OSAKA TRIP : รีวิวเที่ยวโอซาก้า 7 วัน 6 คืน เยือน 5 เมืองโอซาก้า เกียวโต กิฟุ ทาคายาม่า และ ชิราคาวาโกะ

14 5

กลับมาแล้วกับการรีวิวทริปเที่ยวที่โอซาก้าค่ะ ถึงแม้มาช้า แต่ก็มานะ รอบนี้อาจจะไม่ละเอียดเท่าไหร่ แค่อยากมาแชร์ว่าเราไปเที่ยว กินอะไรแบบง่ายๆ ค่ะ (เพราะโบไปป่วยที่โน้นด้วย > <) เอาเป็นว่าเก็บบรรยากาศมาฝากล่ะกันเนอะซึ่งทริปเที่ยวนี้โบไปช่วงกลางเดือนมีนาคมค่ะ อากาศกำลังหนาวอยู่และต้องเจอกับหิมะแน่นอน เพราะเราไปกันทั้งหมด 5 เมือง ได้แก่ โอซาก้า เกียวโต กิฟุ ทาคายาม่า และ ชิราคาวาโกะ

Day 1

ครั้งนี้โบเดินทางโดยสายการบินแอร์เอเชียค่ะ โดยเที่ยวบินออกเดินทางประมาณบ่าย 2 โมง ถึงที่นั่นประมาณ 3 ทุ่มครึ่ง ซึ่งราคาค่าตั๋วเครื่องบินเราจัดการจองผ่าน AirAsia Go จองรวมกับโรงแรมค่ะ ได้ราคามาประมาณ 13,000 บาท (ค่าน้ำหนักกระเป๋าต่างหากค่ะ) มาถึงก็เข้าโรงแรมและไม่ได้เที่ยวไหนเลย เพราะอย่างที่หลายๆ คนทราบกันว่าที่นี่ร้านค้าเค้าปิดกันเร็วมาก

เราเลือกนั่งรถไฟเข้าตัวเมืองโอซาก้ากันค่ะ และเนื่องจากทริปนี้ไปกันหลายคนมากๆ เราเลยเลือกนั่งแท็กซี่ไปที่โรงแรมแทน โดยเราเลือกพักที่ HOTEL MYSTAYS (Otemae) ซึ่งห้องพักราคาคุ้มค่าค่ะ เป็นห้องรวม พักได้ 4-6 คน ดีเลย

เช้าวันที่ 2 ตื่นลงมาก็ไปจัดราเมนใกล้ๆ กับโรงแรมค่ะ แล้วก็เดินจากโรงแรมไปซื้อตั๋ว Amazing Pass แบบเหมารายวันราคา 2,300 เยน คือที่ซื้อตั๋วแบบรายวันเพราะว่าพรุ่งนี้ เรามีแผนจะเช่ารถขับไปทาคายาม่าและชิราคาวาโกะกัน

พอซื้อตั๋วเสร็จก็เดินไปที่ปราสาทโอซาก้า (Osaka Castle) สวยนะ แต่เซ็งสุดๆ เพราะว่าฝนตก ตกหนักด้วย เปียกหมดเลย รูปก็ได้แบบงูๆ ปลาๆ แต่บรรยากาศนี่ดีโอเคเลย คิดว่าถ้ามีแดดต้องถ่ายรูปสวยแน่นอน

แต่ไฮไลต์ของวันนี้ที่โบชอบมากก็คือการได้ไปย่าน Nakazakicho ค่ะ โอ้ยแถวนี้นี่ แบบร้านตะมุตะมิ ฮิปๆ เยอะมากกก ร้านแฮนด์เมด ร้านพวก Zakka ใครสายนี้ต้องห้ามพลาดนะ ร้านเค้าแต่ละร้านนี่แบบแค่ยืนถ่ายรูปเก๋ๆ หน้าร้านก็คูลแล้ว อ้อ!! แต่ระวังย่านนี้เค้าจะหยุดกันทุกวันอังคารนะคะ ฉะนั้นใครจะไปก็อย่าลืมดูวันด้วยนะ แถมแถวนั้นร้านกาแฟก็เริ่ดมาก

เดินเพลินๆ มาต่อกันที่ย่าน Osaka Bay กันดีกว่า คือย่านนี้เค้ามีกระเช้า Tempozan นั่งชิลล์ๆ ดูเมืองโอซาก้าแบบมุมสูงๆ มันดีนะ ทิ้งร่างบนกระเช้านั่งถ่ายรูป (กระเช้าจริงๆ ต้องเสียค่าขึ้นนะคะ แต่ถ้าใครมีบัตร Amazing Pass ก็สามารถเอาบัตรอันนี้มาขึ้นฟรีได้ด้วยค่ะ ดีมากๆ ไม่ต้องเสียเวลามาต่อแถวซื้อตั๋วด้วย)

จากนั้นเราก็ไปกันต่อที่ Osaka Aquarium โอยบอกเลยที่นี่มันเริ่ดมากก คือถ้าใครเป็นสายที่ชอบดูสัตว์น้ำ ดูความอลังอยู่แล้วบอกเลยที่นี่ดีค่ะ

บอกเลยว่าคุ้มกับค่าตั๋วที่เข้าไปมากๆ ส่วนตัวโบว่าเวลาเรามาต่างประเทศก็ควรจะดูอะไรแบบนี้บ้าง มันก็ทำให้เห็นอะไรใหม่ๆ นะยูว์ ลองไปเช็คอินกันดูค่ะ

ถึงเวลากินข้าวแล้วค่ะ เราเลยไปกันที่ย่าน Shinseiki ย่านนี้เค้าจะมีตรอกที่มีร้านอาหารเยอะมากกก มีหลายสไตล์นะคะ ไม่ว่าจะเป็นอาหารญี่ปุ่น ซูชิ ปูอลาสก้า พวกของทอดๆ เสียบไม้ก็เพียบค่ะ โบก็จบลงที่ร้านในย่านนี้เหมือนกัน สำหรับวันนี้ พอกลับโรงแรมเดินไปเกือบ 30,000 ก้าว เป็นลมก่อนนะ

Day 3

แพลนวันนี้เราจะไปต่างจังหวัดกันค่ะ โดยตกลงกันว่าจะเช่ารถกันไป ซึ่งถ้าใครอยากจะเช่ารถขับแบบเราบ้าง แนะนำให้ทำใบขับขี่แบบสากลมาด้วยนะคะ

โบมากับเพื่อนทั้งหมด 6 คน ก็เช่ารถขนาดกลางค่ะ นั่งได้แบบไม่เบียดมาก พร้อมกับกระเป๋าใส่ได้อย่างเต็มที่ค่ะ พอ Check out จากโรงแรมเสร็จ เราก็ออกเดินทางไปกิฟุ ทาคายาม่า และชิราคาวาโกะ

แต่แล้วสิ่งไม่คาดคิดก็เกินขึ้นค่ะ โบป่วยกระทันหัน โรคกระเพาะที่เป็นประจำกำเริบ เป็นหนักมากๆๆ ยังไงก็ต้องไปหาหมอเลยทีเดียว ระหว่างทางมีโรงพยาบาล Gifu Red Cross Hospital โอ้ย บอกเลยวันนี้พังมากๆ ค่ะ ไปถึงไม่มีใครสื่อสารภาษาอังกฤษได้เลย ก็เลยต้องโทรกลับไทยค่ะให้เพื่อนที่พูดญี่ปุ่นได้เป็นคนแปลให้ โบแนะนำเพิ่มเติมนะค่ะ คือถ้าใครจะเดินทางต่างประเทศ แล้วมีโรคประจำตัว หรืออย่างไรก็แล้วแต่ ทำประกันเดินทางเอาไว้ด้วยนะคะ ดีที่สุด อย่างโบเนี่ยไม่คิดมาก่อนว่าจะป่วยเลยไม่ได้ทำ นี่เข็ดเลยค่ะ ค่ายาก็ไม่เบาน๊า ได้ยามาก็ไม่เยอะประมาณ 3 แผง หมดไปเกือบหมื่น เพราะว่าที่นี่เค้าแยกจ่ายระหว่างค่าหมอกับค่ายาด้วย

เสร็จจากโรงพยาบาล เวลาก็จวนเย็นมากๆ เราก็ต้องรีบไปแล้วค่ะ เราไปถึงที่พัก เช็คอินกันที่ Hoshokaku ที่พักดีมากๆ นะคะ มีออนเซ็นให้ด้วย ห้องพักดี อาหารดี บริการดีค่ะคอนเฟิร์ม ลองไปดูน๊าาา ถ้าใครจะไป

Day 4

ตื่นเช้ามา เราทานอาหารเช้าของโรงแรมค่ะ อาหารน่ารักน่าทานมากก ทานเสร็จเพื่อนๆ โบก็ไปเดินเล่นในย่านนี้กันค่ะ เค้าจะมีตลาดเช้า เดินชมเมืองเก่า Sunmachi Suji หรือว่า Little Kyoto ไปเรื่อยๆ อากาศดี มีหิมะตลอดทาง ร้านแถวนี้น่ารักมากๆ แล้วก็เป็นเมืองที่เงียบมากๆ ด้วยค่ะ

แพลนวันนี้เราเลยต้องย้อนไปชิราคาวาโกะ (Shirakawago) เพราะว่าเมื่อวานที่ป่วยหนักมากแพลนเลยเปลี่ยน โดยที่นี่อากาศดีมากกก หิมะเยอะมาก ขับรถไปอากาศติดลบนะคะ หนาวมากก พอถึงที่นี่เค้าจะเป็นหมู่บ้านโบราณค่ะ ธรรมชาติมาก มีร้านอาหารให้ทานตรงนั้นด้วย ใครอยากทานข้าวแบบธรรมชาติแนะนำเลย

ซึ่งพอเที่ยวกันเสร็จเราก็จะเดินทางไปเกียวโตต่อค่ะ โดยใช้เวลาประมาณ 4-5 ชั่วโมง ตรงไปยังที่พัก ซึ่งเราจองไว้แบบบ้านค่ะ น่ารักมาก ใครมากับเพื่อนหลายๆ คนแนะนำนอนแบบนี้ เป็นส่วนตัว แล้วได้อารมณ์ญี่ปุ่นสุดๆ ส่วนคำถามที่ว่าจองที่ไหนยังไง ลองเข้าไปดูได้ใน Airbnb ค่ะ โบจองผ่านที่นี่เลย มีหลายแบบมากๆ ราคาเอาที่สะดวกเลย

Day 5

วันนี้ร่าเริงแล้วค่ะ อาการดีขึ้นแล้ว เราก็มาเที่ยวเกียวโตกัน โดยที่แรกเราก็ไม่พลาดที่จะไปกันที่ เสาแดงโทริ ที่จะต้องไปเช็คอินทุกคน ต้องบอกเลยทริปนี้โชคดีนะที่หลังจากเจอฝน ก็อากาศดีมากๆ เดินมากแค่ไหนก็ไม่ร้อน ที่นี่เค้ามีตรอกที่มีของกินอร่อยๆชิคๆด้วยนะคะ คือไม่ต้องกลัวหิวค่ะ ของฝากก็เยอะมาก ตรงนี้ส่วนมากจะเป็นชาเขียวนะคะที่ดูเด่นๆ คือถ้าชอบชาเขียวซื้อตรงย่านๆ นี้ก็ดีค่ะ

ไปต่อกันน้า ที่วัดน้ำใส (Kiyomizu-dera) ที่นี่เค้าว่ากันว่าให้ดื่มน้ำใสที่ใหลลงมาให้ขอพรเรื่องสุขภาพ บอกเลยวันนั้นทั้งวันโบก็ขอพรแต่เรื่องสุขภาพค่ะ เพราะอยากให้หายเร็วๆ  แต่แอบเสียดายที่ดอกไม้ใบไม้ยังไม่ผลิไม่งั้นรูปคงเริ่ดมากแน่ๆ เสร็จจากที่นี่ก็ขับรถกันไปต่อที่ วัดทอง (Ginkakuji temple) ที่นี่แอบบอกว่าหนาวมากกก ทั้งๆ ที่ไม่ได้อยู่บนเขา แต่ด้วยความที่โบไปอาจจะเป็นช่วงหน้าหนาวด้วย รวมไปถึงต้นไม้เยอะมากกก แล้ววัดนี้นะคะเค้าต้องให้ถ่ายรูปวัดที่สะท้อนในน้ำจะสวยมากๆ แต่โบก็ถ่ายได้ประมานนี้แหละ  กว่าจะเสร็จจากที่นี่ก็เย็นแล้วค่ะ สำหรับวันนี้ ก็ต้องรีบเข้าโอซาก้าแบบด่วนๆ ไปคืนรถที่เช่า เราไปคืนรถที่สถานี Namba ในตัวโอซาก้า แล้วก็เช็คอินที่พัก โดยที่พักก้อยู่ระแวกที่เที่ยว เรียกว่าใจกลางเมืองสะดวก จองผ่าน Airbnb อีกเช่นกัน

Day 6

วันนี้ทั้งวันโบก็เดินช้อปปิ้งย่านตัวเมืองโอซาก้าแล้วค่ะ จิบกาแฟ เดินทานขนมหวาน ช้อปๆ ชิมๆไปทั้งวัน ใครที่ชอบราเมงโบแนะนำร้านนี้นะคะ อร่อยมากโบมาทาน 2 วันติดเลย ส่วนร้านชื่ออะไร ขอให้ดูที่รูปล่ะกันค่ะ คือจำไม่ได้ (ขอโทษด้วยน๊า)

Day 7

วันนี้เราต้องกลับกันแล้วค่ะ ออกมาเช็คเอาต์ฝากกระเป๋า แล้วออกมาเที่ยวต่อสักพักนึง ซื้อของฝงของฝาก โดยโบฝากกระเป๋าไว้ที่สถานี Namba ค่ะ ใบใหญ่ใบละ 500 เยน ใบเล็กๆ ก็ 200-300 เยน ราคาไม่แพงค่ะฝากได้ถึง 2 ทุ่มนะคะ อย่าช้อปเพลิน

ทีนี้กลับไปสนามบินก็ไม่มีอะไรมากค่ะ แต่อยากแนะนำ ร้านกาแฟที่สนามบินคันไซ ตรงเกทมีร้านคาเฟ่ แล้วก็มีอีกร้านนึง แนะนำชานมนะคะ มันดีมากกกกก ใครชอบทานชมนมแบบไม่หวานมาก มันๆ หน่อย ต้องลองค่ะ ขนาดโบยังจัดไป 2 แก้วเบาๆรีวิว หมดทริปนี้แล้วค่ะ คือรูปเยอะมากๆ เน้นดูรูปเพลินๆ กันเนอะ (สาระมีรึเปล่าไม่รู้) รีวิวหน้า จะมา Haul ของที่ซื้อมาค่ะ ยังไงฝากติดตามกันต่อด้วยน๊า

_bboo_

_bboo_

FULL PROFILE