เมนูอร่อยแซ่บ แบบเย็นๆ "ยำไข่ต้ม แตงกวากรอบ" by Chaiaon

23 12

สวัสดีครับผม มาถึงเดือนเมษาพาร้อนกันแล้ววว อยากจะลงไปแช่น้ำเย็นๆทั้งวันเล้ยยย 555+ ร้อนๆแบบนี้ไม่อยากเข้าครัวเลยเนอะ แต่พอหิวก็ต้องหาทำอะไรกินอยู่ดี คริคริ

วันนี้เลยพยายามคิดหาเมนูเย็นๆ แต่ก็อยากได้ความแซ่บด้วย ก็เลยเป็นที่มาของเมนูในวันนี้ครับ 

"ยำไข่ต้ม แตงกวากรอบ" by Chaiaon

เมนูแซ่บๆเย็นๆ ที่ทำง่ายมากๆวัตถุดิบส่วนใหญ่ก็หาได้จากร้านสะดวกซื้อแถวบ้านด้วย

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมแตงกวา  เลือกลูกใหญ่ๆเนื้อแข็งๆ หั่นกลางเอาไส้ออก แล้วก็หั่นเป็นแท่งเล็กๆแช่น้ำแข็งไว้ครับ

ไข่เป็ด ประมาณ 3-4 ฟอง ต้มน้ำให้เดือด แล้วใส่ไข่เป็ดลงไป จับเวลา 7 นาที เอาขึ้นแช่น้ำเย็นทันที ก็จะได้ไข่ยางมะตูมแบบสวยๆครับผม

ปูอัด หั่นหรือฉีกออกเป็นเส้นๆ เตรียมเสร้จก็แช่ตู้เย็นไว้ครับ

เม็ดมะม่วงหิมพานต์, ปลากรอบ อันนี้เอาไว่โรยหน้าครับ

น้ำยำ (สูตรชายอ้น)1. น้ำพริกเผา 1 ช้อนโต๊ะ

2. กะทิกล่อง 2 ช้อนโต๊ะ

3. น้ำปลา 1/2 ช้อนโต๊ะ

4. ถั่วตัดป่น 2 ช้อนโต๊ะ

5. มะนาว 1 ลูก

6. พริกขี้หนู

7. น้ำตาล

มาเริ่มทำกันครับเริ่มจาก เตรียมหั่นแตงกวาเป็นแท๋งเล็กๆแล้วก็แช่น้ำแข็งไว้ ปูอัดก็หั่นหรือฉีกเป็นเส้นนำเข้าตู้เย็นไว้ 

ไข่เป็ดต้ม 7 นาที วิธีทำก็คือตั้งน้ำจนเดือด ใส่ไข่เป็ดลงไป จับเวลา 7 นาที พอดีๆ ครบตามเวลาแล้วก็เอาขึ้นแช่น้ำเย็น เวลาจะกินก็เอาด้ายมาตัดครับ แค่นี้ก็ได้ไข่ยางมะตูมแบบสวยงามๆ 

ผสมน้ำยำกันครับ ง่ายๆเลย เริ่มจากผสม น้ำพริกเผา หัวกะทิ น้ำปลา ถั่วตัดป่น คนๆให้เข้ากัน

ตามด้วยน้ำมะนาว และ พริกขี้หนู

จนให้ส่วนผสมเข้ากันดี ถ้าหวานน้อยไปก็ใส่น้ำตาลลงไปเล็กน้อยครับ

เตรียมครบหมดแล้วก็จัดใส่จานได้ครับ

ราดน้ำยำลงไป

โรยหน้าด้วย เม็ดมะม่วงหิมพานต์ และ ปลากรอบ แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยครับ

"ยำไข่ต้ม แตงกวากรอบ" by ขายอ้น

แตงกวาเย็นๆกรอบๆไข่ยางมะตูม กินกับน้ำยำแซ่บๆเมนูง่ายๆ คลายร้อนแบบแซ่บๆ

ไปลองทำกันนะครับ อร่อยและง่ายมากๆพบกันใหม่เมนูหน้าครับผม

----------------------- 

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE