• เปิดถุง • ในส่วนของการช็อปปิ้ง drugstore นั้น หมดตัวไปเล้ยยยยย

31 17

สวัสดีปีใหม่ไทยนะคะ เพื่อนๆชาวจีบันทุกคน อิอิกลับมาพบกับพลอยอีกครั้ง วันนี้จะมาเปิดถุงช็อปปิ้งจากร้านขายยาค่ะมีแค่ 3 ชิ้นเอง แต่ก็ทำเอากระเป๋าตังค์แบนไปเหมือนกัน ฮือออเพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา มาเริ่มที่ชิ้นแรกกันเลยค่ะ

1. Benzac AC 5

เจ้าตัวนี้พลอยว่าทุกคนคงรู้จักมักคุ้นกันเป็นอย่างดี เพราะชื่อเสียงเรียงนามโด่งดังมาก ตัวนี้พลอยถือเป็นยาสามัญประจำตัวพลอยเลยค่ะ คือต้องมีพกไว้ทุกที่ ไม่ว่าจะไปนอนค้างอ้างแรมที่ไหนก็จะต้องพกไปด้วย

คุณสมบัติ : Benzac AC มีคุณสมบัติในการรักษาสิวหลายประการดังนี้

• มีฤทธิ์เป็น Comedolytic ช่วยให้หัวสิวหลุดออกจากตุ่มสิว
  • ฆ่าเชื้อแบคทีเรียโดยเฉพาะเชื้อ Propionibacterium acnes ซึ่งเป็นสาเหตุของสิว
  • ช่วยรักษาสิวและบรรเทาอาการอังเสบเนื่องจากสิว

ข้อบ่งใช้ : ใช้ทาเพื่อรักษาสิว (Acne Vulgaris) ฆ่าเชื้อแบคทีเรียอันเป็นสาเหตุของสิว ทำให้หัวสิว (Comedones) หลุดออกจากตุ่มสิว

วิธีใช้ : ทำความสะอาดบริเวณที่เป็นสิวด้วยน้ำและผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดผิว แล้วเช็ดให้แห้ง แต้ม Benzac AC วันละ 1-2 ครั้ง หรือตามคำแนะนำของแพทย์ <<----- อันนี้คือในตามเอกสารกำกับยานะคะ แต่ พลอยใช้ทาก่อนล้างหน้า แล้วทิ้งไว้ 15-30 นาที ก่อนล้างออกด้วยน้ำสะอาดและผลิตภัณฑ์ล้างหน้าต่อไปค่ะ

ข้อควรระวัง :

• หลีกเลี่ยงการถูกแสงแดดภายหลังการทายา
  • ใช้ทาภายนอกเท่านั้น และระวังอย่าให้เข้าตา ปาก และเนื้อเยื่ออ่อน ถ้าโดนบริเวณดังกล่าวให้ล้างน้ำออก
  • ถ้าทา Benzac AC มากเกินไป อาจทำให้ผิวลอก แดง หรือบวมได้ ควรหยุดใช้แล้วใช้ความเย็นประคบ หลังจากอาการหายแล้วลองใช้ Benzac AC อีกครั้งโดยลดขนาดและความถี่ของการใช้ลง
  • Benzac AC อาจฟอกสีผิวได้ เมื่อหยุดใช้สีผิวจะเข้มเหมือนเดิม
  • ควรเก็บให้พ้นมือเด็ก

ปริมาณสุทธิ/ราคา : หลอดใหญ่ 60 ml. ราคาตามป้าย 390 บาทค่ะ (พลอยซื้อที่ร้านขายยาได้ราคา 200 ปลายๆเกือบ 300 ค่ะ)

2. SOS Plus - Acne Patch

แผ่นแปะสิวของยี่ห้อ SOS Plus ค่ะ พลอยว่าพลอยลองแผ่นแปะสิวมาหลายแบรนด์นะ แล้วยี่ห้อนี้คือราคาถูกและคุณภาพดีโอเคเลยค่ะ ดูดของเหลวออกมาได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยเหลือเกิน ในแพ็กประกอบไปด้วยแผ่นแปะสิวเส้นผ่านศูนย์กลาง 0.8 cm จำนวน 12 ชิ้น และ 1.2 cm จำนวน 6 ชิ้นค่ะ

คุณสมบัติ : ทำหน้าที่ดูดซับของเหลวภายใต้ผิวหนังที่เป็นสิว ช่วยป้องกันสิวจากสิ่งสกปรกและแบคทีเรีย ช่วยฟื้นฟูผิวให้กลับสู่สภาพเดิมอย่างเป็นธรรมชาติ

วิธีใช้ :

1. ทำความสะอาดผิวหน้าอย่างอ่อนโยน ซับผิวหน้าอย่างเบามือด้วยผ้านุ่มๆจนผิวแห้งสนิท
  2. ลอก Acne Patch ขนาดที่ต้องการ วางลงบนสิว ลูบเบาๆให้บริเวณรอบๆแผ่นแนบสนิทกับผิวทั้งแผ่น
  3. ควรเปลี่ยนใหม่เมื่อสังเกตเห็นแผ่นแปะสิวที่สัมผัสกับสิวเปลี่ยนเป็นสีขาว

ข้อแนะนำ : ไม่ควรทาโลชั่น หรือครีมบริเวณที่ใช้แผ่นแปะสิว

ข้อควรระวัง : ควรหยุดใช้เมื่อมีอาการระคายเคือง และปรึกษาแพทย์ บรรจุภัณฑ์ควรเก็บในที่แห้ง หลีกเลี่ยงแสงแดดและความร้อน

ปริมาณ/ราคา : 18 ชิ้น ราคาประมาณ 100 บาทค่ะ

3. Physiogel Soothing Care A.I. Cream & Daily Moisture Therapy Dermo-Cleanser

3.1 Physiogel Soothing Care A.I. Cream

ตัวนี้ไม่เคยใช้มาก่อนเลยค่ะ แต่ช่วงนี้ผิวบอบบางอ่อนแอเหลือเกิน ก็เลยอยากหาครีมที่ช่วยฟื้นฟูผิวหน้า และเท่าที่หาข้อมูลมาตัวนี้โอเคเลยค่ะ ส่วนตัวพลอยเป็นคนผิวผสม-มัน แล้วรีวิวบอกว่าเนื้อครีมตัวนี้ทาแล้วมันมากกกกกก เอาเป็นว่าเดี๋ยวใช้แล้วเป็นยังไงจะมารายงานอีกทีโน๊ะ อ้อ ปล. ซื้อตัว A.I. Cream ได้ตัวแถมมาเป็นคลีนเซอร์ด้วยค่ะ

ส่วนประกอบ : Aqua, Olea Europaea Fruit Oil, Glycerin, Pentylene Glycol, Olus Oil, Elaeis Guineensis Oil, Hydrogenated Lecithin, Squalane, Betaine, Palmitamide MEA, Sarcosine, Acetamide MEA, Hydroxyethylcellulose, Carbomer, Sodium Carbomer, Xanthan Gum.

คุณสมบัติ : มอยซ์เจอไรเซอร์บำรุงผิวด้วยวิทยาการล้ำหน้าและสูตรที่เลียนแบบโครงสร้างผิว ให้ความชุ่มชื้นทันทีและยาวนาน ปลอบประโลมผิวด้วยส่วนผสมไขมันจำเป็นต่อผิว รวมถึง Palmitamide MEA (PEA) ลดปัญหาผิวแห้งที่ทำให้ผิวแดงและคัน ปกป้องผิวจากปัจจัยภายนอกที่อาจทำร้ายผิวแห้งและแพ้ง่ายจนเกิดการระคายเคือง ฟื้นบำรุงผิวบอบบางแพ้ง่าย เสริมเกราะความชุ่นชื้นให้ผิวคงความชุ่นชื้นยาวนาน ลดโอกาสที่ผิวจะกลับมาแห้งซ้ำ ให้ผิวนุ่มเรียบเนียน และดูมีสุขภาพดี

ข้อบ่งใช้ : กลุ่มผลิตภัณฑ์ soothing care a.i. cream & lotion เหมาะสำหรับผิวบอบบางแพ้ง่ายละผิวเด็ก ไม่มีน้ำหอม สารกันเสีย และสี ผ่านการทดสอบโดยผู้เชี่ยวชาญด้านผิวพรรณ ไม่อุดตันรูขุมขน (non-comedogenic) ไฮโปอัลเลอร์จีนิก (hypo-allergenic)

วิธีใช้ : ทาผิววันละ 2 ครั้ง

ปริมาณสุทธิ/ราคา : 50 ml ราคาตามป้าย 1120 บาท (พลอยซื้อจากร้านขายยา 880 บาทค่ะ แต่เห็นใน shopee ประมาณ 650 บาทก็มี แต่ขี้เกียจรอค่ะ) ในแพ็กมีคลีนเซอร์แถมมาด้วยค่ะ

3.2 Physiogel Daily Moisture Therapy Dermo-Cleanser

ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดผิวหน้าและผิวกาย ทำความสะอาดผิวบอบบาง แพ้ง่าย อย่างอ่อนโยน

ไม่เคยใช้ค่ะ ได้แถมมา 55555 อ่ะ มาลองดูคุณสมบัติกัน

ส่วนประกอบ : Water, PEG-90, Cetearyl Alcohol, Disodium Phosphate, Sodium Cocoryl Isethionate, Methylparaben, Citric Acid, Butylparaben, Propylparaben, Fragrance. (จะเห็นว่ามีแอลกอฮอล์ พาราเบน และน้ำหอมโน๊ะ แต่ไม่รู้ว่าเป็นตัวดีไหม ถ้าเป็นตัวดีก็ดีไปค่ะ ใครรู้ก็บอกกันหน่อยเด้อ)

วิธีใช้ : กรณีไม่ใช้น้ำในการล้างออก - ทาผลิตภัณฑ์บนผิว และนวดเบาๆให้ทั่ว จากนั้นใช้สำลีเช็ดออกให้สะอาด

กรณีล้างออกด้วยน้ำ - ทาผลิตภัณฑ์ลงบนผิว ลูบไล้เบาๆให้ทั่ว แล้วล้างน้ำออกให้สะอาด

ปริมาณสุทธิ/ราคา : 30 ml. ฟรีค่าาาา

หมดแล้วจ้าาาาา หมดตัวด้วย 555555 (ในเลข 5 มีน้ำตาซ่อนอยู่มากมาย)ใครเคยใช้ผลิตภัณฑ์ตัวไหนมาแชร์กันด้วยเด้อโดยเฉพาะตัว Physiogel A.I. Cream นะคะ ตัวนี้พลอยไม่เคยใช้เลย อยากรู้ว่าเป็นยังไงวันนี้ก็ขอลาไปแต่เพียงเท่านี้สวัสดีปีใหม่ไทย และเดินทางปลอดภัยค่าทุกคนร๊ากกกกกกกก

:)

Keetar_Prowis

Keetar_Prowis

สวัสดีค่าาาา พลอยเองเด้อ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่า

ig : ployzaii.official

FULL PROFILE