Skincare กู้หน้าพัง ช่วงSummer

22 17

สกินแคร์ที่จะช่วยกู้หน้าสาวๆ ทุกคนช่วงหน้าร้อนนี้ค่ะ

สวัสดีค่ะ ~ สาวๆจีบัน ทุกคนๆ

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของเรา ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะคะ

เนื่องจากช่วงนี้อากาศบ้านเราร้อนมาก ทำให้สิวบุก หน้าพังสุดๆ เราเลยจะมาแนะนำสกินแคร์ที่เราใช้เองในช่วงที่หน้าพังและเป็นสิวค่ะ

เราเป็นคนผิวผสมค่ะ หน้าจะมันช่วงทีโซน ช่วงแก้มจะแห้ง และหน้าแพ้ง่ายมากค่ะ 

มาเริ่มกันที่คลิ่นซิ่งเช็ดหน้าค่ะ เราจะเลือกเป็นสูตรน้ำค่ะ

Eucerin DermatoCLEAN OxygenMicellar Cleansing Waterตัวนี้เป็นสูตรอ่อนโยน สำหรับคนแพ้ง่ายค่ะ

เราชอบตัวนี้มาก ใกล้จะหมดแล้วด้วย ตอนเช็ดรู้สึกมันสะอาดมากๆค่ะและไม่แห้งตึง ที่สำคัญพอใช้แล้วสิวยุบด้วยค่ะ ปลื้มมากก

แต่เราจะใช้เฉพาะช่วงเป็นสิวหนักๆ เพราะราคาค่อนข้างแพงอยู่เหมือนกันค่ะ

ขนาด 200 ml. ราคาประมาณ 800 บาทค่ะ  

ตัวต่อไปเป็นเจลล้างหน้าเราใช้ค่ะ

Acne aid gentle cleanserขวดสีฟ้า สูตรอ่อนโยน สำหรับผิวบอบบางและผิวที่เป็นสิวง่ายค่ะ

ตัวนี้จะเป็นเนื้อเหลวค่ะ ล้างแล้วรู้สึกหน้าสะอาด แต่ไม่แห้งตึง และสิวหายค่ะ ชอบมากใช้มาหลายปีมากค่ะ  ขนาด 100 ml. ราคาตอนนั้นซื้อ 187 บาทค่ะ  แต่ปกติจะซื้อขวดใหญ่เลย 500 ml. 600กว่าบาท จะคุ้มกว่าค่ะ

หลังจากล้างหน้าเสร็จ เราก็จะทาตัวนี้ก่อนเลยค่ะ

Sulwhasoo first care activating serum ตัวนี้เป็นลูกรักค่ะ ขาดไม่ได้เลยจริงๆ

เซรั่มเนื้อบางเบาค่ะ หอมกลิ่นโสมมากๆ ทาแล้วรู้สึกสดชื่น ใช้แล้วรูขุมขนกระชับค่ะ ผิวหน้าดีขึ้น แข็งแรงขึ้น ทำให้สิวไม่ค่อยขึ้นมาเพิ่ม และทำให้หน้าดูเรียบเนียนขึ้นค่ะ ส่วนตัวชอบมากกกกก ยิ่งทาครีมบำรุงตัวอื่นตามแล้ว รู้สึกว่าครีมตัวนั้นทำงานได้ดีขึ้นกว่าเดิมค่ะ

ราคาตัวนี้ ยอมรับว่าแพงเหมือนกันค่ะ ตัวนี้ขนาด 60 ml. ตอนนั้นซื้อราคาประมาณ2000-3000บาท จำไม่ได้เหมือนกันค่ะ แต่ใช้ได้นานมาก 3-4 เดือนถือว่าคุ้มค่าแก่การลงทุนค่ะ

ตามด้วยเจลว่านหางจระเข้

The Face Shop jeju aloe

ตัวนี้จะทาเฉพาะวันที่รู้สึกว่าผิวหน้าแห้งมากๆ ช่วงที่สิวกำลังจะเริ่มแห้งจะทาตัวนี้เพิ่มค่ะ ที่ชอบแบรนด์นี้เพราะเนื้อเค้าดีค่ะ เนื้อบางเบา แต่จะยังมีความชุ่มชื้นอยู่แต่ไม่เหนียวเหนอะหนะ

ตัวนี้ซื้อช่วงลด 199 บาท ซื้อ1แถม1 ถูกและดีค่ะ

ตัวต่อมาเป็นครีมบำรุงผิวหน้า

Eucerin White Therapy

ตัวนี้ก็ของดีค่ะ อ่อนโยนใช้แล้วไม่แพ้ค่ะ ทาแล้วหน้าขาวสว่างมากค่ะ ปรับผิวให้ดูสม่ำเสมอกันด้วยค่ะ  ดีจริงๆ ต้องลองค่ะ รอยสิวหายเรียบ ทาก่อนนอนตื่นมารู้สึกได้เลยค่ะ

ส่วนราคาประมาณ2000นิดๆ ขนาด 50 ml. แพงแต่ใช้ได้นานเหมือนกันค่ะ กดใช้ทีละนิดๆ ไม่ต้องทาเยอะค่ะ

Medmaker vitamin E creamตัวนี้ใช้ทาเฉพาะรอยสิวที่เห็นชัดๆ

ตัวนี้ให้ความชุ่มชื่นและลดรอยสิวได้ดีมาก ถ้าเพิ่งเเกะสิวเเล้วมีรอย แนะนำเเต้มตัวนี้เลยค่ะ รอยจะค่อยๆจางลงค่ะ เนื้อครีมจะมันมากๆ เเนะนำเเต้มเฉพาะจุดดีกว่า ทาทั้งหน้ามันจะอุดตันได้ค่ะ

ขนาด 20 กรัม ราคาไม่เกิน 100 บาทค่ะ

ตัวสุดท้ายแล้วค่ะ

ครีมกันแดด สำหรับคนเป็นสิว ผิวแพ้ง่ายมากๆๆ

SpectraBAN SPF 50+ ขนาด 10 กรัม

ตัวนี้ได้มาฟรีค่ะ จากการซื้อเจลล้างหน้า acne aid ก็เลยมาลองใช้ดู แต่ปรากฎว่าใช้ดีมากๆค่ะ

เนื้อจะค่อนข้างมันๆ แต่มันไม่อุดตันนะคะ

ดูได้จากการที่เราใช้แล้วสิวมันไม่ขึ้นเพิ่มมาค่ะ

แนะนำสำหรับคนเป็นสิวต้องทากันแดดด้วยนะคะ เพราะแสงแดดเป็นตัวกระตุ้นสิวของเรา และรอยสิวที่โดนแดดก็จะดำไหม้ รักษายากไปอีกกกก

จบแล้ว~

สำหรับเคล็ดลับกู้หน้าพังของเรา หวังว่าจะมีประโยชน์กับคนที่เป็นสิวอยู่ในช่วงหน้าร้อนนี้นะคะ สามารถนำไปปรับใช้กันได้เลยค่ะ

ฝากติดตามเราด้วยนะคะบาย บ๊าย >_<

Loukkade0820

Loukkade0820

Enjoy your own life.

FULL PROFILE