ใครไม่แคร์ สกินแคร์ : 3 ไอเท็มเด็ด เสร็จแน่สิวเสี้ยน!

28 20

สวัสดีค่า เพื่อนๆชาวจีบันทุกคนวันนี้กลับมาพบกับพลอยในหัวข้อ ใครไม่แคร์ สกินแคร์ กันอีกแล้ว อิอิกระทู้นี้ว่าด้วยเรื่อง สิวเสี้ยน ค่ะ โดยเจ้าสิวเสี้ยนเนี่ย มีลักษณะคล้ายสิวอุดตัน แต่จะมีกระจุกขนหรือเส้นขนแทรกตัวในหัวสิวรวมทั้งยังมีเศษของเซลล์ผิวหนังที่ตายแล้วอุดตันอยู่ในรูขุมขนด้วยมักพบเป็นจุดเล็กดำๆบนใบหน้า รูขุมขน โดยเฉพาะปลายจมูก หน้าผาก ข้างแก้ม และคางจริงๆเจ้าตัวสิวเสี้ยนนี้ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนหรือเจ็บปวดอะไรให้เราหรอกค่ะ แต่เวลาเห็นหน้ามีจุดขาวๆจุดดำๆมันก็ทำให้เสียความมั่นใจไปไม่ใช่น้อยเพราะงั้น เรามาหาวิธีกำจัดเจ้าสิวเสี้ยนกันดีกว่าค่ะ

ผลิตภัณฑ์ทั้ง 3 ตัวนี้พลอยใช้เองและรู้สึกว่ามันเห็นผลเรื่องสิวเสี้ยนดีเลยทีเดียวค่ะเพราะงั้นเลยเอามาแชร์ให้เพื่อนๆลองกัน อิอิเริ่มที่ตัวแรกกันเลยนะคะ

ST. Ives - Blemish Control Apricot Scrub

จริงๆเจ้าสครับของ St. Ives มีอีกหลายสูตรค่ะ แต่พลอยเลือกซื้อสูตรนี้เพราะอยากกำจัดเรื่องสิวอุดตัน และผลพลอยได้คือเรื่องสิวเสี้ยนนั่นเอง อิอิ เนื้อสครับเม็ดละเอียดค่ะ ไม่ก่อให้เกิดการระคายเคืองหรือบาดผิว (แต่บางทีถ้าเป็นสิวอักเสบหรือเพิ่งกดสิวมาใหม่ๆ ใช้ตัวนี้แล้วแสบหน้านิดหน่อยค่ะ เพราะงั้นก็หลีกเลี่ยงในบริเวณที่จะก่อให้เกิดการแสบเคืองนะคะ)

คุณสมบัติ :

• อุดมไปด้วยสารสกัดจากแอปริคอต 
  • ส่วนผสมจากธรรมชาติ 100 % 
  • ทำความสะอาดผิวหน้าได้อย่างล้ำลึก ช่วยขจัดสิ่งสกปรก
  • ช่วยขจัดเซลล์ผิวเสื่อมสภาพ เผยผิวใหม่พร้อมมอบสัมผัสสดชื่นมีชีวิตชีวา
  • เหมาะสำหรับผู้ที่มีปัญหาเรื่องสิว ไม่ก่อให้เกิดการระคายเคืองต่อผิว
  • ขจัดสิวเสี้ยนและสิ่งสกปรกตกค้างในรูขุมขน 
  • ช่วยลดการเกิดสิวใหม่อย่างมีประสิทธิภาพ
  • Paraben Free
  • Dermatologist Tested

วิธีใช้ : บีบผลิตภัณฑ์มาปริมาณหนึ่ง นวดวนๆบนใบหน้าที่เปียกน้ำ เกลี่ยสครับทั่วใบหน้าที่เปียก (อาจจะทิ้งไว้ซักพักก็ได้) ก่อนล้างออกด้วยน้ำสะอาด

ความรู้สึกหลังใช้ : พลอยชอบความรู้สึกหลังการสครับหน้าด้วยเจ้าตัวนี้มากเลยค่ะ รู้สึกหน้านุ่ม สดชื่น และที่สำคัญคือหอมมากกก อิอิ มันหอมผลไม้ (ซึ่งก็คงเป็นเอพริคอต) ตัวนี้ช่วยเรื่องสิวอุดตันมากๆเลย มันจะช่วยผลัดเซลล์ผิวเอาเซลล์ที่ตายแล้วออกไป และที่สำคัญคือสิวเสี้ยนก็หลุดออกไปด้วยนั่นเอง อิอิ

ข้อแนะนำ : ตัวนี้ทางแบรนด์เคลมว่าใช้ได้ทุกวัน แต่พลอยกลัวหน้าบางเลยใช้วันเว้นวันค่ะ สำหรับใครที่หน้าแห้งแนะนำให้ใช้แค่อาทิตย์ละ 2-3 ครั้งพอค่ะ และถ้าใครที่ใช้แล้วรู้สึกแพ้ให้หยุดใช้ทันทีค่ะ

ปริมาณสุทธิ : 170 กรัม

ราคา : 169-199 บาท (Watsons, Tops)

คะแนน : 10 10 10 ไปเลยจ้าาาา ซื้อต่อแน่นอน รักเลย

ตัวที่สองNeutrogena Deep Clean Blackhead Eliminating Daily Scrub 

คุณสมบัติ :

• ทำความสะอาดล้ำลึกพร้อมบำรุงให้ผิวเรียบเนียนขึ้น และความมันส่วนเกิรลดลงภายใน 1 สัปดาห์
  • ช่วยป้องกันและขจัดการเกิดสิวเสี้ยน เพราะมี Salicylic acid 0.5% ช่วยผลัดเซลล์ผิว, ลดการสะสมของแบคทีเรีย, ช่วยกำจัดสิ่งสกปรกที่อุดตัน รูขุมขนซึ่งเป็นสาเหตุของการเกิดสิว
  • จำนวน Comedone ลดลงภายใน 2 สัปดาห์
  • beads 2 ชนิด ซึ่งช่วยขจัดเซลล์ที่ตายแล้วและช่วยคืนความชุ่มชื้นแก่ผิว และช่วยปรับสภาพผิวให้เรียบเนียนขึ้น
  • ช่วยลดปริมาณไขมัน (sebum) ที่ผลิตจากต่อมไขมันใต้ผิวหนัง
  • Soap Free
  • ไม่อุดตันรูขุมขน (Non-comedogenic)
  • Dermatologist Tested

วิธีใช้ : ใช้ทำความสะอาดผิวหน้าได้ทุกวัน เช้า-เย็น

ความรู้สึกหลังใช้ : โฟมล้างหน้าสูตรสครับของนูโทรจีน่าค่ะ พลอยซื้อใช้หมดไป 3-4 หลอดแล้ว และรู้สึกเลยว่าสิวเสี้ยนลดไปเยอะมากกกกกก ปกติตามจมูกพลอยจะมีสิวเสี้ยนขาวๆดำๆอยู่บ้าง แต่พอเปลี่ยนมาใช้โฟมตัวนี้นี่ โอ้โหหหหห แทบไม่มีเลย คือนานทีปีหนมากที่พลอยจะใช้แผ่นลอกสิวเสี้ยนค่ะ คือตัวนี้มันเริ่ดจริง ยอมใจ แถมตัวเม็ดสครับก็ไม่บาดหน้า (ยกเว้นช่วงที่หน้ามีสิวอักเสบบุก หรือหน้าบาง ช่วงนั้นถ้าใช้โฟมตัวนี้นี่หน้าแสบเลยค่ะ) ตัวนี้ฟองไม่ค่อยเยอะนะคะ เอาจริงๆเลยก็คือไม่มี (Soap Free ตามคำเคลม) กลิ่นนี่งงมาก บางหลอดกลิ่นหอม บางหลอดกลิ่นค่อนข้างสารเคมี คืองงอ่ะ ไม่รู้เพราะอะไร

ข้อแนะนำ : สำหรับช่วงไหนที่ใบหน้ารู้สึกพ่ายแพ้ อ่อนแอมาก ก็ให้เปลี่ยนไปใช้โฟมล้างหน้าตัวอื่นค่ะ สำหรับพลอยจะเปลี่ยนไปใช้ Acne-aid ขวดสีแดงก่อน ถ้ารู้สึกว่าผิวหน้ากลับมาแข็งแรงแล้วก็กลับมาใช้ตัวนี้เหมือนเดิมได้ค่า หรือบางทีก็ใช้สลับกันไประหว่างสองตัวนี้ค่ะ

ปริมาณสุทธิ : 100 กรัม

ราคา : 139-159 บาท

คะแนน : 9/10 หัก 1 คะแนนตรงที่กลิ่นเอาแน่เอานอนไม่ได้ แล้วแต่ล็อตการผลิตค่ะ

และตัวสุดท้าย

The Original - Mint Julep MasqueCharcoal Deep Cleansing Nose Pore Strips

ตัวนี้เป็นแผ่นขจัดสิวเสี้ยน พลอยซื้อเพราะเห็นออกใหม่ค่ะ เลยแบบ เอาว่ะ เอามาลองหน่อยสิ คิดว่าน่าจะใช้ได้อยู่เพราะมาส์กมิ้นท์ของยี่ห้อนี้ก็ดีมากเช่นเดียวกัน แล้วพอลองใช้ก็รู้สึกโอเคเลยค่ะ ไม่ผิดหวัง อิอิ

คุณสมบัติ :

• ช่วยกำจัดสิวเสี้ยน สิวหัวดำบริเวณจมูกอย่างได้ผลดีเยี่ยม
  • ทำความสะอาดได้อย่างล้ำลึก ขจัดสิ่งสกปรกที่อุดตัน
  • ดูดซับความมันส่วนเกินที่ตกข้างในรูขุมขนอย่างเต็มประสิทธิภาพ
  • พร้อมช่วยกระชับรูขุมขน ให้ผิวบริเวณจมูกเรียบเนียนใส ไร้สิวเสี้ยน

วิธีใช้ : ใช้เป็นประจำสัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง โดยล้างหน้าให้สะอาดก่อน จากนั้นชโลมน้ำให้จมูกเปียก แล้วลอกแผ่นขจัดสิวเสี้ยนออกจากฟิล์มใส ติดแผ่นขจัดสิวเสี้ยนด้านสีดำลงบนจมูก รีดให้แนบสนิทกับผิวไปเลย ทิ้งไว้ 10-15 นาที หรือจนกว่าแผ่นขจัดสิวเสี้ยนจะแห้ง จากนั้นลอกออกโดยเริ่มที่ขอบด้านข้าง ลอกช้าๆเข้าหากัน

ความรู้สึกหลังใช้ : ก่อนหน้านี้พลอยใช้ของเคที่ดอลล์ค่ะ แต่หลังๆมันเหม็นๆยังไงไม่รู้ เอาตรงๆคือทนใช้ไม่ไหวละ กลิ่นเกินจุดที่รับได้ และอย่างที่บอกคือพลอยไม่ค่อยมีสิวเสี้ยน เพราะใช้โฟมสครับกับตัว St. Ives แต่เห็นตัวนี้ออกใหม่เลยอยากลอง แล้วก็ค้นพบว่า มันดีงามมมมม ลอกสิวเสี้ยนที่จมูกออกมาได้ในระดับที่พลอยพอใจค่ะ เกินความคาดหมาย จากในรูปจะเห็นว่ามีบ้างนิดหน่อย อาจไม่มากเท่าของคนอื่นแต่สำหรับพลอยนี่โอเคแล้วค่ะ

ข้อแนะนำ : ถึงเราจะชโลมจมูกให้เปียกยังไง มันก็ไม่ทั่วถึงทั้งแผ่นขจัดสิวเสี้ยนค่ะ เพราะงั้นพลอยจะแปะบนจมูกเปียกๆก่อน แล้วตามด้วยเอาน้ำแปะๆๆให้สีแผ่นมันเปลี่ยนเป็นสีดำ พอดำหมดก็ปล่อยทิ้งไว้ รอให้แห้ง แบบนี้มันจะดึงเอาสิวเสี้ยนออกมาได้มากขึ้นค่ะ

ปริมาณ : 1 ซองมี 3 แผ่นค่ะ ใช้ได้ 3 ครั้ง

ราคา : ซองละ 28-35 บาทค่ะ (1 ซองมี 3 แผ่น)

คะแนน : 9/10 หัก 1 คะแนนเผื่อในอนาคตเจอตัวที่ดีกว่า อิอิ

ก็หมดไปแล้วนะคะสำหรับไอเท็มเด็ดที่ช่วยเรื่องสิวเสี้ยนของพลอยแบบเวอร์ๆๆๆหวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านนะคะ ใครเคยใช้ผลิตภัณฑ์ตัวไหนก็มาแชร์ความรู้สึกกันได้เลย(อนึ่งการรีวิวนี้เป็นผลจากการใช้ของพลอยเพียงคนเดียว เพื่อนๆใช้อาจได้ผลลัพธ์ที่ต่างกันไป)

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านค่าาาร๊ากกกกก อิอิ

:)

Keetar_Prowis

Keetar_Prowis

สวัสดีค่าาาา พลอยเองเด้อ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่า

ig : ployzaii.official

FULL PROFILE