Review : เซตแปรง Jessup สี Bamboo 15 ชิ้น พร้อมบอกหน้าที่ของแต่ละแปรงแบบละเอียดยิบบ

29 11

สวัสดีค่ะทุกคนนพบกับ แพร คนเดิมวันนี้ไม่ได้มาทำฮาวทูแต่งหน้า แต่จะมารีวิว + บอกหน้าที่ของแปรงแต่งหน้าแต่ละแปรงที่หลายๆคนงงว่า ด้ามนี้ใช้ยังไง หัวแปรงแบบนี้ใช้ยังไง ทำไมแปรงมันต้องมีเยอะขนาดนี้ด้วย555

วันนี้ก็จะมาอย่างละเอียดเลย ตามไปดูกันเลยค่าา

แทแด๊นนนนนนน สวยมั้ยคะ >< อันนี้เป็นเซท 15 ชิ้น สี Bambooด้ามจับจะเป็นไม้ สีจะโทนน้ำตาลค่ะที่เลือกอันนี้เพราะว่า มันสวยมากก ไม่ค่อยมีคนใช้สีนี้เท่าไหร่แล้วแต่ละแปรงจะสลักเอาไว้ด้วยว่า แปรงนี้ใช้ทำอะไร

พอลองใช้แล้วว ชอบมากกก ถือว่าเป็นแบรนด์นึงที่ทำออกมาแล้วคุ้มราคาขนนุ่มมากก ไม่บาดหน้าเลยค่ะ

ดูภาพรวมแปรงแล้ว เราก็จะมาบอกหน้าที่แต่ละแปรงให้ดูกันค่ะ ว่าใช้อะไร ใช้ตรงไหน ไปดูได้เลยย

เบอร์ 104/ Buffer หัวแปรงจะเป็นวงกลมหน้าตัด ขนแปรงแน่นมากตัวนี้จะใช้สำหรับลง foundation  ลงได้ไว แน่น เกลี่ยง่ายค่ะ

เบอร์ 106/ Powderเป็นแปรงใหญ่สุด บานสุดในเซตนี้ตามชื่อเลยค่ะ แปรงนี้ใช้เวลาลงแป้ง เกลี่ยแป้งเหมาะมากกับแป้ง translucent

เบอร์ 101/ Luxe Face Definerแปรงนี้ไซต์จะเล็กลงมาจากเบอร์ 106 ตัวนี้แพรจะเอามาใช้เวลาอยากลงบรัชออนสีอ่อนๆค่ะ ใช้แปรงนี้แล้ว ทาบรัชออนจะให้อารมณ์ฟุ้งๆแต่จริงๆก็สามารถมาทำหน้าที่ลงแป้ง เซตเครื่องสำอาง เหมือนเบอร์ 106 ได้เหมือนกันค่ะ

เบอร์ 142/ Concealer Bufferแปรงหัวกลมขนาดกลาง ใช้สำหรับลง + เบลน คอนซีนเลอร์ ค่ะ

เบอร์110/ Face Shapeตัวนี้เหมือนเบอร์ 142  แต่ขนาดจะใหญ่กว่า ใช้สำหรับคอนทัวร์กรอบหน้าค่ะ

เบอร์127/ Luxe Sheer Cheekหัวแปรงเฉียง ใช้สำหรับทาบลัชออนค่ะ หรือจะใช้สำหรับคอนทัวร์บริเวณใต้โหนกแก้มก็ได้เหมือนกันเพราะทรงแก้มเฉียง เข้ากับใบหน้าเราเวลาปัดค่ะ

เบอร์ 317/ Wing Linerแปรงหัวตัด เฉียง เบอร์นี้จะยาวกว่าเบอร์ 322 ค่ะ เพราะว่าใช้สำหรับการเขียนอายไลเนอร์

322/ Brown Linerแปรงเหมือนเบอร์ 317 แค่สั้นกว่า เหมาะสำหรับเขียนคิ้วแบบเจลค่ะ

233/ Cream Shaderแปรงขนยาว หัวแบน ตัวนี้แพรใช้ลงคอนซีนเลอร์บริเวณใต้คิ้ว เพื่อให้ทรงคิ้วดูคมมากยิ่งขึ้นแต่จริงๆแปรงนี้ ใช้สำหรับลงเครื่องสำอางเนื้อครีมได้หมดค่ะ

228/ Luxe Creaseแปรงกลม ฟูๆ เป็นพู่ๆ เบอร์นี้ใช้สำหรับตาค่ะ แพรชอบใช้เบอร์นี้เบลนสีให้เข้ากัน วันไหนอยากคัดเบ้าตาเบาๆ ก็จะใช้ตัวนี้ค่ะ

231/ Luxe Petit Creaseตัวนี้เหมือนเบอร์ 228 ขนาดจะเล็กกว่า แต่ขนจะแน่นกว่า ตัวนี้แพรชอบใช้เวลาคัดเบ้ามากก เพราะหัวเล็ก ทำให้บังคับบริเวณที่เราอยากคัดเบ้าได้ง่ายขึ้นค่ะ

227/ Luxe Soft Definerแปรงหัวแบนๆ แต่ขนฟู ตัวนี้แพรเอาไว้ลงอายชาโดวบริเวณเปลือกตาค่ะอาจจะเพราะหัวใหญ่ เวลาอยากลงสีอะไรที่ลงทั่วเปลือกตา ก็ใช้เบอร์นี้

230/ Luxe Pencilแปรงหัวกลม เหมือนดินสอชมชื่อเลยเบอร์นี้แพรจะใช้ลงอายชาโดวบริเวณขอบตาล่าง เพราะวาดสะดวกกว่าเบอร์อื่นๆ

234/ Luxe Smoky Shaderแปรงหัวแบน แต่ขนจะไม่ฟูเท่าเบอร์ 227 ขนจะแน่นกว่าแพรเลยเอาเบอร์นี้ทาอายชาโดวสีเข้มๆบริเวณปลายหางตาค่ะ

237/ Detail Shaderแปรงหัวแบน เล็กจิ๋วที่สุดในเซตแปรงตาเซตนี้ ตัวนี้แพรใช้ลงอายชาโดว หรือชิมเมอร์บริเวณหัวตา หรือบริเวณที่ต้องใช้ดีเทลเยอะๆ เพราะหัวเล็กใช้แล้วงานจะออกมาละเอียดค่ะ

ก็จบไปแล้วนะคะ สำหรับการบอกหน้าที่แปรงแต่ละอย่างแต่ถ้ายังงง เดี๋ยวจะเอาภาพประกอบมาให้ดูค่ะเอาให้แบบ อ่านกระทู้จบ ต้องใช้แปรงให้ได้55555

เบอร์ 110 เอาไว้สำหรับคอนทัวร์หน้าก็ลงคอนทัวร์ตามภาพประกอบเลยค่ะ

เบอร์ 127 เอาไว้ทาแก้มจะทาเข้มๆทำเป็นคอนทัวร์หรือทาฟุ้งๆ บริเวณโหนกแก้มก็ได้เหมือนกันน

เบอร์แปรงสำหรับลงอายชาโดวบริเวณต่างๆค่ะ

ขออภัยอย่างแรงง สำหรับการลงสีของแพร แงงงเอาเป็นว่า ความสวยความงามไว้ก่อน เอาให้รู้ตำแหน่งการใช้แปรงพอเนาะ555

เบอร์ 317 ใช้เขียนวิง อายไลเนอร์ คมกริบบเบอร์ 322 เขียนคิ้วเบอร์ 230 ใช้ลงอายชาโดว ทาบริเวณขอบตาล่างเบอร์ 231 ใช้ไล้ดั้งได้ค่ะเบอร์ 233 ลงคอนซีนเลอร์ใต้คิ้ว เพื่อให้คิ้วคมมากยิ่งขึ้นเบอร์ 237 ลงอายชาโดว ชิมเมอร์ ที่หัวตา หรือบริเวณที่อยากได้งานละเอียด

ก็จบไปแล้วนะคะ สำหรับวิธีใช้แปรงแต่งหน้าแบบต่างๆจริงๆ เราสามารถเลือกแปรงที่เราคิดว่าเหมาะกับการใช้บริเวณนั้นตามใจชอบก็ได้ค่ะแปรงบางตัว สามารถใช้แทนกันได้เพราะฉนั้น ถ้าถามว่าจำเป็นมั้ยที่ต้องมีแปรงหลายด้าม ส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นขอแค่มีเท่าที่เราใช้ ตัวไหนที่คิดว่าใช้แทนกันได้ ก็ไม่จำเป็นต้องหามาเก็บไว้ 5555

กระทู้นี้ไม่มีหน้าตัวเองเลยย5555 ทิ้งท้ายซักหน่อยยภาพนี้ก็ใช้เซ็ตแปรงนี้แต่งหน้านะคะ

รูปการ์ตูน สีที่ลงอาจจะแปลกๆแต่พอมาใช้บนหน้าก็ไปได้อยู่นะ 5555

*ถ้ากระทู้นี้มีข้อผิดพลาดอะไรไป ต้องขอโทษจากใจจริงๆค่ะ เพราะแพรก็ไม่ใช่ระดับช่างแต่งหน้าเน้อ ยังเป็นแค่มือสมัครเล่นอยู่ค่ะ *

กระทู้หน้าจะเป็นกระทู้อะไร ติดตามแพรกันต่อได้นะคะ ขอบพระคุณค่าาา

Snowwypraewa

Snowwypraewa

สวัสดีค่ะทุกๆคน
ขอบคุณมากๆที่ติดตามแพร แล้วก็คอยอ่านกระทู้ของแพร
ตอนนี้แพรอายุ 22 ปีค่ะ (แต่หน้าเกินวัยไปแล้ว55 )
ปัจจุบันกำเรียนเภสัชอยู่ค่ะ

ฝากติดตามกันไปนานๆเลยนะคะ
สัญญาว่าจะทำกระทู้ออกมาให้ชมกันบ่อยๆ ^^

FULL PROFILE