เทียบกันจะจะ "6 Cleansing oil ราคา Drugstore" ตัวไหนมาวิน

23 10

ผลิตภัณฑ์ล้างหน้าที่ขายตาม Drugstore หรือ supermarket มีมากมายหลายแบบ

จะสูตรน้ำ cold cream แบบเช็ดออก หรือ 3 in 1 แบบไม่ต้องล้างโฟมซ้ำแและบำรุงไปเลยก็มี

เราก็ลองมาเกือบทุกประเภทแล้ว ที่ติดใจใช้ยาวๆ ก็เห็นจะเป็นประเภท oil เพราะล้างแล้วไม่แห้งตึง แถมไม่เปลืองสำลีด้วย (จริงๆ เป็นคนขี้เกียจนี่เอง)

บวกกับช่วงนี้เพื่อนฝน (บล็อกเกอร์ตากล้องประจำของเรานี่เอง) ก็อินกับ cleansing oil

ซื้อมาลองหลายตัว ของเราก็มีอยู่หลายตัว ตัวแปลกๆ otop อย่าง Orice ที่แม่บังเอิญได้มาพอดี ก็เลยเหมือนเป็นสัญญาณว่า "ทำรีวิวสิ" ตึ๊ง ขึ้นมา

จึงเป็นที่มาของกระทู้ "6 Cleansing oil ราคา Drugstore" ครั้งนี้เจ้า :)

*กระทู้นี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผู้ร่วมทดสอบ 2 คน คือ

ดาว : สภาพผิวผสม ผู้มีสิวอุดตันตลอดเวลา และผิวอักเสบเป็นระยะ ผิวไม่แพ้ง่าย

ฝน : สภาพผิวแห้ง ปกติไม่มีสิว แต่สิวจะมาเมื่อนอนดึกและไม่ยอมอาบน้ำ!! ผิวไม่แพ้ง่าย

เกณฑ์การให้คะแนนอิงจากปัจจัยต่อไปนี้

1. ราคา
  2. สี
  3. กลิ่น
  4. ความหนืด
  5. ความรู้สึกสะอาด
  6. ความรู้สึกหลังการใช้
  7. คะแนนภาพรวม
  8. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่

Muji Cleansing Oil 200 ml. : 259 บาท

ความเห็นดาว : สาวผิวผสม

1. สี : 4/5 สีเหลืองจางมากกก 
  2. กลิ่น : 4.5/5 ไม่มีกลิ่น หักนิดเพราะบางทีก็อยากให้มีกลิ่นอ่อนๆ สดชื่นดี
  3. ความหนืด : 4/5 เหลว ส่วนตัวชอบให้มีความหนืดหน่อย 
  4. ความรู้สึกสะอาด : 4.5/5 สะอาดดี
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 4.5/5 โอเค หน้าไม่แห้งตึง
  6. คะแนนภาพรวม : 4.5/5 
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : ซื้อซ้ำมาเป็นล้านขวดแล้วจ้า เพราะราคาที่เป็นมิตรมาก บวกกับคุณภาพที่เรามั่นใจจากแบรนด์ Muji (loyalty สุดค่ะงานนี้) เหมาะสำหรับใช้หน้าร้อนนะ สบายผิวดี 
ความเห็นฝน : สาวผิวแห้ง

1. สี : 4/5 สีเหลืองจางๆ
  2. กลิ่น : 5/5 ไม่มีกลิ่น   
  3. ความหนืด : 5/5 หนืดกำลังดี 
  4. ความรู้สึกสะอาด : 5/5 รู้สึกสะอาดมาก
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 5/5 รู้สึกดี ใช้แล้วหน้าไม่แห้ง ไม่มีอากาแพ้ใดๆ เป็นมิตรกับหน้า
  6. คะแนนภาพรวม : 5/5 
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : ส่วนตัวเราชอบแบรนด์ Muji อยู่แล้ว เราลองใช้ผลิตภัณฑ์เขามาหลายตัว ตัวนี้ก็เหมือนกัน เราว่าคุณภาพดีเกินราคามาก ตัวเดียวเอาอยู่ #แนะนำ #ซื้อซ้ำ #ตัวนี้คุณแม่รักมากเลยค่ะ !

Snail White Cleanser & Makeup Remover 151 ml. : 490 บาท

1. สี : 5/5 ใส
  2. กลิ่น : 5/5 หอม แบบรู้ว่าใส่น้ำหอม แต่เราชอบนะ 555
  3. ความหนืด : 5/5 หนืดปานกลาง 
  4. ความรู้สึกสะอาด : 4.5/5 เหลือความมันเล็กน้อย
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 5/5 ชุ่มชื่นดี
  6. คะแนนภาพรวม : 4/5 หักเรื่องราคาแอบแพง กับตอนทดสอบจริง ลิป มาสคาร่า และ eye liner ออกไม่เกลี้ยง 
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : อาจจะซื้อเวลารู้สึกผิวหน้าค่อนข้างแห้ง และถ้าแต่งหน้าหนัก ให้ใช้ eye&lip remover ช่วยเช็ดอีกแรง

1. สี : 5/5 ใส
  2. กลิ่น : 4/5 มีกลิ่นพองาม  
  3. ความหนืด : 3/5 ค่อนข้างหนืด
  4. ความรู้สึกสะอาด : 5/5 รู้สึกสะอาดมาก 
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 5/5 รู้สึกดี ใช้แล้วหน้าไม่แห้ง ไม่แพ้จ้า 
  6. คะแนนภาพรวม : 4/5 เมื่อเทียบราคากับคุณภาพแล้ว โอเคนะ reasonable price พอซื้อได้
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : จากการทดสอบแล้ว จะเหลือร่องรอยทางอารยธรรมของลิป, มาสคาร่า และอายไลเนอร์ ถ้าเป็นคนแต่งหน้าจัดเต็ม เราว่าใช้ Eye & Lip Makeup Remover เช็ดออกต่างหากดีกว่า แต่ถ้าแต่งหน้าเบาๆไม่หนัก ตัวเดียวก็พอเอาอยู่นะ ส่วนจะซื้อซ้ำมั้ย ขอคิดดูก่อน (แต่นี่ก็ขวดที่ 2 นะจ้ะ อิอิ) 

Chifure 220 ml. : 409 บาท

1. สี : 5/5 ใสแจ๋ว
  2. กลิ่น : 5/5 ไม่มีกลิ่นเลย 
  3. ความหนืด : 4.5/5 กำลังดี หนืดกว่า Muji แต่เบากว่า Snail White
  4. ความรู้สึกสะอาด : 5/5 สะอาดดี
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 4.5/5 โอเคเริด ไม่แห้งตึง แต่ไม่ทิ้งความเหนอะผิว
  6. คะแนนภาพรวม : 4.5/5 หักเรื่อง packaging หน่อย พลาสติกก๊องแก๊ง และตอนทดสอบจริง ล้างได้ไม่เกลี้ยงกริบ
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : ซื้อสิ ราคาสบายกระเป๋า แบ่งเพื่อนใช้ไม่ต้องหวงให้หน้าแห้ง 

2. กลิ่น : 5/5 ไม่มีกลิ่น 
  3. ความหนืด : 5/5 หนืดกำลังดี หนืดไม่มากเท่า Snail White
  4. ความรู้สึกสะอาด : 4/5 ก็รู้สึกสะอาดปกติ
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 4/5 รู้สึกดี ใช้แล้วไม่แห้งตึง ไม่แพ้จ้า
  6. คะแนนภาพรวม : 4/5 
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : เป็นตัวเลือกที่ดีนะ ส่วนตัวเราคิดว่ามันค่อนข้างอ่อนโยน เป็นมิตรกับหน้ามาก ไม่มีสี ไม่มีกลิ่น คนที่ผิวบอบบางน่าจะใช้ได้ ส่วนเรื่องซื้อซ้ำ ขอคิดดูก่อนนะ  

DHC 70 ml. : 520 บาท

1. สี : 4/5 เหลืองอ๋อย แบบ olive oil แต้ๆ 
  2. กลิ่น : 4.5/5 โอลีฟลอยมาแต่ไกล ใครชอบแนวอโรม่าน่าจะดีค่ะ
  3. ความหนืด : 4/5 หนืดปานกลาง
  4. ความรู้สึกสะอาด : 5/5 สะอาดทะลุทะลวง 
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 4.5/5 โอเคนะ ไม่เอี๊ยด และไม่เหนอะ
  6. คะแนนภาพรวม : 4.5/5 สะอาดสมเป็นตัวดังจริงๆ ส่วนผสมก็ธรรมชาติดี หักเรื่องราคากับสีที่ดูไม่ชวนใช้เท่าไหร่
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : เคยใช้แล้วชอบมาอยู่ระยะนึง ตอนที่ตลาด oil ยังไม่บูม แต่ตอนนี้มีตัวเลือกเยอะขึ้น ก็เลยคิดว่าตัวนี้อาจจะพักไว้เป็นของขึ้นหิ้ง เผื่อวันไหนคิดไรไม่ออกจริงๆ ค่อยวนกลับมาที่เจ้คนนี้ แนะนำ สำหรับคนที่ขอชัวร์ๆ ไว้ก่อน หรืออยากจะลองใช้เป็นตัวแรก ก็ถือว่าเริ่มต้นด้วยประสบการณ์ที่ดีแน่นอนเจ้า

1. สี : 3/5 ความเหลืองมีอยู่จริง
  2. กลิ่น : 4/5 มีกลิ่นพองาม
  3. ความหนืด : 2/5 เหลวมาก 
  4. ความรู้สึกสะอาด : 5/5 รู้สึกสะอาดมากกกกก
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 5/5 รู้สึกสะอาดดีมาก หน้าไม่แห้ง ไม่แพ้ 
  6. คะแนนภาพรวม : 4/5 เพราะแอบราคาสูง 
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : นี่เป็นหารทดลองใช้ DHC ครั้งแรกของเรา ปรบมือค่ะ! สมแล้วที่เป็นตำนาน สะอาดดีมากสมราคา ถึงสีจะไม่ชวนใช้ และราคาก็ไม่เบา แต่เราอาจจะซื้อซ้ำนะ #แนะนำ 

Glow Mori 120 ml. : 199 บาท

1. สี : 5/5 ใสไม่มีสี
  2. กลิ่น : 5/5 หอมอ่อนๆ สดชื่นนน
  3. ความหนืด : 4.5/5 ค่อนข้างเหลว
  4. ความรู้สึกสะอาด : 4.5/5 รู้สึกล้างออกง่ายดี สะอาด 
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 4.5/5 ทิ้งความชุ่มชื้นเล็กน้อย
  6. คะแนนภาพรวม : 5/5 เป็นอะไรที่โป๊ะแตกสำหรับเรามาก เพราะเป็นแบรนด์ที่ไม่เคยรู้ว่าแอบดังเงียบๆ (?) มาซักพัก ราคาดีงาม ให้จ้องตอน Watson ลดราคา ขนาดพกพาสะดวก กลิ่นอ่อนๆ สดชื่น อะไรจะปานนั้น เนื้อคู่ชั้นนี่นา
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : รอช้าอยู่ไย วิ่งไป Watson แป๊บ

2. กลิ่น : 3/5 มีกลิ่นพอสมควร แต่กลิ่นโอเคน๊า เราแค่ชอบแบบไม่มีกลิ่นมากกว่า
  3. ความหนืด : 2/5 เหลวมาก (ไม่ใช่ไม่ดีนะ เราแค่ชอบความหนืดกำลังดี อันนี้เหลวไป)
  4. ความรู้สึกสะอาด : 4/5 รู้สึกสะอาดปกติ  
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 4/5 โอเคนะ ไม่แห้งตึง ไม่แพ้
  6. คะแนนภาพรวม : 3/5 ก็โอเคนะ หักเรื่องความเหลวกับกลิ่น เราแอบเทคะแนนให้ตัวที่ไม่มีกลิ่นและมีความหนืดกำลังดีมากกว่า
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : ราคาเป็นมิตรมาก มีโอกาสซื้อซ้ำสูง

Orice 150 ml. : ราคาไม่แน่ใจจ้ะ ถ้าสนใจ เดี๋ยวหาให้นะ ;)

1. สี : 4.5/5 เหลืองอ่อน
  2. กลิ่น : 3.5/5 ดอกไม้ไทยค่อนข้างแรง อาจจะจับกลุ่มฝรั่ง
  3. ความหนืด : 4.5/5 ปานกลาง
  4. ความรู้สึกสะอาด : 4/5 กลางๆ ต้องล้าง 2 รอบ เพื่อความมั่นใจ แต่ล้างออกด้วยน้ำง่ายดี
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 4/5 แห้งตึงเล็กน้อย อาจจะเหมาะกับคนผิวมัน
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : ขอไปเสาะหาราคาและที่จัดจำหน่ายให้ก่อนนะ ภาพรวมโอเคนะ มีลูกเล่นแบบใส่ข้าวเมล็ดข้าวลงไป และเคลมว่าส่วนผสมเป็นออแกนิคด้วย แพ็คเกจก็น่ารักดี สู้ต่อไปแบรนด์ไทยของเรา! 

1. สี : 3/5 ความเหลืองมีอยู่จริง
  2. กลิ่น : 3/5 มีกลิ่นหอมแบบหมักๆของดอกไม้ไทย โอเคนะ แค่เราชอบแบบไม่มีกลิ่นมากกว่า
  3. ความหนืด : 4/5 ค่อนข้างเหลว 
  4. ความรู้สึกสะอาด : 4/5 รู้สึกสะอาดปกติ
  5. ความรู้สึกหลังการใช้ : 4/5 โอเคนะ หน้าไม่แห้ง ไม่แพ้จ้า
  7. คำแนะนำ/ซื้อซ้ำหรือไม่ : เป็นแบรนด์ไทยที่คุณภาพดี แพคเกจจิ้งน่ารัก มีกิมมิคเมล็ดข้าวในขวดด้วย ถือว่าโอเคเลยทีเดียว แอบเชียร์ (แต่ยังไม่รู้ราคากับสถานที่จัดจำหน่ายเลย ตึ๊ง! รอดาวไปสืบแปป) 

ครบ 6 ตัวแล้วจ้าาา อย่าสงสัยว่าทำไปแขนเปลี่ยนเป็นสีชมพู

ไม่ได้แพ้หรืออะไร แต่ทาๆ ลบๆ ล้างๆ หลายรอบ เลยเป็นแบบนั้น 555

ใครมีตัวไหนเริดๆ แนะนำใต้กระทู้เลยนะ จะไปตำบ้าง :)

จะ High end/ Low end มาได้หมดถ้าสดชื่นนน

เจอกันกระทู้หน้า!

**

ดาว & ฝน

MissionisPossible

MissionisPossible

FULL PROFILE