#Review รีวิว | ✱ ETUDE HOUSE ✱ | คูชั่น + คอนซีลเลอร์ สำหรับคนเป็นสิว แถมไม่อุดตันรูขุมขนด้วยนะ

27 12

สวัสดีครับเพื่อนๆ ชาว Jeban ทุกคนเลยนะครับวันนี้ผมเองก็ยังคงเอาใจคนเป็นสิว หรือคนที่มีแนวโน้มเป็นสิวง่ายเช่นเคยผมเชื่อว่า เพื่อนๆทุกคนเมื่อเป็นสิวกันแล้วก็จะเกิดความกังวลใจหมดความมั่นใจลงไปบางส่วน บางทีสิวเนี่ยก็ชอบขึ้นวันสำคัญต่างๆที่ต้องพบปะผู้คนแต่ถ้าแต่งหน้าก็ยิ่งอุดตันได้เหมือนกัน เห้อออออ ซึ่งผมเองก็เผชิญปัญหาดังกล่าวครับ

ผมเองเป็นหนึ่งคนเลยที่มีปัญหาสิวกวนใจตลอดชีวิต อายุก็เยอะแล้วแต่ก็ยังไม่หายกลุ้มใจมากๆครับ แต่วันนี้ผมจะหยิบสิ่งที่ผมใช้บ่อยๆมาบอกต่อครับเป็นเครื่องสำอางจากแบรนด์ ETUDE HOUSE ครับ

จะบอกว่าผมเนี่ยแหละ Sweet Boy ตัวจริง เป็น Brand Loyalty ของแบรนด์นี้เลยวันนี้หยิบ คูชั่น + คอนซีลเลอร์ จากไลน์ AC Clean Up มารีวิวให้ดูกันนะครับเผื่อใครที่เป็นสิวแล้วอยากแต่งหน้าดู เพิ่มความมั่นใจ ปกปิดรอยสิวอะไรก็ว่ากันไปหรือใครที่อ่านๆเพื่อเก็บข้อมูล ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

เริ่มกันที่ตัวแรกเลยครับ คูชั่น หรือรองพื้นในรูปแบบตลับนั่นแหละ

ETUDE HOUSE - AC Clean Up Mild BB Cushion SPF50+ PA+++

เป็น บีบี คูชั่น สำหรับผิวที่มีปัญหาเรื่องของสิว แล้วต้องการการปกปิด

ปกปิดรอยสิวได้เนียนทันที และยังทำให้ผิวรู้สึกสบาย สดชื่น ไม่หนักอีกด้วย

แถมมีสารบำรุงช่วยให้ปัญหาสิวดีขึ้นอีกด้วย

บีบี คูชั่นนี้ ไม่ทำให้เกิดการอุดตันอีกด้วย

non-comedogenic นะจ๊ะ

สีที่ใช้ #Natural Beige

ปริมาณสุทธิ : 14 กรัม

ราคา : 720 บาท

Packaging - เป็นตลับสีเขียว เรียบๆ ไม่มีลายอะไรมาก ตลับบางๆ สามารถพกใส่กระเป๋าได้เลย

คูชั่นมีกลิ่นเฉพาะเบาๆ ไม่ฉุนครับ เป็นกลิ่นคล้ายสมุนไพร กลิ่นเดียวกับ skin care ในไลน์แต่ว่าเบากว่าเยอะ เนื่อจางตลับคูชั่นค่อนข้างบาง ฟองน้ำที่อุ้มผลิตภัณฑ์ไว้เลยไม่ได้หนาเด้ง เวลากดใช้ มันเลยรู้สึกแปลกจากที่เคยใช้ๆมา

ข้อเสียคือ ตอนใกล้ๆหมดหรือใช้ไประยะนึงที่ Product เหลือปริมาณน้อยแล้ว คือ ต้องกดแรงเหมือนกัน กว่าจะมีเนื้อผลิตภัณฑ์ติดพัฟมา

รุ่นนี้จะมีสีให้เลือกเพียงแค่ 3 สีนะครับ ได้แก่

• สำหรับคนที่มีผิวขาวสุด = Light Beige
  • สำหรัยคนที่สีผิวกลางๆ = Natural Beige
  • สำหรับผิวสองสี = Honey Beige
อย่างไรก็ตาม ลองสีก่อนซื้อจะดีสุดนะครับ เพราะรุ่นนี้สีต่างจากรุ่นอื่นๆเลย

คือปกติผมเป็นคนใช้รองพื้นของเกาหลีสีผิวของผมจะอยู่ที่เบอร์ 23-25 ประมาณนี้

แต่พอเป็น BB Cushion รุ่น AC Clean Up ของ ETUDE HOUSE ตัวนี้

ผมใช้เบอร์กลางอย่าง Natural Beige ที่บอกว่าเป็นเบอร์ 21 ผมเองยังรู้สึกว่าหมองและเข้มเกินสีผิวไปนิดครับ

เนียนโอเคเลยครับ แต่แอบหนานิดนึง

------------------------

มาต่อกันที่ คอนซีลเลอร์ กันก่อนนะครับจะได้รีวิวการใช้จริงทีเดียวเลย

ETUDE HOUSE - AC Clean Up Mild Concealer

เป็น คอนซีลเลอร์ ชนิดแท่ง ที่เนื้อเกลี่ยง่าย สามารถปกปิดรอยสิวได้ดี ใช้งานง่ายและรวดเร็ว

มีสีเดียว ไม่มีสีให้เลือกสำหรับรุ่นนี้

ปริมาณสุทธิ : 2.2 กรัม

ราคา : 300 บาท

เนื้อผลิตภัณฑ์ : จะออกติดชมพูนิดๆ มีกลิ่นแปลกๆคล้าย Wax + Tea tree oil เบาๆ

เนื่องจากมีส่วนผสม วิตามิน E + BHA + Tree Tea Oil จึงแอบช่วยเรื่องสิวได้ด้วยนะ

ระดับการปกปิด : ไม่ได้ปิดดีจนแบบมิดไม่เห็นปัญหาเลย เวลาปาดๆไปอาจจะดูหนาแค่พอกดๆเกลี่ยๆดีๆ เนื้อก็แอบกลืนไปกับผิวเหมือนกัน

เราไปดูกันดีกว่าเมื่อใช้จริงกับหน้าแล้วจะเป็นอย่างไร

รูปที่ 1 : หน้าที่ลง Skin care แล้วหรือทาแค่บำรุงปกติทั่วไป

รูปที่ 2 : ใช้ คูชั่น AC Clean Up Mild BB Cushion ทั่วใบหน้า

รูปที่ 3 : ลง คอนซีลเลอร์ AC Clean Up Mild Concealer ทั่วบริเวณที่มีรอยสิว รอยแดง ใต้ตา

รูปที่ 4 : เกลี่ยๆ กดๆ ให้ทั่วครับ

ประสบการณ์จากการใช้จริง :

รู้สึกว่าเป็นคูชั่นที่หนาและหมองระดับนึง เมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆของทางแบรนด์ อย่างไรก็ตามก็ถือว่าปกปิดรอยสิวได้ดีระดับนึง ใช้แล้วก็สบายใจเวลาที่หน้าเราเป็นสิว บางทีเราเองก็กังวลถ้าไปใช้รองพื้นหรืออะไรก็ตามที่ไม่ใช่สำหรับคนเป็นสิว เพราะรู้แน่ว่าต้องเป็นสิวเพิ่ม แต่พอใช้คูชั่นตัวนี้ก็รู้สึกหมดห่วงตรงจุดนั้นไป โดยรวมแล้วก็พอใจครับ ใช้เฉพาะช่วงเป็นสิว แต่ติดอย่างเดียวตรงเวลาที่ใช้แล้วเพื่อนๆต่างทักกันว่าทำไมหน้าหมองคล้ำ หมองๆ นั่นเอง (สงสัยคราวหน้าต้องซื้อรีฟิล เบอร์ขาวสุดซะแล้ว)

Life is Sweet

------------------------------------------------------

ขอจบการรีวิว ทั้งหมดเพียงเท่านี้ครับ

*** ซื้อเอง เงินตัวเอง ใช้ดีก็บอกดี ไม่ดีก็อยากแชร์ว่าไม่ดีไม่ชอบ

การรีวิวในครั้งนี้ Base on ความเห็นส่วนตัว + ความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

สุดท้ายแล้วผมไม่ทราบได้นะครับ ว่าสิ่งนี้เหมาะกับทุกคนไหม ใช้แล้วจะแพ้ไหม ผลลัพธ์ในการใช้จะเหมือนกับผมรึเปล่า

ผมไม่สามารถตอบได้จริงๆครับ เพราะผิวของแต่ละคนตอบสนองไม่เหมือนกัน อยากให้ลองทดสอบและทดลองก่อนใช้ด้วยตัวเองนะครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ทุกคนนะครับ

ขอบคุณครับ

XOXO~*

james_badbitch

james_badbitch

ชื่อ : เจมส์ ครับ | รักเครื่องสำอาง + สกินแคร์
สภาพผิว : หน้าผสมค่อนไปทางมัน และเป็นสิวเยอะ หน้าปุ

Cosmetic Scientist

------- >>
Email : jamesbadb.tch@gmail.com
Line : james_badbitch

FULL PROFILE