เครียดคะ ไม่รู้ว่าแพ้สารอันตรายในครีมมั้ย

2 7

คือว่าใช้ครีมในเนตตัวนึงมา1-2ปีได้คะ แล้วก็เลิกใช้ไปก็ไม่มีอาการแพ้อะไรนะคะหน้าปกติดีเลิกไปสักพักใหญ่ๆเลยคะ แล้วก็กลับมาใช้อีกตอนประมาณเดือนธันวาคม แล้วมีวันนึงต้องไปนอนบ้านญาติคือก็แต่งหน้าแล้วไม่ได้ล้างเครื่องสำอางออกตื่นขึ้นมาเลยมีผื่นขึ้นหน้าคะ แต่ไม่ขึ้นทั่วหน้านะคะขึ้นแค่รอบปาก มีอาการคันเลยลองไปหาในเนตดู ในเนตบอกอาจจะติดสารสเตียรอยจากครีมก็ไม่รู้ว่าครีมมีสารอันนี้รึเปล่าแล้วตอนนี้ครีมก็หมดแล้วด้วยเลยทิ้งไปแล้วคะ แล้วก็ไปหาหมอมา หมอก็บอกเป็นแค่ผื่นแพ้ไม่ใช่ติดสารเสีตรอย หมอก็ให้ยามาทาอาการผื่นก็ดีขึ้นคะ แต่ยังมีอาการคันหน้าบ้าง ตอนนี้ก็เลยคิดมากว่าหน้าจะติดสารสเตียรอยมั้ยหรือว่าเป็นแค่ผื่นเหมือนที่หมอบอก คือไปอ่านในเนตมาอาการนี้ก็เหมือนใช่ อาการนี้ก็เหมือนเราจะเป็น (อาการคนติดสารสเตียรอย) ตอนนี้คือเลิกใช้ครีมนั้นมา2เดือนแล้วคะ

แล้วบางทีก็มีตุ่มแดงๆขึ้นที่แก้ม 3 4ตุ่ม มันไม่ใช่สิวอะ มันเป็นจุดตุ่มแดงๆ บางตุ่มก็เป็นขาวๆข้างในแต่บีบไม่ได้เหมือนมันบีบไม่ได้อะคะ ก็เลยจะใช้เจลว่านหางจระเข้แต้มที่มีตุ่มแดงๆขึ้น 2-3วันมันก็ยุบหายไป แล้วมันก็มีขึ้นมาอีกหลังจากหายไป แต่ไม่ขึ้นที่เก่านะ ตั้งแต่เลิกใช้ครีมมา2เดือนไม่มีสิวขึ้นเลยคะ มีแต่ผื่นจุดสีแดงๆชอบขึ้น แต่ไม่เป็นปื้นๆนะคะ เป็นจุดเล็กๆแดงๆ

ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ กลัวว่าหน้าเราที้ไม่เคยมีสิวแล้วถ้ามีมันต้องเสียใจมากๆ

Queentkt

Queentkt

FULL PROFILE