HOW-TO สาวผิวแทนอยากสวยใสแบบสาวเกาหลีเมืองโซล

17 7

สวัสดีค่ะพี่ๆน้องๆเพื่อนชาวจีบันทุกคน

วันนี้ เดมก็กลับมาในลุค สาวผิวแทนก็เป็นสาวเกาหลีได้ ใครว่าผิวแทนผิวสองสีจะแต่งลุคเกาหลีไม่รอด ไม่จริงค่ะขอเถียงเราทุกคนสามารถแต่งหน้าได้ทุกลุค ขอแค่มีความมั่นใจแต่งลุคไหนก็เกิดค่ะ สาวเกาหลีไม่จำเป็นต้องลงรองพื้นขาวๆ เราผิวสองสีก็ลงรองพื้นสีเดียวกับผิวขอแค่ให้ผิวดูสุขภาพดีชุ่มชื่นก็โอแล้วค่ะ

มาเริ่มกันเลยดีกว่า

• ก่อนที่เราจะแต่งหน้าก็ลงลิปมันให้ทั่วริมฝีปากบำรุงก่อนที่จะทาลิปค่ะปากเราจะได้ไม่แห้งแตก
  • ต่อไปเราก็จะฉีดสเปรย์น้ำแร่บำรุงผิวหน้าให้ชุ่มชื่นก่อนที่จะลงเมคอัพต่างๆ

• ลงเบสซิมเมอร์ตัวนี้ก่อนลงรองพื้นเพื่อให้หน้าดูเปล่งประกายแบบสาวเกาหลี เราก็จะลงบริเวณทีโซนจุดไฮไลท์โหนกแก้มทั้งสองข้าง
  • เราก็จะฉีดน้ำแร่ลงฟองน้ำฉีดให้ชุ่มฟองน้ำเลยนะคะเดมจะใช้วิธีนี้แทนเอาฟองน้ำจุ๋มน้ำ ( เพราะมันสะดวกหรือขี้เกียจเดินไปห้องน้ำนั้นเอง555 )

• มาลงรองพื้นกันทารองพื้นให้ทั่วใบหน้า ค่อยๆใช้ฟองน้ำกดๆลงผิวเพื่อให้ได้ผิวที่ดูธรรมชาติมากที่สุดถึงจะโบกไปเยอะก็ตาม555
  • ทาคอนซีลเลอร์ที่ใต้ตาทาให้เป็นรูปสามเหลี่ยม และทาคอนซีลเลอร์แบบแท่งลงบริเวณรอยสิวจุดด่างดำต่าง ใช้ฟองน้ำเกลี่ยให้เรียบร้อย

• ลงไฮไลท์แบบน้ำบริเวณทีโซนต่างๆแบบเดิมเลยค่ะ หน้าต้องพุ่งๆๆๆ
  • ลงบลัชคุชั่นที่แก้มทั้งสองข้างเดมเลือกใช้สีพีชออกส้มๆ

• ทาแป้งบริเวณที่มันใครผิวมันตรงไหนก็ลงตรงนั้นเลยเดมจะลงทีโซน ถ้าสาวคนไหนผิวแห้งก็ไม่ต้องทาได้เลย
  • ยิ้มหวานๆๆแล้วปัดแก้มทั้งสองข้างตามรูปแก้มเลยค่ะ

• ต่อที่คิ้วใช้ดินสอวาดโครงคิ้วไม่โก่งนะคะ สาวเกาเขาคิ้วตรงกันแต่เราก็ขอนิดนึงมัน
  • ใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นทาทับลงที่ด้านในของคิ้วเลย
  • ลงสีอ่อนบริเวณหัวคิ้วให้คิ้วดูไม่ปริง
  • ใช้มาคาร่าปัดคิ้วให้ทั่วจะคิ้วสีที่ต้องการและเป็นทรงสวย

• สีที่1 เริ่มแรกในการแต่งตา เดมใช้สีแรกเป็นสีแมททาลงบริเวณหัวตาด้านในและ หางตาตรงเบ้าตา
  • สีที่2 ลงใต้ตาและย้ำที่เบ้าตาให้มีสีที่ชัดขึ้น
  • สีที่3 ทาสีนี้ลงบริเวณกึ่งกลางตาและใช้แปรงเกลี่ยให้เข้ากัน
  • กรีดอายไลเนอร์ยาวและต่ำลง ดัดขนตาและปัดมาคาร่าทั้งด้านบนและขนตาด้านล่าง ใช้อินไลน์เนอร์เขียนขอบตาด้านใน
  • สีที่4 ทาลงบริเวณหัวตาให้ดูสว่างสดใสขึ้น

• ถึงจะลุคเกาหลีก็ต้องมีคอนทัวร์ให้หน้าดูมีมิติกันบ้างลงแบบเบามือนะคะ 
  • ลงไฮไลท์แบบฝุ่นบริเวณทีโซนที่เดิมที่เราทาแบบน้ำเลย เช่นโหนกแก้ม ปลายจมูก คาง มุมปาก 

• มาทาปากกัน เดมลงสีด้วนในปากแล้วใช้นิ้วมือเรานี้แหละเกลี่ยสีลิปลงมา ให้ดูด้านในสีเข้มด้านนอกสีอ่อนได้ลุคสาวเกาสุดๆ
  • เสร็จแล้วเราก็ต้องฉีดน้ำแร่ลดความร้อนของผิว หลังจากแต่งหน้าในขั้นตอนสุดท้ายก็ถือเป็นเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะในลุคเกาหลีสุขภาพดีแบบนี้

Before & After

แค่นี้ก็เสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะในลุคสาวผิวแทนอยากสวยใสแบบสาวเกาหลีเมืองโซล

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาดูนะคะ หากผิดพลาดประการใดขออภัยณที่นี้ด้วยนะคะ แล้วเดมจะกลับมาทำ HOW-TO หน้าแน่นอน จุ๊บ

Nattida dame

Nattida dame

สวัสดีค่ะพี่น้องเพื่อนๆชาวจีบัน เราชื่อ เดม นะคะ
DAMEMADAME

FB: Nattida dame Khajonwiboonphon
IG: damemadame

FULL PROFILE