มาแต่งตัวสไตล์สาวเกาหลีกันเถอะ เข้าหน้าร้อน (นาน) แล้วนะ !

19 6

สวัสดีค่าาาาตอนนี้อากาศที่ไทยร้อนมากกกกกกก แต่ที่เกาหลีนี่สิ เพิ่งจะเริ่มเข้าหน้าร้อนพอเริ่มเข้าปุ๊บ แน่นอนว่าแฟชั่นก็จะต้องมีเทรนด์เสื้อผ้าตามมาแน่นอน

วันนี้เราเลยจะชวนสาวๆ มาอัพเดตเเฟชั่นหน้าร้อนกันดีกว่า แต่งที่ไทย ยังไงก็ไม่ตกเทรนด์แถมเสื้อผ้าแต่ละอย่างไม่จำเป็นต้องสั่งที่เกาหลีก็ได้นะคะ เพราะแบบสวยๆ ที่บ้านเราก็เยอะเหมือนกัน

มา mix & match ให้ถูก แค่นี้ก็เก๋กู๊ดแล้วค่าาาาา

1. เดรสสำหรับน่าร้อนนี้ เดรสเป็นตัวเลือกที่ง่ายสุดๆ เลยนะคะ เพราะว่า ทั้งเลือกง่าย ใส่ง่าย และชุดเดียว จบ! แต่ก็ใส่ให้เข้ากับหน้าร้อน เราก็ต้องเลือกสีสันที่เหมาะกับผิวเรานิดนึง หรืออาจจะ mix&match กับเครื่องประดับ พร็อพเก๋ๆ ซักชิ้น รับรองเกิดแน่นอน!

นอกจากนั้น หากเราสังเกตการแต่งตัวสไตล์เกาหลีในช่วงหน้าร้อนแล้วนะ จะเห็นชัดเจนเลยว่า จะมีลายดอก เป็นดอกไม้เล็ก (ไม่ต้องดอกชบาเท่าเสื้อสงกรานต์เน้อออ) หรืออาจจะเป็นสีโทนร้อน คุมโทนนิดๆ เช่น สีน้ำตาล สีเหลืองมัสตาร์ด สีครีม แค่นี้ก็น่ารักแล้วค่ะ >< 

2. เสื้อต่อไป เราจะมาอัพเดทเสื้อที่สาวเกาหลีมักใส่กันในช่วงฤดูร้อนนะคะ แค่เรามีกางเกงยีน หรือกระโปรงตัวโปรดสักตัว เอามาแมทกับเสื้อ ก็เปลี่ยนได้หลาย look แล้วค่ะ ส่วนสไตล์เสื้อหน้าร้อนในแบบเกาหลีนั้น เค้าจะเน้นไปที่ผ้าชีฟองบางๆ มีลายดอกไม้ให้ดูวินเทจนิดๆ เน้นไปทาง สีเหลืองมัสตาร์ค สีเขียมเข็ม และสีแดงแบบหม่นๆ  แต่ถ้าเป็นสาวๆ วัยรุ่น น้องๆ มัธยม ก็จะเน้นไปที่การใส่เสื้อยืดสกรีนข้อความ หรือลายเก๋ แค่นี้ก็น่ารักสมวัยแล้วค่ะ

3. กางเกง,กระโปรงได้เดรส ได้เสื้อไปแล้ว มาดูส่วนล่างกางเกงและกระโปรงกันค่ะ ไม่ว่าเราจะเลือกใส่กระโปรงหรือกางเกง ขอบอกเลยว่า เจ้านี่มันทำให้ลุคเราดูเปลี่ยนได้เสมอเลยนะ! อย่ามองข้ามเชียว! สำหรับน้องๆ วัยใส ให้เราเลือกใส่กระโปรงสีพาสเทลเบาๆ หรือกางเกงยีนเก๋ สไตล์ตัวเราสักตัว หนูๆ ก็น่ารักแล้วนะคะ

ในส่วนของสาวเกาหลีนั้น เค้าจะชอบใส่กระโปรงยีนกันมากกว่า แต่สีก็จะแตกตามไปตามสีที่เราชอบ แล้วก็จะชอบใส่เป็นพวกเกงเกงขายาวที่มีดีเทล ให้ดูไม่น่าเบื่อ อย่างเช่น ปักดอกไม้ ที่สลับสีที่ปลายกางเกงค่ะ

เห็นมั้ยคะ ว่าหน้าร้อนเนี่ย ถึงมันจะร้อนจนทำให้เราหงุดหงิด แต่เราสามารถแต่งตัวเล่นสีสันได้เยอะมากๆ ได้เลยนะคะ เชื่อว่าสไตล์การแต่งตัวแบบเกาหลี เวลาแต่งตัวสวยๆ ออกจากบ้าน ใครอารมณ์ร้อน เห็นเราสวยๆ เชื่อเลยว่าอุณหภูมิลดลงแทบไม่ทันแน่ๆ 555555555 (นี่ก็เว่อร์ไปอิ๊กกก) 

ยังไงสาวๆ ก็ลองดูไว้เป็นทางเลือกนะคะ จะสาววัยทำงานหรือน้องๆ นักศึกาษา นักเรียน สามารถเอาแต่งตามได้เลย สวย น่ารัก สมวัยแน่นอนค่าา

ไว้เจอกัน กระทู้นะคะ อันนยองงงง!cr. : Dailymonday,Stylenanda,Migunstyle

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE