สมุนไพร "แก้เมา" แบบง่ายๆ

8 4

เวลาที่เรามีปาร์ตี้หนักๆ กับ บรรดาเดอะแก๊งค์นั้น เช้าวันรุ่งขึ้นก็จะยังคงมีอาการ มึนๆ งงๆ ไม่สามารถกระชากวิญญาณให้ลุกขึ้นไปทำอะไรต่อมิอะไรได้ ด้วยมีความแฮ้ง ด้วยมีความแอลกอฮอล์คงค้างในกระแสเลือด ดังนั้นสิ่งที่จะช่วยให้เราหมดปัญหาเรื่องนี้ไปได้คือ สมุนไพรจากธรรมชาติที่หาได้ไม่ยากเลย นั่นคือ “รางจืด” นั่นเองงงงงงง

รางจืดนั้นมีสรรพคุณในการต้านพิษจากสุรา หรือ ใช้ในการลดอาหารเมาเหล้าได้ ขออนุญาตยกตัวอย่างจาก คณะเภสัชศาสตร์ จุฬาลงการ์มหาวิทยาลัย ได้ทำการวิจัยสรรพคุณในเชิงวิทยาศาสตร์ของรางจืดออกมา ว่า ทำไมมันถึงสามารถต้านพิษเหล้า ลดอาการเมาค้างได้ จึงพบว่า น้ำในสารสกัดจากรางจืด ส่งผลต่อตับโดยตรง โดยการช่วยป้องกันการตายของเซลล์ตับจากพิษของเหล้านั่นเอง ในระหว่างการทดลองนั้นยังพบอีกว่าค่า AST , ALT ในพลาสม่า และ ไตรกลีเซอร์ไรด์ในตับลดลง ซึ่งรางจืดสามารถหาซื้อได้ตามท้องตลาดทั่วไป นะครับ 

ส่วนใครมีไอเดียจะทำรางจืดทานด้วยวิธีไหนก็แนะนำกันเข้ามาได้นะครับ ของผมใช้วิธีเอาใบมาต้มแล้วกรองเอาแต่น้ำแช่ตู้เย็นไว้ดื่ม เป็นน้ำสมุนไพรที่ดื่มได้ตลอดเลยครับ แถมยังสดชื่นอีกด้วย สมุนไพรไทยนี้ดีๆทั้งนั้นเลย แถมมีประโยชน์อีกด้วย

เพิ่มเติมความรู้ให้นะครับ

การเกิด heppatic lipid peroxidation จะลดลงด้วยสารสกัดด้วยน้ำของรางจืด  ยังช่วยลดระดับแอลกอฮอล์ในเลือด และเพิ่มระดับเอนไซม์ aldehyde dehydrogenase และ alcohol dehydrogenase  

ชื่อวิทยาศาสตร์  Thumbergia laurifolia Lindl

วงศ์  Acanthaceae

ชื่อสามัญ  Laurel clockvine, blue trumphet vine

delano

delano

FULL PROFILE