ช่วงหน้าร้อนนี้ กันแดดและความมัน 9 ตัวนี้ ตัวไหนมันมากมันน้อยน๊า

18 14

สวัสดีจ้า ช่วงนี้คนรีวิวกันแดดกันเยอะอ่ะ  เราก็ช้า ถ่ายรูปเตรียมจะเอามารีวิวไว้นานล่ะ แต่ไม่ได้ทำซะทีวันนี้ก็ขอสั้นๆละกัน เราจะมาดูเรื่องการคุมมันกันดีกว่า

สภาพผิวคนรีวิว: เป็นผิวผสม ผิวบาง แพ้ง่าย รูขุมขนกว้าง และเป็นสิวง่าย

ตอนนี้กันแดดที่เราเอามารีวิวก็มี 9 ตัว

1. Eucerin Sun Dry Touch Sebum Control DP 60+ SPF 50+     Non-comedogenic, Non-acnegenic

2. Cetaphil Daylong SPF50+ Light Gel (face & body)   Oil Free, non-greasy formula

3. Shiseido Perfect UV Protection SPF50+ (Wet force)    very water & perspiration-resistant

4. Srichand Luminescence fabulous UV shield SPF50

5. Curel UV Protection Milk SPF50+                                Ceramide

6. Sun Bears Strong Super Plus SPF50+

7. Smith Total sunscreen SPF50+

8. L'OREAL PARIS UV Perfect City Resist 8 SPF50+

9. Biore UV AQUA Rich Watery Essence SPF50+

คือปริมาณกันแดดอาจจะไม่เท่ากันเท่าไร ผลลัพธ์อาจจะไม่100% แต่เราก็ตั้งใจเอามารีวิวเทียบกันให้ดู

โดยเราจะทำการทดสอบเนื้อครีมกันแดดกับกระดาษซับมัน โดยได้ถ่ายรูปเป็นระยะๆไว้ตามนี้

เมื่อผ่านไป 1 ชม. สังเกตได้ว่า Eucerin กับ Srichand จะไม่เห็นความมันซึมออกมามากนัก เรียกได้ว่าดูไม่ได้แตกต่างจากรูปแรกเลย

แต่ Curel นี่ มันกระจายตั้งแต่ 15 นาทีแรกแล้วล่ะ  

อย่างที่เห็นคือ

ครีมที่มันน้อยที่สุด อันดับ 1. Eucerin Sun Dry Touch Sebum Control DP 60+ SPF 50+

อันดับ 2. Smith Total sunscreen SPF50+

อันดับ 3. Cetaphil Daylong SPF50+ Light Gel  /

Shiseido Perfect UV Protection SPF50+ (Wet force)

ข้อ3 นี่ตัดสินใจยากหน่อย คือจากที่เราใช้จริง  คือลองคนละซีกหน้า เราไม่ได้รู้สึกว่าหน้ามันต่างกันมาก ก็เลยให้ที่ 3 ทั้งคู่ละกัน

ครีมที่มันมากที่สุดอันดับ 1. Curel UV Protection Milk SPF50+  

อันดับ 2. Biore UV AQUA Rich Watery Essence SPF50+

อันดับ 3. Sun Bears Strong Super Plus SPF50+/

L'OREAL PARIS UV Perfect City Resist 8 SPF50+

ส่วนกันแดดที่ทำให้แปลกใจคือ  Srichand Luminescence fabulous UV shield  SPF50  ตอนแรกดูไม่มันเลย แต่พอผ่านไป 6 ชม. ความมันมันออกมาจากครีมอย่างที่เห็นในรูปเลย

ความรู้สึกจากการใช้Eucerin รุ่นที่เอามารีวิวนี้เป็นรุ่นที่เราชอบ คือใช้ตั้งแต่มีขายเลย ช่วงนั้นเป็นสิวหนักมาก แบบไปหาหมอกดสิวทำเลเซอร์รักษาสิวแทบทุกอาทิย์ หมอที่รักษาเค้าแนะนำให้ใช้ Eucerin หรือ La roche posay เราก็ใช้ แต่ติดใจ Eucerin รุ่นนี้มากที่สุด มันคุมมันดีมากสำหรับเราอะนะ ใช่แล้วไม่เป็นสิว ไม่อุดตัน ไม่แพ้

รุ่นนี้มีขายแค่ที่โรงพยาบาลเท่านั้นเหมาะสำหรับผิวบอบบางแพ้ง่าย

แต่ข้อเสีย คือ ไม่กันน้ำ

จะกลับไปซื้อไหม?:  ซื้อแน่นอน และจะแนะนำคนอืนใช้ด้วย

Shiseido Wetforce ชอบเพราะมันกันน้ำกันแดดดีมาก เวลาไปทะเล เล่นน้ำ ตากแดดแรงๆ ตัวนี้เอาอยู่  

เป็นแบรนด์ที่คุณแม่แนะนำมา ท่านใช้ตั้งแต่สมัยท่านอะ ที่ฮิตๆแบบกันแดดแท่ง ตอนเด็กๆเราก็ได้ใช้

ถ้าถามใช้ในชีวิตประจำวันได้ไหม? เห็นบางคนว่าใช้แล้วหน้าลอย -> ใช้ได้นะ แต่ตอนทาต้องนวดดีๆให้ครีมกันแดดซึมเข้าผิวให้หมด แค่นี้ก็หน้าไม่วอกไม่ลอยแล้ว ซึ่งรุ่นใหม่ๆอย่างขวดที่เอามารีวิว เราซื้อมาช่วงกลางๆปีที่แล้ว เรารู้สึกว่ามันซึมง่ายกว่ารุ่นเก่าๆนะ  

จะกลับไปซื้อไหม?:  ซื้อแน่นอน และจะแนะนำคนอืนใช้ด้วย

Cetaphil Daylong รุ่น Light Gel  อันนี้ได้ขนาดทดลองมาจากกิจกรรมของเว็บ Cetaphil เมื่อไม่นานนี้

จากที่ลองใช้จริง มันก็ไม่ได้ทำให้หน้ามันมากมาย หน้าดูผ่องขึ้น รู้สึกว่าแต่งหน้าแล้วดูดีอะ อันนี้ไม่รู้จะบรรยายยังไงดี

พอซับหน้า เหมือนเครื่องสำอางไม่หลุดออกมาด้วย มันก็เลยยังดูหน้ายังแป๊ะอยู่ ประมาณนั้น

จะกลับไปซื้อไหม?:  ซื้อแน่นอน

Srichandเราเชื่อหลายคนคงจะได้ลองซื้อมาใช้กันแล้ว เนื้อครีมกันแดดสีขาว เมื่อทาลงผิวแล้วจะซึม ไม่ทำให้หน้าขาวหน้าลอยแน่นอน เนื้อบางเบาให้ความชุ่มชื่น แต่ระหว่างวัน หน้าก็ดูมันจริงๆ แต่ซับหน้าได้

จะกลับไปซื้อไหม?:  ราคาไม่แพง ซื้อสิจ๊ะ สนับสนุนแบรนด์ไทย

Curel จริงๆเราก็ชอบ มันให้ความชุ่มชื่นดี เหมาะกับใช้ตอนหน้าหนาวมาก ใช้แล้วหน้าดูดี แต่เมื่อมาเมืองไทย ยิ่งช่วงหน้าร้อน ใช้แล้วหน้าจะมันมาก  เหมาะกับคนผิวแห้งแพ้ง่าย   เพราะนอกจากจะให้ความชุ่มชื้นแล้ว ยังมี Ceremide ช่วยให้ผิวแข็งแรงขึ้น

ข้อเสียคือ ถ้าใช้ปริมาณมาก หน้าจะวอกมากๆ ต้องใช้เวลานวดๆคลึงให้ครีมซึมเข้าผิว 

จะกลับไปซื้อไหม?:  อาจจะซือ ถ้าไปเที่ยวช่วงหน้าหนาวๆ หรือไปเที่ยวที่ญี่ปุ่นอีก  ก็จะซือมาใช้ 

กันแดด หมอ Smith สุดหล่อของโอปอลเป็นกันแดดที่ดี ทาแล้วรู้สึกหน้านุ่นนะ ไม่ค่อยรู้สึกว่าหน้ามัน แต่งหน้าง่ายขึ้น ติดทน

จะกลับไปซื้อไหม?: คิดว่าไม่นะ 

จริงๆชอบนะ คุมมันได้ดีด้วย แต่เนื่องด้วยราคามันเกือบ 800 บาท ถ้าจำไม่ผิดนะคะ เพิ่มเงินอีกหน่อยซื้อ Eucerin ได้ล่ะ หรือซื้อ Srichand ได้ 2 ขวดอะ

ถ้าคุณหมออ่านอยู่ ลดราคาบ่อยๆนะคะ ลด50%จะรีบซื้อเลยค่ะ

Sun Bearsกันน้ำดี ราคาถูกมาก แต่ก็มันนะ 

เราซื้อมาใช้เพราะเห็นเค้าสาธิตเรื่องกันน้ำ มันเป็นละอองน้ำเกาะตรงผิวที่ทากันแดดอ่ะ ไม่ซึมด้วย มันก็ดูน่าลองนะ  แต่พอซื้อไปจริงๆ ด้วยความที่ราคามันประมาณ 100-200 บาท เราเลยไม่กล้าเอามาทาหน้า เปลี่ยนไปทาตัวเอาไปใช้ตอนเล่นน้ำค่ะ ก็โอเคนะ  

จะกลับไปซื้อไหม?:  อาจจะซื้อมาอีก เพราะมันก็ไม่ได้เลยร้าย แถมราคาก็ไม่แพง พกไว้เผื่อไปเที่ยวเพื่อนขอใช้กันแดด จะเอาตัวนี้ยื่นให้ ^^

L'OREALให้ความชุ่มชื้นดี แต่ใช้แล้วหน้ามัน เครื่องสำอางหลุดด้วย

จะกลับไปซื้อไหม?:  ไม่ซื้อ 

Bioreกลิ่นแอลกอฮอลล์แรงมาก แต่ครีมซึมเร็วสุดๆ ตอนแรกเออ มันดี สมกับที่หลายๆคนชื่นชม

แต่ที่ไหนได้ แพ้กระจายค่ะ เราได้จาก Jeban นี่ละ ทาวันแรกไม่รู้สึกนะ วันที่2 พี่ชายทักเลย ไปลองอะไรมา...  พอไปส่องกระจก ซวยล่ะ สิวผดขึ้นอะ ตุ่มๆเต็มไปหมด  

สุดท้ายยกให้คนอื่นใช้แทน

หลายคนว่ามันคุมมันดี รุ่นนี้ดีมาก แต่จากการทดลอง มันก็ไม่ได้คุมมันดีนะ

จะกลับไปซื้อไหม?:  ไม่ซื้อเด็ดขาด

รีวิวจบแล้วจ้า  จริงๆที่บ้านยังมีกันแดดตัวอื่นอีก แต่ด้วยที่ไม่ค่อยได้เอามาใช้ เลยลืมไปมาทดลองอ่ะ แต่ขอหยิบมาเขียนด้วยละกัน

ANESSA Perfect UV Sunscreen Aqua Booster  (ขวดสีทอง)ตัวนี้ใครๆว่าดี บางเบา หน้าไม่มัน กันแดดดีเลิศ

เราใช้แล้ว มันก็บางดีนะ คุมมันก็โอเค หน้ามันนิดหน่อย  

แต่เรื่องกันแดด อันนี้เถียงเลย ฝากเพื่อนซื้อจากญี่ปุ่น ได้มาก็เอาไปใช้เที่ยวต่างจังหวัด  ทาทั้งหน้า ทั้งแขนขา ทาปริมาณเยอะตามหลักเลย แล้วก็ทาซ้ำทุก 2 ชม. แต่ว่าดำกลับมาจ๊ะ ไมไ่ด้เล่นน้ำด้วย แค่ขับรถ เดินเที่ยวเท่านั้น   ...หลังจากกลับจากเที่ยว เราก็ไม่ได้ใช้อีกเลย วางบนหิ้งลืม

จะกลับไปซื้อไหม?:  ไม่ซื้อ 

MizuMi UV Water Serum (ขวดฝาสีฟ้า) และ MizuMi UV Water Defense (ขวดฝาสีส้ม)ขวดฝาสีฟ้า เนื้อบางเบา ใช้แล้วหน้าไม่มัน ไม่แห้ง ทาแล้วหน้าจะผ่องขึ้น(ไม่ถึงกับวอก) ใช้เวลาในการเกลี่ย

ขวดฝาสีส้ม เป็นรุ่นกันน้ำกันเหงื่อ  ใช้เล่นน้ำได้  เรารู้สึกว่าใช้แล้วรู้สึกหน้ามันกว่าขวดสีฟ้า ใช้เวลาในการเกลี่ยมากกว่านิดหน่อย 

แบรนด์นี้ จัดรายการลดแลกแจกแถมบ่อยมาก ถ้าซื้อช่วงลด คุ้มมาก

จะกลับไปซื้อไหม?:  ไม่ซื้อ  ไม่ใช่ว่าของเค้าไม่ดีนะ แต่มันมีกันแดดตัวอื่นที่เราชอบมากกว่า

La Roche-Posay รุ่น Dry Touch Gel-Cream‎รุ่นนี้ดี เหมาะสำหรับคนผิวผสมผิวมัน  ใช้แล้วหน้ามันน้อยที่สุดในไลน์ Anthelios  

เป็นครีมออกเจล มันกึ่งๆกัน เนื้อเป็นสีขาว มีความหนักของครีม ใช้ปริมาณมากหน้าจะวอก ต้องเกลี่ยดีๆ เค้าเป็นไลน์ Anthelios ที่เป็นแถบส้ม  ไลน์นี้กันน้ำดีจ๊ะ เราใช้อยู่พักใหญ่ๆเลย จน Eucerin เริ่มการตลาดมากขึ้น ออกกันแดดรุ่นใหม่ๆ มานั่นล่ะ

จะกลับไปซื้อไหม?:  ซื้อ 

Nivea Protect & White Oil Control Serum SPF50+ตอนแรกก็กล้าๆกลัวๆว่าจะแพ้ แต่ใช้แล้ว เฮ้ย โอเคเลย ใช้แล้วหน้าไม่มันเท่าไร มันมากกว่าใช้ Eucerin Eucerin  เนื้่อก็เหลวกว่าของ Eucerin หน่อย ทาแล้วไม่ขาว แต่ราคาถูกกว่ามากด้วย

เค้าว่า Nivea ตัวนี้เป็นตัวแทนของ Eucerin รุ่นธรรมดา (ไม่ใช่ที่เราเอามารีวิวนะคะ)  ส่วนผสมที่ใช้เหมือนกัน แต่เราไม่คิดว่าปริมาณที่ใช้จะเท่ากันนะ เอาเป็นว่าใครมั่นใจแบรนด์ไหนก็ใช้แบรนด์นั่นไปค่ะ

ใครไม่แพ้ งบน้อย Nivea ไปเลย

จะกลับไปซื้อไหม?:  อาจจะซื้อต่อ ก็ราคาถูกดีอะ

คิดเห็นยังไง มาแชร์กันได้นะ ผิวแต่ละคนไม่เหมือนกัน ใช้แล้วอาจจะรู้สึกไม่เหมือนกันก็ได้

สำหรับใครที่จะไปเล่นน้่ำสงกรานต์ หรือไปว่ายน้ำ ดำน้ำ เราแนะนำ Shiseido Wetforce กับ La Roche-Posay  มันกันน้ำได้ดีจริงๆ 

หวังว่าจะสนุกกับช่วงวันหยุด ช่วงหน้าร้อนกันให้เต็มที่นะจ๊ะ  ^^

แต่ถ้าใครดำกลับมา ก็ไม่เป็นไร เราเชื่อว่าเดี๊ยวจะมีสาวๆ Jeban มาแนะนำเรื่องการบำรุงผิว พื้นฟูสภาพผิวหลังสงกรานต์แน่นอนจ้า

AlexJ

AlexJ

สวัสดีค่ะ
เราเป็นคนผิวผสม รูขุมขนกว้าง เป็นพวกผิวแพ้ง่ายและไวต่อการระคายเคือง ผิวแดงคันง่าย และก็เป็นสิวง่ายมาก แต่ก็ไม่เคยคิดที่จะหยุดสวย
อยากจะสนุกกับการแต่งตัวแต่งหน้าไปเรื่อยๆ

เรามาเรียนรู้โลกของ Cosmetics และการดูแลผิวให้สวยสุขภาพดีไปพร้อมๆกันนะคะ

FULL PROFILE