รีเฟรช...ความสดชื่นจากภายใน!!! ด้วยน้ำ "Infused Melon Soda" by Chaiaon

29 17

สวัสดีครับผม เมนูนี้ตรงกับช่วงเทศกาลวันสงกรานต์พอดีเลย วันนี้เลยจัดแบบกินง่ายๆได้สุขภาพและได้ความสดชื่น

แน่นอนว่าหลายๆคนต้องออกไปเจอทั้งแดด เจอทั้งปาร์ตี้สายเปียก สายเมา 5555+ เครื่องดื่มง่ายๆวันนี้จะทำให้ทุกคนได้รีเฟรชกลับมาสดชื่นอีกครั้ง ฮ่าาาา

"Infused Melon Soda"by Chaiaon

เครื่องดื่มแบบง่ายๆ ได้ความสดชื่น เต็ม 100

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมเมล่อนญี่ปุ่น ที่ผมเลือกเมล่อนญี่ปุ่น ก็เพราะส่วนใหญ่มันจะหอมหวานกรอบนุ่มมากกว่าของบ้านเรา แพงหน่อยแต่ว่าก็ฟินนน เทคนิคในการเลือก สังเกตุจากขั้วจะมีลักษณะแห้ง ตัดทิ้งให้ลืมต้นมาแล้วซัก 2-3 วัน ที่พิเศษอีกจุดก็คือบริเวณขั้วของเมล่อนหากมีรอยแตกลายงาเยอะๆ ก็อาจจะมีความอร่อยกว่าลูกอื่นๆครับ ลายของลูก

แตงโม จะเลือกสายพันธุ์ไหนก็ได้ครับ แต่ว่าต้องมีเทคนิคในการเลือกนิดหนึ่งครับ ง่ายๆเลยคือลองเอานิ้วดีดฟังเสียงดูว่าเนื้อแน่นมากแค่ไหน ลองดีดๆดูก็จะรู้ครับ มันจะดังแบบเสียงป๊อกๆก้องๆดึงๆแน่นๆ ดูขั่วบิดเป็นเกลียว ลายสีเข้มๆเป็นระเบียบชัดเจน ลักษณะตามนี้ส่วนใหญ่จะเนื้อแน่นหวาน

โซดา, น้ำเมล่อน อันนี้ลองหาดูในซุปเปอร์มาเก็ตในหมวดน้ำผลไม้ มีหลายๆยี่ห้อเลยครับ ถ้าหาไม่ได้ก็ใช้พวกน้ำเมล่อนม็อคเทลก็ได้ครับ

มาเริ่มทำกันครับ

หั่นเมล่อน และ แตงโม เป็นชิ้นเล็กๆ เอาใส่ขวดโล

เทน้ำเมล่อนลงไป 70-80 % ของขวดโล แล้วตามด้วยโซดาจนเต็ม

ปิดฝา แล้วแช่ตู้เย็นทิ้งไว้ 1-2 ชั่วโมง

แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ 

"Infused Melon Soda"by ชายอ้น

ทำไม ถึงรีเฟรชความสดชื่นจากภายในได้เมล่อน มีสารต้านอนุมูลอิสระที่สำคัญในปริมาณสูง มีวิตามินซี เอ เบต้าแคโรทีน แคลเซียม ฟอสฟอรัส รวมถึงธาตุเหล็ก และยังเชื่อว่าเอนไซม์ในน้ำเมล่อนชนิดหนึ่ง มีสรรพคุณช่วยต้านอนุมูลอิสระ และลดกระบวนการทางเคมีภายในร่างกาย ส่งผลให้สามารถลดระดับความเครียดได้แบบฉับพลัน แบบว่ากินปุ๊บหายเครียดปั๊บ 55555+

แตงโม สรรพคุณของแตงโมมีมากมายเลยครับ ยกตัวอย่างเช่น ช่วยลดอาการไข้ คอแห้ง รักษาแผลในปาก อุดมไปด้วยวิตามินเอ ซี บีรวม แคลเซียม เหล็ก แมกนีเซียม โพแทสเซียม ฟอสฟอรัส มีกรดอะมิโน Citrulline ซึ่งมีส่วนช่วยป้องกันโรคหัวใจ ช่วยล้างพิษจากอาหารที่เรารับประทานเข้าไป ช่วยขับปัสสาวะ แก้อาการเมาเหล้า เป็นต้น

ลองไปทำกันดูนะครับ พบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บั๊ย บายยยย

---------------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE