[ SWATCH & REVIEW ] เอาอีกแล้ว! ออกใหม่อีกแล้ว A'PIEU Color Lip Stain

29 9

สวัสดีค่ะวันนี้กิ๊ฟจะมา Unpack & Swatch & Review ลิปตัวล่าสุดของ A’PIEU แบรนด์ของเกาหลี

อันนี้เป็นคอลเลคชั่นที่ออกมาต้อนรับ Spring ของบ้านเค้าชื่อว่า Color Lip Stain

ซึ่งเค้าออกมา 3 เนื้อก็คือ Matte Fluid/ Velvet Tint และก็ Gel Tint เนื้อละ 6 สี

แต่กิ๊ฟสอยมาแค่ Matte Fluid กับ Velvet Tint เพราะไม่ถูกกับเจลๆ เท่าไหร่จะเป็นยังไงไปดูกันเล้ยยยย

ที่ก้นมันจะบอกวันหมดอายุไว้ด้วยนะคะ

อันนี้แอบบอกเทคนิคสังเกตวันหมดอายุของคสอ.เกาหลีนิดนึง

คือตัวหนังสือที่อยู่หน้าคำว่า 까지 คือวันหมดอายุนะคะ

มันจะมาในแพทเทิร์น yyyymmdd : ปีคศ.4หลัก ตามด้วยเดือน2หลัก วันที่2หลัก

อย่างในภาพนี้ 20200206 ก็คือหมดอายุ 6กพ2020

ทีนี้มาดูแปรงกันบ้าง ทีแรกคิดว่าแปรงข้างในจะเหมือนกันแต่ช้าก่อน!!Velvet Tint แปรงจะเล็กกว่าและมีโค้งที่เข้ากับรูปปากพอดี

Matte Fluid แปรงจะแบนและใหญ่กว่ามาก ซึ่งไม่เห็นประโยชน์ตรงนี้เลยแม้แต่นิด

เพราะมันทำให้เนื้อลิปออกมาเยอะและควบคุมทิศทางตอนทายากมาก เดี๋ยวจะเห็นตอนทาบนปากเลยค่ะว่าใช้แปรงของเค้า กับ Lip Brush แล้วต่างกันลิปลับ

ผลของการที่มีแปรงใหญ่ของ Matte Fluid มันทำให้เป็นแบบนี้ค่ะ

เนื้อลิปมันออกมาเยอะเกินจนต้องปาดออก และก็เลอะเทอะแบบนี้ (ทั้งๆที่เพิ่งแกะใช้ครั้งแรก = =“ )

มาดูสวอชกันดีกว่า ผิวกิ๊ฟประมาณ NC20-25 นะคะ จะได้สีประมาณนี้

อันนี้หลังเช็ดคลีนซิ่งไปก็จะเห็นว่า Velvet Tint ไปหมดแต่  Matte Fluid ก็ยังมีเหลืออยู่บ้าง

อันนี้จะเห็นว่าสี PK01 ทาแล้วจะไม่ค่อยเนี๊ยบเท่าไหร่ เพราะแปรงอันใหญ่เลยควบคุมยาก

ส่วนสีอื่นๆ จะดูเนี๊ยบกว่าเพราะใช้แปรงทาลิปโดยเฉพาะค่ะ

Velvet Tint ชอบเนื้ออันนี้มากอะทั้งๆ ที่ไม่กลบสีปากเท่าไหร่ แต่ทาแล้วสบายปาก

สรุปคะแนน 

Matte Fluidสี: ★★★★★

เนื้อ : ★★★☆☆

กลบสีปาก:★★★★★

ติดทน:★★★★☆

แปรง: ☆☆☆☆☆

ราคา:★★★★★สีสวยค่ะ รู้สึกว่าเหมาะกับผิวคนเอเชียมากๆ แต่เนื้อมันจะเหนียวๆ หน่อยคล้ายๆ NYX Lingerie ซึ่งกิ๊ฟไม่ค่อยชอบเนื้อแบบนี้ แต่เนื้อแบบนี้เรื่องความแน่นกลบสีปากนี่มิดแน่นอน ติดทนดี กินข้าวมีหลุดบ้าง แต่ที่แย่ที่สุดคือแปรงของมัน ให้ติดลบได้จะให้เลยค่ะ คือพอมันใหญ่แล้วทายาก ควบคุมทิศทางยากมากกกกกกก ส่วนราคาน่ารัก สองร้อยกว่าบาทเอง

Velvet Tintสี: ★★★★★

เนื้อ: ★★★★☆

กลบสีปาก:★★☆☆☆

ติดทน:★★★☆☆

แปรง: ★★★★★

ราคา:★★★★★สีสวยมากกกกก โดยเฉพาะ CR02 Thai Tea เนื้อก็ดีนะคะ แต่จะออกใสๆ หน่อยก็เลยไม่ค่อยปิดสีปากเท่าไหร่ ติดทนปานกลาง พอหลุดหมดก็จะเหลือสเตนอยู่อ่อนๆ ส่วนเรื่องแปรงไซส์กำลังดี เชพของแปรงก็ดีบังคับง่ายเวลาทา สองร้อยกว่าบาทเหมือนกัน

จริงๆ แบรนด์นี้มีของน่าเล่นหลายอย่าง ราคาไม่แพงด้วยเสียอย่างเดียวที่ไม่มีในไทยค่ะอ่านรีวิวแล้วใครใครตำก็หาร้านพรีโล้ดค่าา=)

Armygivez*

Armygivez*

FULL PROFILE