น้ำสมุนไพร ดื่มง่ายจริงหรือ...?

3 6

เมื่อก่อนหากนึกถึงเครื่องดื่มสมุนไพร หลายคนก็คงคิดถึง น้ำที่มีกลิ่นเหม็นเขียว สีไม่สวย รสชาติไม่ค่อยอร่อยถูกปากเท่าใดนัก แต่ทุกวันนี้ ได้มีการพัฒนา ให้มีสีสันและรสชาติที่ดีขึ้น

เครื่องดื่มสมุนไพร จึงกลับมานิยมอีกครั้ง ไม่ว่าจะเป็น น้ำกระเจี๊ยบ,น้ำใบบัวบก,หรือแม้กระทั่งน้ำตะไคร้

สรรพคุณที่มากมาย  จึงเหมาะกับหนุ่มสาวสายHealthy และคนที่รักสุขภาพ

ส่วนตัวผมเองได้ลองทำตามคำแนะนำของหลายๆคน ที่ผมเคยตั้งกระทู้ถามไป เกี่ยวกับเรื่องสมุนไพร และวิธีการทำ และหาข้อมูลวิชาการทางโภชนาการเพิ่มเติม ก็ได้เห็นถึงสรรพคุณต่างๆมากมาย ไม่ว่าจะเป็นแก้ร้อนใน กระหายน้ำ ลดไข้ ปรับสมดุลร่างกาย หรือแม้กระทั้ง ช่วยเรื่องโรคหัวใจ ลดความดันโลหิต เบาหวาน อาการอื่นๆอีกมากมาย

สูตรก็หาได้ไม่ยากเลยครับ และวิธีการทำก็ไม่ได้ยุ่งยากเท่าไหร่ แถมถ้าเราทำเองก็ถูกปาก หรือ จะให้สะดวกก็หาซื้อได้ตามเยาวราชบ้าง แถวตลาดในหมู่บ้านบ้าง หรือร้านสะดวกซื้อก็มีขายนะ(ส่วนตัวคิดว่าหวานไปหน่อย)  ยังไงก็อยากชวนเพื่อนๆ มาดื่มน้ำสมุนไพรกันเยอะๆนะครับ

delano

delano

FULL PROFILE