[Review]เมื่อชะนีขี้เกียจ อยากลองเปลี่ยนแปลงตัวเอง พุงหาย ก้นเด้ง ไม่เข้าฟิตเนส?!

398 167

สวัสดีค่า นี่เป็นการตั้งกระทู้ครั้งแรกของเราที่จีบัน และครั้งแรกในชีวิตกับการรีวิวอะไรแบบนี้หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะคะ (:..*ขอบอกก่อนนะคะว่าเราไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญอะไร เราแค่ทำในสิ่งที่มันได้ผลต่อตัวเรา หากผิดยังไงช่วยชี้แจงด้วยนะคะ*

เราจัดว่าเป็นคนอวบๆบวมๆมาตลอด ไม่ถึงกับอ้วนมาก สูง 155 ซม. เคยหนักสุด 58 กก. ปัจจุบัน 46-47 กก. ค่ะ เราออกกำลังกายที่บ้านเกือบทุกวัน และคุมอาหารไปด้วยในตัว ทำติดต่อกันเป็นเวลา 7 เดือน ผลที่ได้ตามภาพข้างล่างเลยค่า (การคุมอาหารสำคัญมากจริงๆ)

จะเห็นว่าพุงป่องมาก 55555555555 (จริงๆพองกว่านี้อีก แต่หารูปไม่เจอ)

• ภาพซ้าย ปี 2015 ตอนยังไม่คิดจะออกกำลังกาย
  • ภาพขวา 2017 ปัจจุบันค่ะ ถ่ายวันนี้
ต่อมาเราเริ่มออกกำลังกาย มาเริ่มกลางๆปี 2016 แต่ไม่คุมอาหารค่ะ ออกกำลังกายไม่สม่ำเสมอด้วย และเคยพยายามอดอาหาร สุดท้ายก็จุดจบเดิมๆ ‘กลับมากินหนักกว่าเดิม’ ตัวระเบิดเลยทีนี้ น้ำหนักจาก 56 ทะลุไป 58 ท้อเลย เพราะฉะนั้น ขอบอกเลยตรงนี้ ว่าห้ามทำ! ห้ามอดอาหารเด็ดขาดนะคะ เพราะจะโหย กลับมากินเยอะกว่าเดิม (เตือนแล้วนะ 555555)

พอหลังจากตัวแตกเริ่มไม่ไหวกับตัวเอง เพื่อนทักบ่อยมาก ถ่ายรูปออกมาก็ไม่สวย ไม่มั่นใจ เผละ ขาแขนใหญ่ไปหมด อึดอัดตัวเอง พุงก็ใหญ่เป็นโอ่งเลย แล้วเราชอบไปทะเล ใส่ bikini ก็ไม่สวย คราวนี้ถึงจุดเปลี่ยนเลยค่ะ ตั้งมั่นกับตัวเองอีกครั้งว่าเราต้องทำให้ได้!

แต่....

ขี้เกียจเข้าฟิตเนสจังเลย ไม่มีใกล้ๆบ้านแถมเป็นคนไม่ชอบออกกำลังกายข้างนอก คาร์ดิโอก็ไม่ชอบทำ ทำไมขี้เกียจแบบนี้เนี่ย (ตีตาย) 55555555 เราเลยลองวิธี ‘Home Workout’ ดู คือเป็นการออกกำลังกายแบบไม่ใช้อุปกรณ์น่ะค่ะ ทำท่าง่ายๆอยู่ที่บ้าน ชิลๆ แต่ได้ผลนะเออ! ทำเป็นเล่นไปปปป

มาดูผลที่ได้จากการเวิร์คเอาท์อยู่บ้าน ไม่เข้าฟิตเนส ไม่คาร์ดิโอ และคุมอาหารกันค่ะ

*ต่อจากนี้คือวิธีที่เราออกกำลังกาย ตามวีดีโอใน Youtube นะคะ มาเริ่มเลย!*

[*Edited] ก่อนจะเปลี่ยนไปทำแต่ละคลิป ให้พักได้ไม่เกิน 1 นาทีนะคะ// สำหรับคำถาม เราออกกำลังกายทั้งหมดนี้ใน 1 วันค่ะ เวลาพักก็พักไม่เกิน 2 วันติดค่ะ (ไม่งั้นจะขี้เกียจ 555) และทั้งหมดนี้ใช้เวลารวมๆ ชั่วโมงครึ่ง เองค่า :D

เริ่มแรกวอร์มอัพเล็กๆน้อยๆ ยืดเส้น แล้วก็ทำตามคลิปของคุณนัทค่ะ (เราใช้ดรัมเบลหนัก 2.5 กก.)

แขนของเราจะไม่ห้อย ถ้าเราทำ triceps kick back : triceps workout 

ต่อมาเราก็จะทำการ Squat ทั้งหมด 150-200 ครั้ง โดยแบ่งเป็น 3-4 เซต เซตละ 50 ครั้ง (หากพึ่งเริ่มแรกๆไม่ต้องเยอะขนาดนี้ก็ได้นะคะ เราทำจนชินแล้ว) *โดยเราจะทำสควอทปกติสลับกับ Parallel Squat/Dumbbell Split Squat*

ต่อด้วยแขนค่ะ เราใช้ดรัมเบลหนัก 2.5 กก. อันนี้ดีมากนะคะ แขนเล็กลงจริงๆ

►How To Lose Arm Fat 

แขนเสร็จไปขาต่อค่ะ อันนี้เหนื่อยมาก (เป็นการคาร์ดิโอไปในตัว) แต่เห็นผลจริงๆนะ ขาเล็กลงแถมได้ก้นมาด้วยนะเธอ!!►Miley Cyrus Workout: Sexy Legs

ขาเสร็จต่อด้วยหน้าท้องนะคะ คราวนี้จะต่อเนื่องมาก full body กันเลยทีเดียว ใครไม่ไหวค่อยๆนะคะ ไม่ต้องรีบร้อน

5 Minute Ab Workout

คลิปนี้ทำวน 2 รอบค่ะ ►9 Exercises For A Flat Stomach

อันนี้ก็วน 2 รอบ ►How to Lose Belly Fat: 5 Minute Abs

ขอพักลงรูปคั่นค่ะ 5555555555 เห็นแล้วท้อกันใช่มั้ย? อย่าพึ่งท้อน๊าาา

คิดว่าจบแล้วใช่ป่ะ? ยังงงงงงงง ยังไม่จบบบบบ! นิสาไม่โหดไปใช่มั้ย? (ไม่หรอก 555) นี่เราไม่เข้าฟิตเนส สายขี้เกียจ ไร้เครื่องช่วยนะคะ เราต้อง work hard กันนิดนึงเนอะ no pain, no gain ค่า

ปิดท้ายด้วยการทำท่า Plank ค่า 2-4 เซต เซตละ 1 นาที ต่อด้วยฮูล่าฮูปอีก 20 นาที (เพื่อนถามทำไมเราเอวคอดจัง เราคิดว่าเพราะฮูล่าฮูปเนี่ยแหละ)

จบแล้วค่า Workout Routine ของเรา มีเท่านี้เอง ลองเริ่มทำดูนะคะ

*เรื่องการ Diet*ขอบอกอีกครั้งนะคะว่าเราไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญและไม่ได้มีความรู้เรื่องโภชนาการมากนัก เราไม่ขอตอบว่าเราคุมอาหารยังไง เรากินอะไรบ้าง เพราะแต่ละวันของเรามันแรนด้อมมากๆ กินไม่เหมือนกันเลย แต่ที่อยากแนะนำก็คือ...

• ลดของทอด/ของมัน/ขนมกรุบกรอบทุกชนิด/fast food
  • ลดเค็ม
  • ลดของหวาน
  • ทานผัก/ผลไม้ และดื่มน้ำเยอะๆ
  • ไม่ดื่มน้ำอัดลม และไม่ดื่มแอลกอฮอล์ (เราไม่ชอบอยู่แล้ว)
  • พยายามทานให้คลีนๆเข้าไว้ ปรุงน้อยๆค่ะ เมนูอาหารคลีนมีเยอะแยะ ลองดูนะคะ
  • ที่สำคัญ ห้ามอดอาหาร! กินให้ครบทุกมื้อ

แล้วอย่าไปสนใจสเกลบนเครื่องชั่งมากนัก (เราไม่ชั่งน้ำหนักมา 5 เดือน พึ่งมาชั่งเร็วๆนี้เอง) อยากให้ตั้งใจทำและดูที่รูปร่างของตัวเองดีกว่าค่ะ น้ำหนักลดไม่ได้แปลว่าผอมลงนะคะ บางคนไปลงพุง บางคนไปลงแขน เราต้องบาลานซ์มันเนอะ

อยากให้ตั้งใจทำ ผลที่ได้รับกลับมามันคุ้มค่าอย่างแน่นอนค่ะ เราขอสนับสนุนให้ทุกๆคนหันมาออกกำลังกายนะคะ ไม่ได้ทำเพื่อให้คนมาชื่นชม แต่ทำเพื่อตัวเราเองล้วนๆเลย นอกจากสุขภาพร่างกายจะแข็งแรงแล้ว ยังเป็นการเสริมสร้างความมั่นใจให้ตัวเองด้วยนะคะ ขอจบการรีวิว (อันยาวเหยียด) ไว้เท่านี้ค่ะ หากผิดพลาดยังไงต้องขออภัยด้วยนะคะ มือใหม่หัดรีวิวจริงๆ

Keep being FIT!

Nisa - Bornasleo ♌️

Bornasleo

Bornasleo

มือใหม่หัดเขียน Blog หากผิดพลาดยังไงต้องขออภัยด้วยนะคะ ตั้งใจพิมพ์ทุกตัวอักษร หวังว่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆไม่มากก็น้อย ☽

FULL PROFILE