REVIEW: สู้หน้าเยินหลังสงกรานต์ #เราจะไม่แพ้!!!

17 7

สวัสดีค่าาาาาา กระทู้แรกในจีบันจ้า แต่ก่อนรีวิวแต่ใน pantip ค่า

อะเริ่มกันที่ profile ผิวก่อน >> ส่วนตัวเป็นคนผิวผสมไปถึงธรรมดานะคะ ไม่ค่อยมีสิวอุดตัน แต่สิวที่เป็นเยอะๆ คือ สิวอักเสบไม่มีหัว อะค่ะ ซึ่งเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง คือโดยรวมก็เป็นคนหน้าเรียบอะแหล่ะ มีปัญหาแค่ผิวหมองคล้ำเป็นช่วงๆเด้อ

กลับมาหลังสงกรานคราวนี้ ไปเล่นน้ำเซนทรัลเวิลมาค่าาาา กลับมาหน้าแหกกก เหมือนแพ้น้ำหรืออะไรมาอะตรงแก้มแดงเป็นปื้นๆ แล้วก็มีตุ่มๆแดง ผิวก็ลอกๆแห้งๆด้วย ส่วนที่ตรงจมูกก็มีสิวอุดตันขึ้น 1-2 เม็ดอ่ะ แต่รูปมันถ่ายออกมาดีกว่าหน้าจริง ของจริงคือ มันเป็นปื้นแดงที่แก้มทั้ง 2 ข้างเลยนะ T T

(ขออภัยหากรูปไม่ชัด ถ่ายด้วยiphoneจ้า)

skincare routine ปกติเราใช้ตามนี้ ล้างหน้าคือ สลับ cetaphil กับ clarins สครับประมาณ 2-3ครั้งต่อสัปดาห์ พอหน้าเยินใช้ khiel's สีเขียว กับ vit C แสบหน้าเลย ฮืออออ

เราก็เลยเปลี่ยน skincare สำหรับผิวแพ้ง่ายไปเลย

1. แต่งหน้าน้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ เราทากันแดดแบบ physical (เพราะมันไม่ใช่แบบchemical จะเหมาะกับคนแพ้ง่ายมากกว่า) + แป้งฝุ่นเบาๆ จบค่ะ

2. ล้างหน้า cleansing make up ใช้แบบ sensitive สุด garnier สีชมพู เช็ดจนสำลีขาวอะ ถึงจะทาแค่กันแดดก็ต้องเช็ดค่ะ ต่อด้วยล้างหน้า cetaphil (ถ้าใช้ scrub clarins ตอนนี้คือหน้าแหกกว่าเดิมแน่นอน หยุดทุกการกระเทือนหน้าตอนนี้ค่ะ)

3. โทนเนอร์ ปกติเรามีตัว toner ของ SKII อยู่แล้ว ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะขี้เกียจ ดูจากปริมาณในขวดได้ 555 อะ เราก็เช็ดๆๆๆ ให้หน้ามัน clean ขึ้นอีก

4. บำรุง เราใช้น้ำตบ essence SKII ทุกวันอยู่แล้ว มันช่วยเรื่องการอักเสบของผิว เราก็เลยยังใช้ต่อ (แต่อันนี้ต้องระวัง บางคนแพ้ตัวนี้ หน้าก็จะแหกไปใหญ่นะคะ) ตามด้วยmoisture ที่ไร้น้ำหอม เอาแบบธรรมชาติที่สุด cetaphil เราผิวผสม แต่ใช้สูตรสำหรับผิวแห้งเลย เพราะผิวมันลอกง่ะ T T

5.แก้แพ้แก้สิว เราทาแก้แพ้แบบไม่มีสเตียรอยด์ systral cream (ขีดเส้นใต้ ไม่มีสเตียรอยด์ค่ะ) แนะนำเลย ดีมากกกก!! ซื้อตามร้านยาเด้อ และจบด้วย แต้มสิว2 เม็ด อุดตันเล็กๆไม่เยอะมาก ก้สมูท อี แอคเน่ หลอดขาวจ้า มันยุบเร็วดี

มาดูผลลัพธ์กันดีกว่า

Day02 ยังลอกอยู่นิดๆ

Day04

ปื้นแดงๆหายไปแล้ว ตุ่มเริ่มยุบ ส่วนสิว คือหมดตั้งแต่วันที่2-3จ้า

Day05

ผิวเรียบเหมือนเดิมแล้วแจ้ ...หลังจากนี้ก้กลับมาบำรุงปกติได้เลยยยย เย้ แต่อย่าลืมกันแดดทุกครั้ง นี่แทบจะฝ่าออกไปแดนนรกทุกวันเลยค่า

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของเราในจีบันน้า ถ้ามีอะไรผิดพลาด ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

มีอะไรสงสัยถามได้ ตอบได้ก้จะพยามตอบจ้าาาา

asiryn

asiryn

FULL PROFILE