[เที่ยวเกาหลีกับโอปป้า] 3 Places to See Cherry Blossom in Seoul! ❀ ✿ สถานที่ชมซากุระที่นักท่องเที่ยวไม่รู้ในโซล!

19 7

안녕~~ สวัสดีค่า หายไปนาาน กลับมาพร้อมกับความสดใสต้อนรับหน้าฤดูใบไม้ผลิ~  แว๊บๆมาทุกปี ปีนี้ก็เช่นกัน เราจะมาแนะนำสถานที่ชมดอกซากุระ หรือที่เกาหลีเรียกว่า พอดกด (벚꽃) บางคนอาจจะพอจำได้ว่าเราได้เขียนแนะนำไปแล้วเมื่อปีที่แล้วประมาณ 5 ที่ในโซล ใครยังไม่เคยอ่าน ก็สามารถกดอ่านได้ที่ลิงก์นี้เลยค่ะ [เที่ยวเกาหลีกับโอปป้า] สถานที่ชมซากุระเด็ดๆรอบกรุงโซล! 

มาท้าวความคร่าวๆกันนิดนึง ที่เกาหลีช่วงฤดูใบไม้ผลิ หรือในภาษาเกาหลีเรียกว่า พม (봄) เนี่ย อยู่ในช่วงไหน และดอกซากุระที่นี่บานช่วงไหน โดยปกติแล้วฤดูใบไม้ผลิที่นี่จะเริ่มประมาณปลายกุมภา ถึงต้นเดือนมีนาค่ะ แต่ช่วงแรกๆก็ยังหนาวมากอยู่ อากาศจะค่อยๆอุ่นขึ้น จนถึงประมาณปลายมีนา เนื่องจากเกาหลีเป็นภูมิประเทศยาวคล้ายๆกับไทย ดังนั้นอากาศทางตอนบน กับตอนล่างจะต่างกันค่อนข้างมาก ถ้าใช้สถานที่ท่องเที่ยวเป็นเกณฑ์เปรียบเทียบแล้ว ล่างสุดในนึกถึงเกาะเชจู และปูซาน บนสุดให้นึกถึงโซล เมืองหลวงของเกาหลีนั่นเอง

การที่อากาศต่างกันมาก ดอกไม้ก็จะเริ่มค่อยๆบานจะทางตอนใต้ก่อน ในช่วงสัปดาห์สุดท้ายของเดือนมีนา ส่วนโซลจะเริ่มบานประมาณต้นเมษาค่ะ ลองดูพยากรณ์การบานของดอกซากุระปีนี้จากรูปด้านล่างกันนะคะ เผื่อเป็นแนวทางในการวางแผนเที่ยวปีต่อๆไป เพราะไม่ต่างกันมากค่ะ อย่างมากเพียง +- 2 ถึง 3 วันเท่านั้น

ไม่รอช้า.. เข้าเรื่องสถานที่ที่เราจะพาไปชมซากุระกันเลยดีกว่าค่ะ ที่แรกนั้นบางคนอาจจะพอเคยได้ยินผ่านหูกันมาบ้างแล้ว ที่นี่มีทั้งสวนสนุก และสวนสัตว์ในที่เดียวกันเลยค่ะ (แต่ตั๋วซื้อแยกนะ อิอิ) อยู่ในโซล จะเป็นที่ไหนไปไม่ได้เลย "Seoul Grand Park" นั่นเองค่ะ โดยสวนสนุกที่ตั้งอยู่ติดกันก็คือ "Seoul Land" สวนสนุกเก่าแก่ของเกาหลี ถ้าให้เทียบกับไทยก็แดนเนรมิตนั่นเอง (อ่าววไม่รู้จักกะอ่าดิ คริ)

✿ การเดินทางก็ไม่ยากเลยค่ะ นั่งรถไฟฟ้าใต้ดินสายสีฟ้าอ่อนมุ้งมิ้ง (Line 4) ลงสถานี Seoul Grand Park ปุ๊บ ถึงเลยจ้า ออกจากสถานีก็จะเจอ ทางเดินยาวๆ มุ่งหน้าสู่ที่ขายตั๋ว 55 ระหว่างทางก็จะมีของกิน ของเล่นขายบ้าง เราไปวันอาทิตย์ครอบครัวพาเด็กเล็กมาเยอะเลยทีเดียว แต่ถือว่าไม่หนาแน่นค่ะ เดินสบายๆอยู่

ค่าเข้าแนะนำให้ซื้อแบบแพคเกจไปเลยค่ะ ราคา 11,500 วอน เด็ก 6,000 วอน เด็กเล็ก 4,000 วอน (รวมค่ารถรางนั่งเข้าไปที่ทางเข้าสวนสัตว์ นั่งกระเช้าต่อไปด้านใน และค่าเข้าสวนสัตว์) แต่ถ้าใครชอบเดินอย่างเดียวก็ได้ค่ะ ถือว่าไม่ไกลมาก ก็จะเสียแค่ค่าเข้าสวนสัตว์ 5,000 วอน

ที่นี่โดยรวมสวย ได้บรรยากาศแบบครอบครัว เหมาะกับพาเด็กๆมาค่ะ ถ้าเราไปช้าอีกสักอาทิตย์นึงก็น่าจะบานสะพรั่งสวยกว่านี้แน่นอน

ไปดูที่ต่อไปกันเลยดีกว่าค่า ที่นี่เราไปเมื่อวานสดๆร้อนๆเลยค่ะ "Yangjae Citizen's Forest" ถ้าขึ้นชื่อว่า Forest แล้วต้องมีความกว้างใหญ่แน่นอนนนน ปีที่แล้วเราไป Seoul Forest มาแล้ว ปีนี้เลยขอเปลี่ยนป่าบ้าง 555 ที่นี่อยู่ทางตอนใต้ของโซล เกือบจะถึงคยองกีโดแล้ว

นั่งรถไฟฟ้าสายชินบุนดัง (สายสีแดง) ลงสถานี Yangjae Citizen's Forest เลยค่ะ

เดินเหนื่อยๆแล้ว เราแนะนำให้หาคาเฟ่แถวนี้นั่งพักค่ะ สวยหลายร้านมากกกก เพราะตรงข้ามกับสวน เค้าเรียกว่า Lover's Street ค่ะ หรือถนนของคู่รักนั่นเอง ฮ่าๆ มีคลองยังเช น้ำตกเล็กๆให้นั่งผ่อนคลายด้วยค่ะ เราไปแวะพักที่ 카페 릴리블랑 (Cafe Lily blanc) ก็โอเคเลยค่ะ ร้านสวย สว่าง ตกแต่งหรูดี มี Dessert เป็นชุดแบบชั้นๆ ขายด้วยค่ะ มีแบบ 1,2,3 ชั้น แต่เราเพิ่งกินข้าวมาเลยขอกินแค่เครื่องดื่มละกัน แต่ราคาแอบแรงอยู่ ประมาณ 6-8 พันวอนต่อแก้ว

ที่อยู่: Seoul, Seocho-gu, Yangjae-dong, 109 번지 klapp 빌딩 1 층 카페 릴리 블랑

เวลาเปิดทำการ: 8:00-22:30

มาถึงที่สุดท้ายค่า อยู่เกาหลีมาจะ 4 ปีเพิ่งจะเคยได้ยินครั้งแรก "Let's Run Park/ Seoul Racecource Park" (경마공원) เป็นสนามแข่งม้าค่ะ แต่ด้านรอบๆมีต้นซากุระเยอะมากกกก เค้าเลยจัดงานเทศกาลชมซากุระขึ้นมา แต่! เป็นการชมในยามค่ำคืน รูปแบบของงาน การจัดแสง สี เสียง ก็จะต่างไปจากกลางวันเลย สวยไปอีกแบบค่ะ

น่าแปลกตรงที่อยู่ใกล้ Seoul Grand Park และเรามาวันเดียวกัน แต่ที่นี่กลับบานสะพรั่งเต็มเลย โชคดีจัง :)

✿ เดินทางไม่ยากอีกแล้ว ที่นี่อยู่ใกล้ Seoul Grand Park ถ้าไปเที่ยว Seoul Grand Park ด้วย แนะนำให้นั่ง Taxi เลยก็ได้ค่ะ กรณีมาหลายคน  หรือจะนั่งรถไฟฟ้าก็ได้ ห่างกันสถานีเดียวเท่านั้น ลงสถานี Seoul Racecource Park โลด

จบแล้วค่าา สำหรับสถานที่ชมซากุระที่บิวไปมาปีนี้ หวังว่าจะชอบ และเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนที่จะคิดวางแผนจะมาชมซากุระที่เกาหลีแต่ลังเล หรือคนกำลังวางแผนมาปีต่อๆไป เบื่อที่เดิมๆแล้ว ก็ลองไปที่ใหม่ๆพวกนี้ดูนะคะ จะได้เก็บประสบการณ์ไปอีกแบบ ^_^

ถ้าอยากชมบรรยากาศแบบเต็มอิ่ม ฮาๆ ก็กดชมวิดีโอด้านล่างได้เลย แล้วอย่าลืมติดตาม/สอบถามเรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับการเรียน ทำงาน ชีวิต การท่องเที่ยวเกาหลี หรือจะมาเป็นเพื่อนกันได้ตามช่องทางต่างๆที่ Profile เลยจ้า แล้วพบกันใหม่รีวิวหน้า อันนยองงง~! ❀ ✿

bewitch.bewty

bewitch.bewty

Business inquiry please add line: buta_beauty

FULL PROFILE