ปัง ปัง ปัง.... ปังเย็นๆ มาแล้วจ้าาา ดับไอร้อนด้วยไอเย็น "ปังเย็นๆ" by ชายอ้น

18 13

สวัสดีครับผม ช่วงนี้ก็เข้าหน้าร้อนเต็มขั้น แสงแดดก็แผดเผา พายุฤดูร้อนก็มา อ่อนเพลียไปหมด เรามาหาอะไรเย็นๆฉ่ำๆกินกันให้สดชื่นดีกว่าครับ

"ปังเย็นๆ" by Chaiaon

หวานฉ่ำๆ ทำง่ายๆ ได้ความฟินนน

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมครับขนมปังแผ่น เลือกใช้ขนมปังแผ่นชนิดที่แผ่นหนาๆหน่อยครับ

เครื่องหวานเย็น อันนี้ก็ตามชอบเลยครับ อยากใส่อยากโรยอะไรก็จัดไปให้เต็มที่ครับ ส่วนที่ผมใช้วันนี้ก็มี ลูกชิด แปะก๋วยเชื่อม เฉาก๋วย ถั่วแดงบด เครื่องหวานเย็นพวกนี้สามารถหาซื้อได้ทั้งจากตลาดและซุปเปอร์มาเก็ตทั่วๆไปเลยครับ

น้ำหวาน ผมใช้น้ำหวานเฮลบลูบอยสีแดง คือชอบกินมาตั้งเด็กๆโตแล้วก็ยังชอบอยู่ครับ 555+ ส่วนใครถ้าชอบแบบอื่นก็สามารถใช้ได้ครับ น้ำหวานบูลเบอร์รี่ น้ำหวานกรีนโซดา หรือน้ำเชื่อมต่างๆ ใช้ได้ทุกอย่างเลยครับ

นมข้นหวาน อันนี้ก็นมข้นหวานทั่วๆไปเลยครับ

น้ำแข็ง พยายามใช้น้ำแข็งแบบเกล็ด หรือแบบทุบที่ละเอียดๆที่สุดครับ ถ้ามีเครื่องไสน้ำแข็งด้วยก็จะยิ่งฟินมากกก ผมไม่มีก็เลยใช้การทุบๆเอาให้มันละเอียด 5555+

อุปกรณ์ เครื่องปิ้งขนมปัง ไม้เสียบลูกชิ้น  ปล.แต่ถ้าไม่มีเครื่องปิ้งขนมปังก็เอาขนมปังไปย่างบนกระทะแทนก็ได้ครับ

มาเริ่มทำกันครับเริ่มจากนำขนมปังแผ่นไปปิ้งครับ จะใช้เครื่องปิ้งขนมปังหรือย่างบนกระทะก็ได้ครับ ให้แผ่นขนมปังกรอบและแข็งขึ้นระดับหนึ่งครับ เพื่อจะได้สามารถทนต่อความเปียกชื่นได้

ถ้าแผ่นหนาๆก็ใช้ประมาณ 4 แผ่นกำลังดีครับ

จากนั้นก็ใช้มีดเจาะเป็นช่องสี่เหลี่ยมตรงกลางแผ่นขนมปัง ทำแบบนี้ 3 แผ่นครับ เก็บไว้เป็นฐาน 1 แผ่นไม่ต้องเจาะครับ

จากนั้นก็นำมาเรียงซ้อนกันครับ แล้วก็ใช้ไม้แหลมเสียบเพื่อให้มันยึดแผ่นขนมปังติดกันไว้ ผมเสียบ 2 ข้างเลยแข็งแรงมากครับ 5555+

ก็จะได้ออกมาเป็นกล่องขนมปังสวยงามครับ

จากนั้นก็ใส่เครื่องต่างๆลงไปเลบครับ แผ่นขนมปังที่เราตัดออก ก็เอามาตัดเป็นชิ้นเล็กๆใส่ลงไป ตามด้วยเครื่องหวานเย็นต่างๆใส่ลงไปจนเกือบเต็มกล่องเลยครับ สะใจดี 555+

ตามด้วยน้ำแข็งทุบแบบละเอียดๆหน่อยครับ ยิ่งน้ำแข็งเป็นเกล็ดละเอียดมากเท่าไร ก็จะยิ่งฟินเฟอร์มากขึ้นเท่านั้นครับ ตามด้วยถั่วแดงบด

ราดน้ำหวานลงไปได้เลยครับ เอาให้ชุ่มๆฉ่ำๆ

ขั้นตอนสุดท้าย ก็ราดนมข้นหวานลงไปครับ ส่ายยยนมเยอะๆครับ 5555+ 

แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อนแล้วครับผม

"ปังเย็นๆ" by Chaiaon

มาลองทำตามกันดู ทำง่าย อร่อย เด็กกินได้ ผู้ใหญ่กินดีครับผม

อากาศร้อนๆ ได้กินอะไรที่มันหวานๆเย็นๆ คือมีความสุข 555+

ไปลองทำกันดูครับ ง่ายๆ ได้ความสดชื่นนนพบกันใหม่เมนูหน้าครับผม จุ๊ฟๆๆ

---------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE