Mini Review/วิเคราะห์ส่วนผสม มาสค์หน้าสุดแปลก มาสค์ A'pieu Sweet manuka honey house mask พลังรวงผึ้งเลเซอร์จากเกาหลี (ชื่อนี้ตั้งเอง)

20 9

สวัสดีค่ะพี่ๆน้องๆเพื่อนๆชาวจีบันทุกๆท่าน

วันนี้มี่เอาของเล่นใหม่ที่ไปได้มาจากเกาหลีมาอวดอีกแล้วค่ะ

เป็นมาสค์หน้า ที่ดูบนซองเหมือนจะธรรมดา แต่ไม่ธรรมดานะจ๊ะตัวเธอ ไม่ธรรมดายังไงเดี๋ยวมาดูอีกทีค่ะ

นี่เป็นหน้าตาซองค่ะ

ซองก็ธรรมดาๆ

มี่เป็นคนชอบกลิ่นน้ำผึ้ง เลยซื้อมาลองขำๆ 1 ซองค่ะ

พอแกะออกมันไม่ขำแล้วค่ะคุณขา

เพราะนางมาในรูปแบบของตารางรวงผึ้งหกเหลี่ยมมาเลยเชียววววววววววววววว

แล้วมีความวิบวับเป็นเลเซอร์ นี่ก็เลยตั้งชื่อให้ว่า มาสค์หน้าพลังรวงผึ้งเลเซอร์ 

ตอนใช้เสร็จก็จะให้ความนุ่มนวลละมุนผิวอยู่ค่ะ เหมือนจะดีกว่ามาสค์หน้าแบบปกติเล็กน้อย (คหสต.) 

แต่คาดหวังว่าควรจะมีกลิ่นน้ำผึ้ง ในความจริงนั้นไม่มีเลยข่าาา ไม่มีกลิ่นอะไรเลย

ว่าแล้วก็ลองไปทำการบ้าน ไปค้นที่หน้าเว็บเขาว่า ทำไมต้องพลังรวงผึ้งเลเซอร์

ทางหน้าเว็บ เรียกว่า Honey house mask ค่ะ

(Image from: A'pieu)

อันนี้ลองใช้ Google ช่วยแปล นางบอกว่า เส้นๆรวงผึ้งเลเซอร์นี่คือ Aluminium foil ที่ทำหน้าที่ป้องกันไม่ให้น้ำมาสค์ระเหยไปไวเกินควร

และระหว่างช่องของรวงผึ้งก็จะมีเส้นใยมาสค์ที่มีช่องว่างช่วยให้อากาศถ่ายเทกับผิว ช่วยให้สบายผิว ไม่อึดอัด

มาดูส่วนผสมกันบ้างนะคะ

ตรงส่วนของแบรนด์ Claim แบรนด์จะเน้นส่วนผสมตามรูปนี้ค่ะ

ลองใช้กูเกิลแปลช่วยแกะส่วนผสมทั้งหมดก็จะได้ความว่า

จากส่วนผสมจะเห็นว่าตัวมาสค์เป็นเบสน้ำ ไม่มี Alcohol จึงเหมาะกับทุกสภาพผิวค่ะ

สำหรับสารบำรุงก็มีอยู่หลายตัว เน้นหนักไปที่การเติมน้ำให้ผิว

• เปิดมาด้วยมหกรรมแห่งผึ้ง คือ น้ำผึ้ง ที่ช่วยเรื่องชุ่มชื้น และ นมผึ้ง หรือ Royal jelly ที่สารพัดจะ Claim จนไม่รู้ว่าจริงๆแล้วนมผึ้งนี่ทำอะไรได้กันแน่
  • ตามมาก็จะเป็นพวก Collagen Elastin ที่ย่อยแล้ว ก็ช่วยเรื่องเติมน้ำ ชุ่มชื้นเช่นกัน 
  • ยังมี Hyaluron ช่วยเติมน้ำอีก
  • สารสกัดจากดอกทานตะวัน ตัวนี้มี่ไม่แน่ใจว่าทำอะไรได้บ้าง
  • Stem cell จากดอกบัว เป็นวัตถุดิบของเกาหลี ผู้ผลิตวัตถุดิบ Claim ว่าให้คุณสมบัติฟื้นฟู ปรับสภาพผิว ส่งเสริมการทำงานของผิว ช่วยลดริ้วรอย และช่วยให้ผิวขาว
  • น้ำมัน Argan น่าจะคืนไขมันให้ผิว
  • ปิดท้ายด้วย Spirulina อันนี้ไม่แน่ใจว่าเพื่อเป็น Antioxidant ชะลอวัย หรือเปล่า

โดยรวมก็ถือว่าทำมาได้ดีนะคะ แอบเสียดายตรงซื้อมาแค่ห่อเดียว 55555

สำหรับราคา 1 ซอง อยู่ที่ 1500 วอน ค่ะ (ราวๆ 45 บาท) แต่...... ใครไปเกา หาซื้อปลีกยากมากนะคะ นางชอบยัดขายเป็นแพ๊คๆ ตอบโจทย์นทท.จีนทีชอบเหมา

บางทีเราก็อยากลองแค่อันสองอัน นางไม่ขายนะคะตัวเธออออออออ

นี่โชคดีมันมีเศษ เลยได้มา

สำหรับวันนี้ก็มีแค่นี้ค่ะ พบกันใหม่โอกาสถัดไปนะคะ สวัสดีค่ะ

Disclaimer: ผลิตภัณฑ์นี้ซื้อด้วยตนเอง การรีวิวครั้งนี้เป็นการวิเคราะห์ส่วนผสมตามหลักการทางวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางและอาศัยความเห็นส่วนบุคคล และผู้เขียนไม่ได้มีผลประโยชน์ใดๆในการขายสินค้า โปรดใช้วิจารณญาณ

LadyMiyeon

LadyMiyeon

ชื่อมี่ มียอน สาวสกินแคร์สายเกาหลี ชอบอ่านส่วนผสมเครื่องสำอาง เน้นรีวิวส่วนผสมค่ะ กำลังหัดแต่งหน้าอยู่ แต่ยังได้แค่พอไปวัดไปวา คุยกันได้นะคะ ดูเหมือนโหดแต่จริงๆน่ารักแบ๊วๆใสๆ ไม่กัดจ้าาา

FULL PROFILE