แต่งหน้าให้เพื่อนสาว...ไปประกวดนางสงกรานต์

15 8

สวัสดีค่าเพื่อนๆชาว จีบัน หลังจากที่วิหายหน้าไปนานวันนี้วิมี how-to แต่งหน้าไปประกวดเทพี สงกรานต์ วันนี้วิมีนางแบบมาเป็นแบบให้วิแต่งหน้าด้วย เคล็ดลับของลุคนี้คือต้องผิวเนียนกริบๆๆ ลองไปดูวิธีการแต่งหน้ากันเล้ย.....

เครื่องสำอางที่เราจะใช้ในวันนี้

ต้องบอกก่อนนะคะว่านางแบบของเรามีปัญหาตรงรอยปานและกระบนใบหน้าตั้งแต่กำเนิดเลย ตรงรอยปานแดงวิจะใช้คอนซิลเลอร์ช่วยในการปกปิด คอนซิลเลอร์ที่วิใช้คือของ NYX HD Concealer เบอร์ CW 01 ทาลงไปที่เป็นรอยปานแดงนะคะ แล้วเกลี่ยเบาๆ ให้ทั่วบริเวณนั้น ตัวนี้ปกปิดได้ดีมากคะ ทาแค่ชั่นเดียวก็สามารถกลบรอยได้สนิทแล้ว

จากนั้นใช้ Cushion ของ Seine Hill Brightening UV CC Cushion เบอร์ C03 Natural Bright แป้งคูชั่นตัวนี้ คือปกปิดได้ Full Coverage ฟินิชที่ได้จะเป็นแป้งเนื้อกึ่งแมท วิใช้คูชั่นเซนฮิลแทนรองพื้นไปเลยคะ เพราะปกปิดรอยปานและกระเข้มๆบนใบหน้าได้สนิท เทคนิคเวลาใช้ให้กดๆแท๊บๆนะคะ ไม่ปาด เพราะอาจจะเป็นคราบได้ พอเนื้อคุชชั่นเซทตัวจะได้ผิวที่เนียนเป็นธรรมชาติมากยิ่งขึ้น

ปกปิดความเนียนดับเบิลเข้าไปอีกด้วยแป้งของ Clouda Smooth & Stayoil control Pressed Powder SPF 20 จ้า ตัวนี้เอามาเซทคูชั่นไม่ให้มีความฉ่ำ ควบคุมความมัน ลุคที่ได้จะเป็นผิวที่เนียนขึ้นแบบนางงามสวมชุดไทยผิวต้องเปะ

ต่อด้วยงานคิ้ว วันนี้เน้นคิ้วเข้มและหนานิดนึงค่า วิเลือกใช้ที่เขียนคิ้วของ Mistine Brows Secret Compact สี EB02 วิเลือกใช้สีที่ 1 กับ 2 ผสมกันแล้วลงที่หางคิ้วเขียนเป็นโครงคิ้วให้ได้ก่อนนะคะ แล้วค่อยระบายไล่มาที่หัวคิ้ว หัวคิ้วไม่ต้องระบายเข้มนะคะ เสร็จแล้วต่อด้วมาสคาร่าคิ้ว วิใช้ของ Maybelline สี Yellow Brown ปัดไปที่ขนคิ้วโดยปัดย้อนขนคิ้วนะคะ ไล่จากหางมาที่หัวคิ้วค่า

มาเริ่มลงสีตากันเลยค่า วิใช้ Mistine Brows Secret Compact สี EB01 ใช้สีที่ 1 ตามเส้นปะลงไปที่หางตาทั้ง 2 ข้างค่า เพื่อนๆลงตามเส้นปะที่วิทำไว้เลยนะคะไม่ยากค่ะ จะบอกว่า Mistine รุ่นนี้ดีมากเลยอ่ะใช้ได้ทั้งกับคิ้วและตาและติดมากเอาพู่กันแตะสีลงไปนิดเดียวเองแต่ติดทนนานมาก ลองไปหามาใช้กันนะคะ

ลงสีที่กึ่งกลางตาด้วย URBAN DECAY NAKED 3 ใช้สีที่ 1 กับ 2 ผสมกันแล้วทาลงไปที่กึ่งกลางตาและใต้ตาล่างตามเส้นปะที่วิทำไว้นะคะ

ลงหางตาให้เข้มขึ้นไปอีกเพื่อให้ตาเราดูกลมโตแลดูมิติด้วย Mistine Brows Secret Compact สี EB01 ใช้สีตามเส้นปะลงตามที่วิทำไว้ให้ดูเลยค่า

อ้อ! ลง Etude Bling Bling Eye Stick สีขาวมุก ที่หัวตาเราด้วยนะคะ เพิ่มประกายฉ่ำวาวให้ดวงตาดูหวานค่า

ดัดขนตาแล้วเขียนไลน์เนอร์ด้วย ดินสอ ของ Artistry Signature Color Longwearing Eye Pencil สีน้ำตาล เขียนที่ขอบตาบนและขอบตาล่างและกรีดยาวไปที่หางตาเพื่อให้ตาเราดูยาวและกลมโต ต่อด้วยมาสคาร่าของ Maybelline Hyper Curl Volume Express Waterproof จากนั้นติดขนตาได้เลยค่า

ไฮไลท์วันนี้ใช้ของ Wet & Wild Bronzer SPF 15 และเฉดดิ้งของ Mac Baby Don’t go Pro longwear Blush

ปิดท้ายด้วยลิปสติกของ Wet & Wild เบอร์ E966 Don’t Blink Pink ค่า สีสวยสดชัด เนื้อดีปานกลาง จัดเป็นของถูกและดีที่เราช๊อบชอบ

งานนี้วิแต่งหน้าให้เพื่อนไปประกวดนางสงกรานต์จริงๆ เลยนะคะ ตั้งแต่เมื่อวันที่ 14 เมษายน ที่ผ่านมา ทุกคนตลึงมากเพราะปกติอยู่ที่ทำงานนางก็จะเป็นผู้หญิงธรรมดาไม่แต่งหน้าออกจะขี้อายสะด้วยซ้ำ ทุกคนจำไม่ได้เลยด้วยซ้ำว่าเป็นใคร 5555 + สรุปคือนางได้รางวัลที่ 3 กลับมาด้วยเย้ๆๆ ดีใจมากก วันนี้เลยเพิ่งมีโอกาสเอามาลงให้เพื่อนๆจีบันได้ดูกัน คะ หวังว่าคงจะไม่ช้าไปนะคะ อิอิอิ

vivien_hua

vivien_hua

สวัสดีค่า เพื่อนๆชาวจีบัน เราชื่อวินะคะ เป็นเมคอัพอาร์สติส มีประสบการณ์ในการแต่งหน้ามา 5 ปีแล้ว เลยอยากเอาความรู้และเทคนิคในการแต่งหน้าที่มีมาแชร์ให้เพื่อนๆชาวจีบันได้ดูกันค่า สนใจดูผลงานได้ที่
https://www.facebook.com/viviensalon/ หรือ IG : vivien_makeup

FULL PROFILE