- เปิดกรุ - ในส่วนของลิปสติกนั้น เท่าไหร่ถึงจะพอ (เวอร์ชั่นเป็นมิตรต่อเงินในกระเป๋า)

37 29

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวจีบันทุกคนกลับมาพบกับพลอยอีกครั้ง คราวนี้จะมาเปิดกรุลิปในครอบครองค่ะซึ่งทุกแท่งราคาต่ำกว่า 300 บาท ถูกมากจีจี(ยกเว้นแท่งนึงเพื่อนซื้อให้วันรับปริญญา เกือบ 500 กิกิ)เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ไปดูกันดีกว่าโน๊ะ 

1. 4U2 Kiss Me Harder - 07 Make Me Jealous

ราคา : 199 บาท

กลบสีปากมิด : ★★★★★

ความติดทน : ★★★★★

ความชุ่มชื้น : ★★

NOTE : พลอยรู้สึกว่ามันแห้งแมทแบบสุดๆเลยค่ะ ทาแล้วไม่ค่อยสบายปากเท่าไหร่ มันหนึบๆหน่อยอ่าค่ะ ใครที่ปากแห้งแนะนำให้บำรุงให้ดีเด้อ ไม่งั้นตกร่องแน่นอน แต่สีสวยนะ กลิ่นโอเค ไม่ร้ายกาจ

2. 4U2 Kiss Me Harder - 22 NOBLUK

ราคา : 199 บาท

ความติดทน : ★★★★★

ความชุ่มชื้น : ★

NOTE : อันนี้เป็นรุ่นที่ทำกับบล็อกเกอร์ เห็นเค้าบอกว่าปรับปรุงเนื้อผลิตภัณฑ์ แต่พลอยว่ามันไม่สบายปากมากเลยยย คือเนื้อผลิตภัณฑ์มันหนาและหนึบอ่าค่ะ ที่ว่าแมทมันก็แมทนะ เคยทาตอนเช้าแล้วกินข้าวเสร็จเช็ดออกเลย ไม่สบายปากมาก คนปากแห้งนี่ไม่รอดแน่นอน ขนาดพลอยไม่ได้ปากแห้งยังไม่ไหวเลย ลาก่อยยยยย

3. NYX Soft Matte Lip Cream - San Paulo & Milan

ราคา : 259 บาท

ความติดทน : ★★★★

ความชุ่มชื้น : ★★★★

NOTE : เลิ๊บมากค่ะ NYX รุ่นนี้ กลิ่นหอมเหมือนขนมเลย เนื้อนุ่ม ทาแล้วไม่ตกร่อง ไม่หนัก ไม่หนึบ ติดทนในระดับที่พอใจเลย มีหลุดๆบ้างเวลากินอะไร โดยรวมแล้วประทับใจค่ะ สาวๆควรมี

4. W7 Mega Matte Lips - Oddball

ราคา : 129-159 บาท

NOTE : ลิปจิ้มจุ่มรุ่นนี้ของ W7 นี่มีความคล้ายกับ NYX รุ่นข้างบนแบบสุดๆๆๆๆค่ะ ทั้งกลิ่น เนื้อสัมผัส ความติดทน ความชุ่มชื้น แต่ราคาต่างกันครึ่งต่อครึ่งเลย เสียดายมีสีให้เลือกน้อยไปหน่อย ความคุ้มค่าถือว่าเอาไปเต็มเลยจ้า 10 10 10 ไปเลย อิอิ

5. W7 Mega Matte Lips - Two Bob

ราคา : 129-159 บาท

กลบสีปากมิด : ★★

ความติดทน : ★★

NOTE : ทั้งๆที่เป็นรุ่นเดียวกับตัวข้างบน แต่สีนี้พลอยผิดหวังมากๆเลยค่ะ รู้สึกเนื้อจะบางกว่าสี Oddball คือกลบสีปากพลอยไม่ได้เลย (เสียใจ) ติดไม่ทนด้วยอ่ะ คือมันนู๊ดมากกกกกก กอ ไก่ ล้านตัว คนที่จะทาได้นี่คือปากต้องซีดมาตั้งแต่กำเนิด สรุปคือยังไม่ได้ทาออกไปไหนเลยค่ะ เสียใจ T.T

6. Bisous Bisous Starry Jewel Velvet Liquid Lipstick - #1

ราคา : 495 บาท

กลบสีปากมิด : ★★★★

ความติดทน : ★★★

NOTE : บิซู บิซู ตัวนี้เพื่อนซื้อให้เป็นของขวัญรับปริญญาค่ะ เนื้อค่อนข้างบาง แต่กลบสีปากได้โอเคเลย กลิ่นค่อนข้างสารเคมี ทาแล้วไม่หนักปาก แต่รู้สึกแห้งๆยังไงไม่รู้ ดูไม่ค่อยธรรมชาติเท่าไหร่ค่ะ หลังๆไม่ค่อยได้หยิบมาทาแล้ว

7. MEILINDA Melty Mousse Lip Matte - 05

ราคา : 89 บาท

กลบสีปากมิด : ★★★

ความชุ่มชื้น : ★★★

NOTE : ลิปจิ้มจุ่มของ Meilinda ตัวนี้พลอยซื้อมาเพราะเห็นแพกเกจน่ารักดี ราคาก็โอเคค่ะ กลิ่นหอมเหมือนขนม เนื้อค่อนข้างบางเบา ทาไปแล้วต้องให้เวลามันซักพักถึงจะเซ็ตตัวแมทค่ะ ไม่ค่อยติดทนเท่าไหร่ เม็ดสีไม่ค่อยแน่นด้วย

8. MAYBELLINE Velvet Matte - MAT 8 & MAT 12

ราคา : 299 บาท

NOTE : ลิปจิ้มจุ่มเนื้อกำมะหยี่ของเมย์บีลีนค่ะ ตัวนี้เนื้อนุ่มมากกกกกก สัมผัสแบบกำมะหยี่อย่างที่เค้าบอก ให้ความชุ่มชื้นดีมาก เม็ดสีแน่นโอเคเลย กลบสีปากมิด แต่ติดไม่ค่อยทนเท่าไหร่ค่ะ ก็นั่นแหละเพราะมันไม่ได้แมทแบบจริงๆ พลอยชอบลิปรุ่นนี้นะคะ โดยเฉพาะสี 12 นี่สวยมากกกก ละมุนแบบสุดๆ อิอิ

9. Wet n Wild - E902C, E903C, E904B, E913C & E915B

ราคา : 139 บาท

NOTE : ลิปแมทอันโด่งดังของ wet n wild ที่พลอยเชื่อว่าสาวๆทุกคนคงจะมีในครอบครอง ด้วยราคาที่ถูกเวอร์ๆและคุณภาพที่เกินราคา เนื้อค่อนข้างแห้งเลยค่ะ โดยเฉพาะสี just peachy ที่ไม่รู้ว่าทำไมมันแห้งกว่าสีอื่นเหลือเกิน (ในความรู้สึกพลอย) กลบสีปากได้กริบมาก เม็ดสีชัดแน่นเวอร์ กลิ่นปกติไม่ได้มีอะไรพิเศษ ติดทนมากในระดับหนึ่งเลยค่ะ สาวๆคนไหนปากแห้งแนะนำให้ทาลิปมันก่อนเน้อ ไม่งั้นตกร่องแน่นอน

10.Wet n Wild - E540A

ราคา : 99 บาท

ความชุ่มชื้น : ★★★★★

NOTE : ตัวนี้เป็นรุ่นที่ไม่ได้แมทเวอร์ขนาดนั้นค่ะ ให้ความชุ่มชื้นกว่ามาก ราคาถูกกว่า พลอยชอบเอาไว้ทาด้านในปากให้มันไล่สีกัน สาวๆคนไหนอยากลองลิปสีแดงแบบไม่แมทพลอยแนะนำตัวนี้เลยค่ะ ถูกและเนื้อดีทีเดียว

11. L'oreal Paris - 220 Chocolat Rouge

ราคา : 299-399 บาท

NOTE : พลอยเลิ๊บลิปรุ่นนี้ของลอรีอัลมากค่ะ คือเนื้อไม่ได้แมทมากจนเกินไป สามารถทาเป็น everyday look ได้ สีชัดแน่นดี กินข้าวกินเนื้อก็หลุดบ้างค่ะ ให้ความชุ่มชื้นโอเค ถ้าซื้อตอนลดราคาก็ได้ 299 บาทค่ะ ควรสอยตอนลดนะ อิอิ

12. 4U2 Lipaholic - 11, 13 & 16

ราคา : 100 บาท

NOTE : ทุกคนคะ ลิปถูกและดีจริงๆค่ะตัวนี้ พลอยชอบมากอ่ะ สีสวยเวอร์ เม็ดสีแน่นปัง ไม่ตกร่อง ไม่หนาหนักปาก แต่มันเป็นลิปเนื้อครีมนะคะ เพราะงั้นก็มีหลุดไปบ้างตามความเป็นเนื้อครีม แต่รุ่นนี้ดีจริงๆค่ะเมื่อเทียบกับราคา สาวๆควรมี แนะนำจริงๆ

13. MAYBELLNE Bold Matte - MAT 7

ราคา : 259 บาท

NOTE : ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นไหม แต่สำหรับพลอย ลิปรุ่นนี้คือผิดหวังมากกกก พังสุดอะไรสุด คือเห็นคนอื่นเค้ารีวิวกัน ทาลิปตัวนี้ทำไมสวยจังว้าาา แต่พอเราไปซื้อมาทา โอ้โหหหห ลอยค่ะ ลอยมาแต่ไกล ดูป่วย ดูแบบระยะสุดท้ายของชีวิตมากเลย ไม่รอด ฮืออออ กลบสีปากไม่มิดด้วย เนื้อบางอ่ะ เสียใจ T.T

14. MAYBELLINE Creamy Matte Lipcolor - M102 Pop of Pink

ราคา : 99 บาท

NOTE : ลิปรุ่นนี้เป็นเนื้อแมทค่ะ แมทแบบแห้งผาก ตัวเนื้อมีกลิตเตอร์เล็กๆวิบวับ มีกลิ่นหอมๆด้วยนะ พลอยว่าสีนี้มันไม่ค่อยเข้ากับพลอยเท่าไหร่ มันชมพูนมๆ ลอยนิดๆเลยไม่ค่อยได้ทา แต่มันมีสีให้เลือกอีกเยอะค่ะ ลองไปเล่นๆกันได้

15. Golden Rose Matte Lipstick Crayon - 11

ราคา : 169-199 บาท

NOTE : คุณขา ดิชั้นรักลิปรุ่นนี้มากเลย คือเนื้อมันละมุนมากกกกกกกกกก กลบสีปากมิด เม็ดสีแน่น ดูรวมๆแล้วมีสเน่ห์ 5555 แต่ข้อเสียมันคือต้องใช้กับกบเหลาของ golden rose เอง ซึ่งพลอยยังไม่ได้ซื้อเลย เอาไว้ก่อนละกัน เอิ๊กๆ

16. IN2IT Colour Stix Matte - Peach

ราคา : 129 บาท

NOTE : ถูกและดีอีกแล้วค่ะคุณผู้ชม ลิปดินสอเนื้อแมทของ in2it รุ่นนี้คือดีเด้อออออ รุ่นที่เป็นแบบกลอสๆมันเจิดจ้าไปหน่อย แต่รุ่นนี้โอเคเลยค่ะ สำหรับวันสบายๆหรือวันที่อยู่บ้านเฉยๆ ตัวนี้ตัวเดียวก็เพียงพอแล้ว เนื้อมีความชุ่มชื้น กลบสีปากได้ในระดับหนึ่ง ไม่หนักปาก เริ่ดดด

17. IN2IT Colourshine Lipstick - SH 10 tea rose

ราคา : 159 บาท

กลบสีปากมิด : ★★★

NOTE : ลิปไชน์ใสใสเวอร์ ตอนพลอยซื้อก็ไม่รู้คิดอะไรอยู่เหมือนกัน แต่ตอนนี้เอามาใช้ประโยชน์เป็นครีมบลัชค่ะ สีสวยและติดทนมากกกกก (ในฐานะครีมบลัช) ส่วนการเอามาเป็นลิปนั้น ไม่ค่อยทนเท่าไหร่ เนื้อลิปวาวๆแบบในภาพเลยค่ะ

18. REVLON Super Lustrous Lipstick - 825 Lovers Coral

ราคา : 169 บาท

NOTE : ค่อนข้างเหมือน in2it ตัวด้านบนเลยค่ะ แต่สีจะไม่ชัดเท่า และเนื้อจะวาวกว่า ตัวนี้ไปๆมาๆเหมือนลิปมันเลยอ่ะ เอามาใช้ประโยชน์ในฐานะลิปมันได้ แต่เอามาทาเป็น everyday look พลอยขอผ่านค่าาา ไม่ไหวจีจี

19. W7 Kiss Matts Lipstick - Damson

ราคา : 129 บาท

NOTE : ตัวนี้ซื้อมาเพราะเห็นสีในภาพโฆษณาสวยดีค่ะ พอได้มาก็สีสวยนะ แต่ไม่เหมือนสีในโฆษณา 5555 เนื้อลิปไม่ได้แมทอะไรขนาดนั้นค่ะ ความติดทนนั้นน้อย-ปานกลาง เอาง่ายๆคือไม่ต้องทานอะไรก็หลุดแล้วอ่ะ ฮ่าๆๆๆ ลิปมีกลิ่นหอมนะคะ

20. DAISO Lip Crayon - 117 & 118

ราคา : 60 บาท

NOTE : ซื้อมาเล่นๆค่ะ ไม่รู้ว่าตอนนี้จะยังมีขายอยู่ไหม ออกแนวให้ความรู้สึกแบบลิปมันเปลี่ยนสีมากกว่า อ้อ แล้วก็มีกลิ่นแบบสีเทียนด้วย ย้ำ มีกลิ่นแบบสีเทียน อิอิ

21. SIVANNA COLORS Lip Stick Pencil - 08

ราคา : จำราคาแน่นอนไม่ได้ค่ะ แต่น่าจะไม่เกิน 60 บาท

NOTE : สีสวยมากกกกกเลยเนอะ ถ้าจำไม่ผิดพลอยซื้อมา 59 บาทหรือยังไงเนี่ยแหละค่ะ เนื้อลิปนุ่มๆเขียนง่ายค่ะ กลบสีปากโอเค แต่ติดไม่ค่อยทนเท่าไหร่ ให้อภัยได้ตามราคา กลิ่นหอมนิดๆค่ะ

22. SIVANNA Lipstick & Lip Gloss - 24

ราคา : จำราคาแน่นอนไม่ได้ค่ะ แต่น่าจะไม่เกิน 60 บาท

NOTE : ตัวนี้มีลิปกลอสแถมให้อีกด้านนึงค่ะ ซึ่งลิปกลอสนี้หอมมากกกกก กลิ่นดีอ่ะ ส่วนตัวลิปสติกมีกลิตเตอร์น้อยๆอยู่ในเนื้อด้วย ทาแล้วไชน์สุดอะไรสุด

หมดแล้วนะคะสำหรับลิปสติกในกรุของพลอยถามว่ามีเยอะไหมก็คงตอบว่าไม่ แต่ถามว่าสำหรับปากเดียวนั้น ก็มากอยู่ เอิ๊กๆแต่ทำไงได้อ่าเนอะ มันเป็นสิ่งที่ผู้หญิงเราไม่เคยห้ามใจตัวเองได้เลย ฮือออออขอบคุณที่เข้ามาอ่านกระทู้ของพลอยนะคะใครเคยใช้รุ่นไหนก็มาแชร์กันได้ หรือใครอยากสอบถามอะไรก็ทิ้งคอมเม้นต์ไว้ได้เน้อขอบคุณมากๆค่าาาา ร๊ากกกกก

:)

Keetar_Prowis

Keetar_Prowis

สวัสดีค่าาาา พลอยเองเด้อ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่า

ig : ployzaii.official

FULL PROFILE