดดเหนอะๆ และอากาศร้อนๆ แบบบ้านเรานะ

เนื้อครีมเป็นกึ่งโลชั่นค่ะ ซึ่งเป็น Brightening base ไปในตัวทำให้หน้ากระจ่างใสและรูขุมขนกระชับเนียนขึ้น ใช้แทน make up base ได้สบายเลย (ประหยัดเงินดีอ่ะ555)

รองพื้นด้วย Givenchy Teint Couture รองพื้นเนื้อเนียนมากกก งานดีอีกแล้วว เนื้อครีมใช้ฟองน้ำเกลี่ยง่ายมากๆ รู้สึกบางเบา ติดผิวดีทีเดียวเลย กลิ่นก็หอมอ่ะ ไม่เหมือนรองพื้นยี่ห้ออื่นที่กลิ่นดูมีสารเคมี กลิ่นเหนอะๆ  

นี่คืออีกหนึ่งไอเทมลับที่ทำให้เครื่องสำอางติดทนทั้งวันทั้งคืนของแหวนเพชรเลยค่ะ

เกลี่ยแป้งฝุ่น Revlon Touch & Glow Extra Moisturising Face Powder ให้ทั่วใบหน้า 

ลง Shading ด้วย NARS Tahiti Bronzer Laguna บรอนเซอร์พาเล็ทของ Nars เชดดิ้งบริเวณไรผมเพื่อสร้างกรอบหน้า และบริเวนกรามเพื่อพรางแก้ม

ขั้นตอนนี้ก็สำคัญนะคะ สาวๆ ห้ามลืมเด็ดขาด บางคนหน้าเล็กอยู่แล้วก็ควรคอนทัวไว้ก่อนเนอะ เพื่อให้รูปหน้าเราดูมีมิติมากขึ้นนั่นเอง

ทาไฮไลท์ด้วย Clio Professional โดยทาบริเวณหน้าผาก โหนกแก้ม และสันจมูก ชื่อสีเป็นภาษาเกาหลีนะคะ (อ่านไม่ออก555) แต่ไม่ต้องห่วงค่ะ เพราะมีสีเดียว แต่เป็นสีเดียวที่ปังจริง ทาแล้วเข้ากับทุกสีผิว หน้ากระจ่างวิ้งวับเลย

ทาแก้มด้วยบลัชออนของ Clio Professional สี Neutral สีดูแพงมากๆ

ลงอายแชร์โดด้วย Naked Palette 1 และ 4 โดยเริ่มจากสี Naked ทาบริเวณเปลือกตาด้านใน จากนั้นใช้สี Buck ทาให้ทั่วเปลือกตาตรงกลาง ใช้สี Toasted บริเวณรอบนอกเปลือกตาเพื่อสร้างมิติ โดยจะทาให้ทั่วเปลือกตาด้านบนและตรงกลางอีกนิดหน่อย ต่อมาทาสี Whiskey ตรงปลายเปลือกตา ตวัดเฉียงขึ้นเพื่อลุคเฉี่ยวๆ ปิดท้ายด้วยสี Hustle ทาตรงปลายหางตาเพื่อสร้างเงาให้ดวงตาดูคมชัด 

อย่าลืมเบลนให้สีเนียนเข้าด้วยกัน ดูฟุ้งนิดๆ หลังทาเสร็จด้วยนะคะ

เขียนคิ้วด้วย Miracle Eyebrow Gel ของ Mei Linda สี 02 เขียนอายไลเนอร์ด้วย in2it Liquid Liner ปัดมาสคาร่า Maybelline the Hyper Curl Volume Express สี Very Black

ตบท้ายด้วยลิปสติก Pony Maker ลิปจุ่มเนื้อแมท  เราชอบนะ ทาแล้วลิปติดเนียนเรียบมาก เป๊ะจริง สีที่ใช้คือ Spice Bomb ออกส้มนิดๆ ให้อารมณ์ชิลๆ หวานๆ แต่ซ่อนเปรี้ยว จากนั้นก็ฉีดสเปรย์น้ำแร่ของ Etude ให้เครื่องสำอางเซ็ตตัวก็เป็นอันเสร็จค่ะ

ขอบอกว่า ลิปจุ่ม Pony Makeมีหลายสีที่น่ารักเว่อร์จนเลือกไม่ถูกเลยค่ะ

เท่านี้ ก็ได้ลุค Day-to-Night Summer Look สวยทั้งวันยันเที่ยงคืนแล้วค่ะ ทีนี้ก็ออกไปลุยแดดได้ไม่กลัวมันไม่กลัวโทรมกันได้แล้วนะสาวๆ ;)

ขอบคุณทุกคนที่ติดตามมาถึงตอนนี้น้าา หากข้อมูลผิดพลาดหรือไม่ครบถ้วนตรงไหนขออภัยด้วยนะคะ เจอกันใหม่ครั้งหน้าค่าา ^^

wanpetch.wp

wanpetch.wp

FULL PROFILE