[HOW TO] Sweet Spring Makeup มาแต่งหน้าใสๆไปดูดอกไม้ผลิกันเถอะ

12 4

สวัสดีค่าทุกคนนน~

นัทกลับมาอีกแล้ววว

วันนี้ไม่ได้มาทำรีวิว แต่มาทำ how to แต่งหน้าให้ชมกันค่ะ

ช่วงนี้เห็นลุคแต่งหน้าไปเล่นน้ำสงกรานต์กันเยอะมากกกกกก

แล้วสาวๆที่แพลนจะไปเที่ยวช่วงนี้ล่ะ?

นี่เลยค่ะ ลุคที่สาวๆที่มีแพลนจะไปเที่ยวญี่ปุ่น เกาหลี หรือประเทศอะไรก็แล้วแต่

ที่ช่วงนี้กำลังอยู่ในช่วงฤดูใบไม้ผลิ สามารถใช้เป็นไอเดียในการแต่งหน้าได้ ฮี่ๆ

ช่วงฤดูใบไม้ผลินั้น สาวๆก็คงจะมีโอกาศได้ไปชมดอกไม้กันใช่ไหมคะ (ถึงแม้บ้านเราจะไม่มีฤดูนี้ก็ตาม555)

ลุควันนี้ก็เลยมาในลุค สวีทๆ ใสๆ สีชมพูค่ะ โดยมีแรงบันดาลใจมาจากดอกซากุระ

ซึ่งจริงๆแล้ว สามารถใช้เป็น everyday look ได้เลยน้า :)

เอาล่ะค่ะ เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า เย้!

สำหรับสาวๆที่ขี้เกียจอ่าน ชอบเป็นดูเป็นวีดีโอมากกว่า เชิญรับชมได้เลยค่ะ :D

เริ่มแรกเลยยยย

ลงคอนซีลเลอร์กันก่อนค่ะ

ตัวนี้เนี่ยเป็นของ The Saem Tip concealer สี 1.5 ค่ะ

แต้มลงไปที่ใต้ตา และรอยสิว หรือจุดต่างๆที่อยากจะปกปิดค่ะ

แล้วก็แบลนด้วย air puff ที่มากับคูชั่น

ต่อไปเรามาลง Missha The Original Tenshion Pact Perfect Cover No.21

ตัวนี้เนี่ยปกปิดได้ดีทีเดียวค่ะ ชอบมากๆ

เราก็ค่อยๆตบลงไปบนผิว ให้ทั่วหน้าค่ะ

มาเขียนคิ้วกันค่ะ ทุกโคนนนนนน

สิ่งที่ขาดไม่ได้มากที่สุดในการแต่งหน้าของหลายๆคนเลยใช่ไหมคะ 555

เราก็เอาตัว Etude House Drawing Eye Brow สี 01

มาเขียนโครงคิ้วก่อน แล้วจากนั้นค่อยระบายลงไปให้เต็มค่ะ

และก็ใช้แปรงที่มาด้วยปัดๆให้เป็นธรรมชาติมากขึ้น

ดวงตาเป็นหน้าต่างของหัวใจใช่ไหมคะ

ดังนั้นอายเมคอัพก็สำคัญเช่นกันค่ะ

ทาอายแชโดวสีชมพูนมๆแบบนี้ไปทั่วเปลือกตา

*แต่ระวังอย่าทามากไปนะคะ ไม่งั้นจะทำให้ตาเราดูบวมได้*

ต่อไปเราก็มาขัดเบ้าด้วยสีน้ำตาลอ่อนๆ ทำให้ไม่ดูชัดมากเกินไป

ให้ดูเป็นธรรมชาติ

แล้วต่อจากนั้นก็ลงไปบริเวณหางตาล่างด้วยค่ะ เพื่อให้ตาเราดูโครงชัดมากขึ้น

มาเพิ่มความสดใสให้เปลือกตาของเรากันค่ะ

เราจะใช้อายแชโดวที่มีกลิตเตอร์เบาๆทาให้ทั่วเปลือกตา

หลังจากนั้นก็เอาแปรงแบบแบนทาไปที่หัวตาให้วิ้งวับๆๆ น่ารักๆค่ะ

จากนั้นก็อายไลนเนอร์ค่ะ

ตัวนี้เนี่ยเป็นของ Innisfree Always New Auto Liner No.14 สีน้ำตาลค่ะ

คือมันดีที่เราไม่ต้องเหลาเองเลย พอปิดฝาปุ๊ปมันก็เหลาให้เราเสร็จปั๊ปเลยค่ะ

เริ่มแรกเราจะเขียนอินเนอร์ไลน์เนอร์ก่อนน้า

แล้วจากนั้นก็ค่อยๆเขียนหางตาาออกมานิดหน่อย

ไม่ต้องยาวมากค่ะ

จากนั้นก็ดัดขนตาแล้วมาปัดมาสคาร่ากันค่ะ

วันนี้ใช้ของ Etude house Curl Fix Mascara สีน้ำตาล

ตัวนี้ดีมากค่ะ มันทำให้ขนตาเด้งทั้งวัน แล้วก็ไม่ไหลด้วย แนะนำเลยยย

ปัดทั้งขนตาบนและล่างเลยค่ะ

ใกล้จะเสร็จแล้วค่ะทุกคนนนนน

มาทำให้หน้าเราเรียวสวยได้รูปกันนน เชดดิ้งนั่นเอองงงงง

วันนี้นัทใช้ Canmake Shading Powder สี 03

เริ่มแรกก็มางัดดั้งกันก่อนค่ะ

นัทใช้แปรงที่มากับมัน เพราะมันเล็กดี สามารถใช้เชดดิ้งดั้งได้ และขนแปรงก็นุ่มมากกค่ะ

ส่วนสีก็ไม่ส้มเลย เป็นธรรมชาติมากกก

หลังจากนั้นก็ปัดที่กรอบหน้า ตามรูปหน้าตัวเองเลยค่ะ

มาปัดแก้มกันค่ะ

สีที่ใช้วันนี้ก็คือ Missha Colorbeam Blusher สี CR01

เป็นสีออกส้มๆชมพูๆ คอรัลค่ะ เหมาะกับใช้เป็น everyday lookมากๆๆเลยค่ะ

คือมันจะอ่อนมากกกก ที่ต้องปัดซ้ำนิดนึงค่ะ

ขั้นตอนสุดท้ายแล้วววว เย้!

ลิปสติกนั่นเองค่ะ

วันนี้นัทใช้ BBIA Last Lipstick สี08

ยี่ห้อนี้กำลังฮิตเลยค่ะ แต่ก็ไม่แปลกใจเลย เพราะว่ามันทาง่ายมากๆ ไม่แห้งเกินไป

เนื้อมันนุ่มมากๆเลยค่ะ

ส่วนสีนี้ก็ออกมาเป็นชมพูสวยๆใสๆเลย

*แนะนำค่ะ*

เวลาทาก็ค่อยๆแตะลงไปบนปากค่ะ อย่าปาดปื๊ดไปทีเดียวเพราะจะทำให้ลิปสติกตกร่องได้

และอีกอย่างแตะๆไปก็ทำให้สีดูเป็นธรรมชาติมากกว่าค่ะ ไม่ดูแรงเกินไป

หลังจากนั้นก็เอาคอตตอนบัตมาเกลี่ยบริเวณขอบปากให้ดูฟุ้งๆ สวยมากๆค่ะ

เป็นยังไงกันบ้างคะ ทุกคนนน

ชอบกันมั้ยยย?

ถ้าชอบก็ฝากติดตามกันด้วยนะคะ

และหวังว่าจะได้ทำวีดีโอ หรือกระทู้ที่มีประโยชน์มาให้ทุกคนได้ชมกันอีก

*ถ้าอยากให้ทำฮาวทูแต่งหน้า รีวิวเครื่องสำอาง หรือสกินแคร์ หรือว่าจะเป็นdaily look สไตล์การแต่งตัวยังไง ก็บอกกันมาได้นะคะ*

ขอบคุณที่ติดตามและอ่านกันจนจบนะคะ<3

แล้วเจอกันครั้งหน้าค่า สวัสดีค่ะ :)

nnrnut

nnrnut

สวัสดีค่ะทุกคนนน
ชื่อนัทนะคะ

นัทชอบแต่งหน้า แต่งตัว เลยอยากจะแชร์ให้เพื่อนๆได้ชมกัน เผื่อจะเป็นไอเดียให้กับทุกคนได้น้า :)

ฝากติดตามกันด้วยค่ะ <3

FULL PROFILE