ลาก่อนความหวาน ขอทางให้สายเผ็ชหน่อย | แต่งหน้าไปปาร์ตี้แบบสาวมั่นกันเถอะ ^^

13 9

สวัสดีค่าทุกคนน พลอยเองงงง ^ ^How to ที่2ตามมาติดๆ สืบเนื่องจากHow toที่แล้วที่จับเพื่อนสาวมาลองแต่งตัวแต่งหน้าทำผมสไตล์ตัวเองก็อยากลองสลับร่างกับนางบ้าง เลยลองแต่งหน้าแต่งตัวเป็นสายแซ่บดูมั่ง55555ลุคนี้สามารถแต่งไปเที่ยวสวยๆ หรือว่าแต่งไปงานต่างๆตามสไตล์สาวแซ่บ สาวเผ็ชได้ค่ะ  ไม่ว่าจะเป็นงานวันเกิด งานปาร์ตี้สังสรรค์ชิวๆ หรืออย่างช่วงนี้อย่างที่เริ่มจัดกันแล้วก็คงจะเป็นงานบายเนียร์ของมหาวิทยาลัยต่างๆ ใครอยากลองผันตัวเป็นสายแซ่บ ลองมาแต่งตามกันดูส่วนพลอยจะแต่งออกมาแล้วรอดมั้ยย ต้องไปดูกันน 555555  เย้

เอาล่ะ มาดูดีกว่าว่าพลอยมีขั้นตอนยังไงบ้างงง

ขั้นตอนแรก มาเผยหน้าสด พลังความโทรมหลังสอบ คือแย่แบบแย่มาก ใต้ตาดำมาก เยี่ยงศพมากๆ 5555เริ่มต้นพลอยลงกันแดดก่อน ขั้นตอนนี้สำคัญนะคะ ที่ไหนๆก็มีUV พลอยใช้ของChou อันนี้ลูกรัก ถ้าดูมาหลายๆฮาวทูจะเห็นว่าพลอยใช้ตัวนี้ตลอด เพราะพลอยหน้ามันง่าย แต่ตัวนี้ไม่มัน เลยไม่เป็นอุปสรรคของการแต่งหน้าสำหรับพลอยเลย จากนั้นลงไพรเมอร์กันค่ะ ยังคงใช้ของThree เหมือนเดิม แด่ความลูกรักนี้ ลงให้ทั่วใบหน้า จะได้ผิวโกลว์ๆ สวยงามตามท้องเรื่อง จากนั้นลงรองพื้นค่ะ ฮาวทูนี้พลอยเลือกใช้ Nars matte velvet ส่วนตัวชอบตัวนี้มาก ในวันที่แต่งหน้ารีบๆหรือไม่อยากได้ความแน่นมาก มันเป็นเนื้อครีมอ่าค่ะ เกลี่ยง่าย ไม่หนา แต่ปกปิดดี ยังเป็นผิวอยู่ แต่ถ้าวันไหนที่ต้องการความเป๊ะทนนานๆหน่อยพลอยก็จะใช้ตัวNars All day luminous จริงๆก็ดีทั้งคู่ แค่ตัวvelvetรู้สึกว่าใช้ง่ายกว่า ไม่ต้องประณีตเวลาเกลี่ย55555

อ้ะ ต่อออ หลังจากนั้นเรามาปิดใต้ตากันค่ะ        พลอยลงลิปสติกสีส้มจาก4U2บริเวณใต้ตา เป็นรูปสามเหลี่ยมคว่ำแล้วแท็บให้กระจายตัว จากนั้นรอสักแปบนึง นับ1-30ก็ได้ ไม่ก็ร้องเพลงไปท่อนนึงค่ะ ให้นางเซ็ตตัวนิดนึง แล้วลงคอนซีลเลอร์ทับ ฮาวทูนี้ก็ยังใช้คอนซีลเลอร์ของ3CEอยู่เหมือนเดิม

เหยยยยยยยย เหมือนตายแล้วเกิดใหม่ค่ะคุณผู้ช้มมม ฟื้นคืนชีพละค่า น้องกลับมาแล้ว จากศพเป็นมนุษย์อีกครั้ง #น้ำตาจะไหลจากนั้นพลอยลงแป้งฝุ่นเพื่อเซ็ตทุกอย่างและลงแป้งพัฟจากCho ด้วยแปรง เพื่อให้แน่นขึ้นมานิดนึง บริเวณใต้ตาที่เราปกปิดกันไปเมื่อสักครู่นี้ พลอยจะbakeด้วยแป้งฝุ่นเอาไว้ ลงไปเลยค่ะ เต็มที่กะชีวิต เพื่อป้องกันเวลาลงอายชาโดว์ไม่ให้เลอะ แถมเป็นการเซ็ตให้พวกคอนซีลเลอร์อยู่ทนอยู่นานด้วย

ไปต่อค่ะ งานคิ้วต้องมา อันนี้ก็เขียนตามโครงคิ้วเลย พลอยชอบคิ้วตรงๆหน่อย แอบบอกนิดนึงว่า ฮาวทูนี้แอบเขียนหางคิ้วยาวกว่าปกตินิดนึง แอบได้แรงบันดาลใจจากพี่ใหม่ดาวิ ชอบคิ้วพี่เขามากก เลยเอามาลองเขียนตามดู อิอิวิธีก็คือ วาดโครงส่วนท้องคิ้วก่อน(ตามรูปที่1) ลากความยาวตามใจฉัน แต่ทางที่ดีก็ควรวัดความยาวหางคิ้วโดยเอาดินสอวางทาบโดยปลายข้างหนึ่งอยู่ตรงปีกจมูก ปลายอีกข้างอยู่ที่หางตา หางคิ้วจะมีความยาวประมาณช่วงที่ปลายดินสอทางหางตาทาบไปโดนค่ะ จากนั้นก็วาดโครงด้านบนตามโหนกคิ้ว และฝนสีลงในช่องว่าง หัวจางห้างเข้ม แล้วใช้พู่กันค่อยๆเกลี่ยให้สีเสมอกันสุดท้ายเพิ่มความเป๊ะ โดยการเก็บขอบรายละเอียดกรอบคิ้วด้วยคอนซีลเลอร์(ตามรอยประในรูปที่3)ค่ะ

เชดดิ้งกันดีกว่า พลอยใช้สีเชดดิ้งของMerrezcaตัวนี้พิกเมนต์แน่นดีค่ะ ลงบริเวณกรอบหน้า ใต้โหนกแก้ม และข้างสันจมูก จากนั้นมาทาตากันน พลอยใช้อายชาโดว์สติกของNyxสีน้ำตาลส้ม(แบบมีชิมเมอร์) ลงทั่วเปลือกตาและขอบตาล่างจนทั่ว จากนั้นลงสีน้ำตาเข้มเนื้อแมตบริเวณขอบตาบนลงบางๆ จากนั้นค่อยๆลงเกลี่ยไปที่หางตาและคัดเบ้าด้วยสีเดียวกันค่ะ (ตามรอยประของรูปที่3ค่ะ)

จากนั้นลงสีขาวครีมใต้โหนกคิ้วเพื่อเพิ่มมิติ(รูปที่1)และลงอายไลน์เนอร์ให้ชิดขอบตา ตวัดวิงให้สูงขึ้นเล็กน้อย จากนั้นก็ดัดและปัดมาสคาร่ากันเล่ยยยย

ใครที่ชอบตาเบาๆหรือขนตายาวอยู่แล้วจะข้ามการติดขนตาปลอมไปก็ได้ค่ะแต่พลอยชอบติดง่ะ 5555 พลอยเลือกใช้ขนตาปลอมจากEye said soตัวนี้เป็นรุ่นขนตาแบบตุ๊กตา คือจะจับเป็นช่อๆ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะกล่องสีฟ้า ลองตามไปดูในไอจีแบรนด์โนะ จากนั้นเราจะมาสร้างความเฉียบของหางตากัน พลอยลงอายชาโดว์สีเงินแบบสติกของNyxก่อน แล้วตามด้วยสีเงินแบบฝุ่นจากพาเลตของNaked2 จากนั้นบริเวณใต้ตา พลอยจะนำอายไลน์เนอร์มาเขียนโดยลากเป็นเส้นตรงเริ่มจากกลางตาดำเฉียงไปตามหางตาแล้วทำปลายสามเหลี่ยม โดยที่ไลน์เนอร์เส้นล่างจะไม่บรรจบกับเส้นบน จากนั้นค่อยๆใช้พู่กันเกลี่ยให้เส้นที่ลากไปฟุ้งๆหน่อย แต่ไม่ออกนอกเส้นนะคะ แค่ให้มันบางลง จะได้ไม่ดุมาก เอาล่ะ งานยากเสร็จแล้ว มาทำงานง่ายๆดีกว่า

มาปัดแก้มกันค่ะ พลอยใช้สีปัดแก้มจากNyxเหมือนเดิม สีethereal สีนี้มีชิมเมอร์นิดๆ ปัดละวิ้งดี สาวผิวแทนปัดสีนี้เกิดมากกก จากนั้นลงไฮไลท์สีขาวมุกบริเวณโหนกแก้ม สันจมูก กลางหน้าผาก รอยหยักริมฝีปากบนและคาง และขั้นตอนสุดท้ายฟาดปากค่ะ พลอยใช้เบอร์01จากGolden rose ปกติไม่หยิบมาทาเลย เพราะไม่ค่อยได้แต่งตัวสไตล์นี้ แต่พอหยิบมาลองทา เหยยยยย มันดีอะ ตอนแรกนึกว่าทาแล้วจะหน้าหมอง ผิดคาดๆ สายแซ่บสายดาร์กไปตำค่ะ คุ้มค่า ราคาย่อมเยา เริ่สสส

อ้ะ เสร็จจจจจจจ เป็นยังไงบ้างคะ เพิ่งลองผันตัวเป็นสายแซ่บเต็มตัว5555 แต่เดี๋ยวก็กลับไปเป็นแบบเดิมแหละ55555 น้องพอรอดมั้ยคะคุณพี่ > <

อย่างที่บอกค่ะว่า กระทู้นี้สืบเนื่องมาจากจับเพื่อนมาลองแต่งสไตล์ตัวเอง และกระทู้นี้ก็ไปลอกวิถีการเป็นสาวแซ่บจากเพื่อนมา เลยเอารูปการสลับร่างสลับวิญญาณมากฝากค่ะ รวมไปถึงCompleted lookของฮาวทูนี้ด้วย มาดูกันน

สุดท้ายย Completed look

ก็หวังว่าฮาวทูนี้จะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับทุกคนที่เข้ามารับชมนะคะ

หากมีข้อผิดพลาดประการใด พลอยขอภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

มีอะไรก็เข้ามาคอมเมนต์แนะนำ คุยกันได้นะคะ

แล้วเจอกันใหม่ฮาวทูหน้า

สวัสดีค่าาา บายยยย ^3^

Sugartanatsh

Sugartanatsh

สวัสดีค่า:)
แนะนำตัวเลยละกัน ชื่อ พลอยนะคะ^^
พลอยชอบแต่งหน้าแต่งตัว แต่เป็นสาวสายหวาน นานๆจะแต่งแซ่บที5555
ชอบหาหาเทคนิคแต่งหน้าเพิ่มเติม ใครมีอะไรดีๆก็แนะนำกันได้นะค้า
ยินดีที่ได้รู้จักค่า<3

FULL PROFILE