[ REVIEW ] ใช้แล้วดีก็ว่าดีกับ คสอ ราคานักศึกษา

24 9

สวัสดีจ้าววว จำได้ว่าตั้งกระทู้ล่าสุดไปเมื่อตอนปีใหม่กับกระทู้ของดีประจำปี 2016 คือห่างไปนานม๊ากกก เหตุเพราะเมย์มีงานและสอบหนักมากค่ะ 555 ตอนนี้สอบเสร็จแล้วจึงมาลั้ลลาได้ เย้

ขอเชิญมาเปิดกรุ คสอ สำหรับคนขี้เกียจแต่งหน้าเหมือนเมย์นะคะ  คือของพวกนี้ขาดไม่ได้ ใช้ทุกวัน ขาดไปซักอย่างนี่เหมือนศพดีๆ เลย 555 (ขอพื้นที่ให้นิสิตได้สวยบ้างนะคะ) กระทู้นี้จึงเน้นขอที่ราคาไม่แพง ซื้อมาใช้ตามกันได้แบบไม่เจ็บตัว (ส่วนเมย์นั้นสาหัสไปแล้วค่าา) หรือราคาอาจจะสูงขึ้นนิดหน่อยแต่ใช้แล้วคุ้มค่าคุ้มราคาแน่นอนจ้า

ไปค่ะ เริ่ม!!

1. Chao Nang Perfect Bright UV 2 Way Powder Foundation SPF20 PA+++ #01 #02

บอกตามตรงว่าซื้อตามรีวิวคนอื่นค่ะ 555 นิยามสั้นๆ ของแป้งตัวนี้คือ  เนียน  คุมมัน  กันเหงื่อ  แป้งถูกและดียังมีอยู่จริงนะคะ  บางคนอาจจะบอกว่าเนื้อมันหนาไป  แต่สำหรับเมย์คือใช้พัฟทาเดี่ยวๆ แล้วไปเรียนมันก็อยู่ทนนะ  ระหว่างวันก็มีซับๆ หน้าบ้าง  เมย์ใช้ 2 เบอร์ค่ะ  01 เอาไว้ลงช่วงใต้ตาที่คล้ำๆ ให้มันดูสว่างขึ้นมา  02 เอาไว้ใช้กับทั้งหน้า  ตอนปาดลงหน้าแอบดูคล้ำๆ ไปนิดนึงแต่พอทาทั้งหน้าแล้วมันพอดีมาก  ไม่วอก  อาจเป็นเพราะเป็นคนขาวเหลืองด้วย 555 ตัวตลับอาจจะไม่ได้ดูสวยมากแต่เราดูคุณภาพข้างในค่ะ  รักมากกกกก

ราคา : 290 บาท

2. The Saem Cover Perfection Tip Concealer #01

ด้วยความที่เมย์เป็นคนใต้ตาคล้ำมากกกกก ไอเท็มนี้จึงขาดไปไม่ได้เลย วันไหนไม่ได้แต่งหน้าก็ต้องใช้ปิดใต้ตาบ้าง คล้ายๆ จะเป็นปัจจัยสำคัญไปแล้วว 55555 หลายๆ คนอาจไม่คุ้นชื่อแบรนด์นี้เนาะ นางอิมพอร์ทมาจากเมืองเกาหลีจ้า เห็นเล็กๆ แบบนี้นางเนื้อแน่นมาก เม็ดสีแบบแต้มนิดเดียวแล้วเกลี่ยได้ไกลมากค่ะ เป็นลูกรักตัวใหม่หลังยี่ห้อ Collection ของ Collection เนื้อจะแมทกว่าและไม่แน่นเท่านี้นะบอกเลย บางคนผิวใต้ตาแห้งแล้วใช้ของ Collection อาจจะมีขุย แต่ตัวนี้ไม่เป็นจ้าา แมทพอประมาณและกลบใต้ตาคล้ำๆ ของเมย์มิด ระหว่างวันแทบไม่ตกร่องเลยถ้าเราเช็ตแป้งดีๆ ที่ประทับใจอีกอย่างคือนางมี 3 เบอร์และเป็นโทนเหลืองทั้ง 3 เบอร์เลย (แต่ 01 อาจจะมีชมพูนิดๆ) เคยเอามาปิดรอยสิวแล้วมิดมาก ยอมใจความแน่นเลยค่ะ ที่สำคัญมันไม่แพงเลยค่าคุณผู้โช้มมม ซื้อมาตุนได้สบายๆ รับรองว่าน้องๆ นักเรียนก็สามารถซื้อใช้ได้นะจ๊ะ

ราคา : 187 บาท

3. Cute Press Professional Eyebrow Pencil Waterproof 

เขียนคิ้วตัวนี้เนื้อนุ่ม เขียนง่าย แปรงก็นุ่มมาก เวลาใช้แปรงคิ้วแล้วไม่เจ็บเลย ส่วนเรื่องความติดทนนั้นก็ถือว่ากันน้ำกันเหงื่อได้ดี แต่ถ้าเผลอไปเกาคิ้วก็หลุดนะ 55555

ราคา : 179 บาท 

4. Mille Superstar Glittering Gel Liner Waterproof

อันนี้สีอะไรเมย์จำไม่ได้ สีออกขาวๆ วิ้งๆ บอกเลยว่ากลิตเตอร์แรงมากค่าาา ใครอยากได้งานวิ้งหัวตาแบบขั้นสุด เขียนตรงนี้เห็นไกลถึง 500 เมตรนะต้องไปจัดอะ ไม่ใช่งานวิ้งๆ ธรรมชาตินะ มันคืองานใหญ่ 55555 ใครอยากใช้ไปออกงานนี่เหมาะเลย ตาเราจะวิ้งวับมีประกายสุดๆ เมย์มักจะเอามาเขียนในวันที่นอนไม่ค่อยพอ ใช้คอนซีลเลอร์ปิดใต้ตาแล้วยังบดบังความโทรมไม่ได้ ตัวนี้จะช่วยได้มาก นี่ใช้มานานมากแล้วก็ยังไม่หมดเลย และจะยังใช้ต่อไปเรื่อยๆ หมดแล้วซื้อต่อแน่นอนค่ะ

ราคา : จำไม่ได้ค่ะ นานม๊ากกก

5. Cosluxe Trust Me Auto Pencil Eyeliner

มาถึงงานธรรมชาติ แต่งเหมือนไม่ได้แต่งมาแล้วค่าา ตัวนี้จะสีขาวๆ เงินๆ เหลือบมุกแบบธรรมชาติมาก เขียนบางๆ เบาๆ ก็สวย นางไม่มีกลิตเตอร์ใหญ่ๆ มาให้ดูวิ้งเกินไป เนื้อนุ่มนี่โอเคเลยค่ะ เขียนแล้วไม่ค่อยเจ็บตาเท่าไหร่ แต่ก็นุ่มน้อยที่สุดใน 3 ตัว

ราคา : จำไม่ได้ค่ะ

6. Cute Press Glitzy Eyes Waterproof Gel Liner #Glitzy Champagne

ตัวนี้มาแหวกแนวมากเลยค่ะเพราะเป็นสีออกทองๆ แชมเปญๆ ได้ฟีลอบอุ่นๆ หน่อย ตัวนี้เมย์ชอบใช้ใน everyday look คิดอะไรไม่ออกก็หยิบตัวนี้ ไม่วิ้งไปไม่บางไป จะไปใช้ mille ก็กลัวว่าจะวิ้งไป กลัวเพื่อนตกใจ 55555 เนื้อนุ่มเขียนง่ายแต่หัวใหญ่ไปนิด เวลาเขียนถ้าไม่ตั้งสติดีมันจะเกินขอบเขตง่ายมาก 555

ราคา : 179 บาท 

7. A'PIEU Marker Pen Tint #Love Me Coral

ทิ้นท์จากเมืองเกามาแล้วค่าาา นางมาในรูปหัวปากกาแหว่งๆ 555 คือด้านที่แหว่งจะเป็นรูปโค้งรับกับริมฝีปากเราค่ะ ทำให้ทาง่าย ส่วนสีเป็นสีส้มอมชมพูสวยมาก ทาบางๆ แล้วดูเด็กลงไปอี๊กกก เมย์เอาไว้ทาด้านในปากแล้วทาลิปสีชมพูนู้ดๆ สวยใสน่าร้ากกก เห็นแบบนี้ติดทนมานะคะ อยู่ตั้งแต่เช้ายันเช็ด คสอ ออก 555 ใครที่อยากได้แบบสีบางๆ จางๆ อาจจะทายากไปนิดเพราะสีเค้าแน่นมากค่ะ เมย์ได้มาจากร้านหิ้วหลังมอนะคะ ไม่รู้ว่าในชอปจริงๆ ราคาเท่าไหร่

ราคา : 180 บาท

8. IN2IT Gel Tint #Melon

เป็นทิ้นท์อีกตัวที่ใช้มาตั้งแต่มัธยมแล้วนะคะตัวนี้ ยังไม่เปลี่ยนใจ หมดแล้วซื้อใช้ซ้ำเรื่อยๆ เกลี่ยแล้วเป็นสีชมพูอมส้มเบาๆ สีไม่ชัดแน่นเหมือนตัวแรกนะคะ ออกแนวใสๆ ทาไปโรงเรียนครูก็จับไม่ได้ (เพราะเมย์ทาไปทุกวัน 555) น้องๆ นักเรียนคนไหนอยากได้ทิ้นท์สีสวยๆ พี่แนะนำตัวนี้เลยค่ะ ราคาไม่แพง ติดทนด้วยนะ

ราคา : 99 บาท

9. NYX Soft Matte Lip Cream #Zurich

ใครปากแห้ง ปากลอก เคยทาลิปจิ้มจุ่มแมทแล้วเป็นขุยมาลองตัวนี้เลยค่ะ เมย์เป็นกรณีข้างต้นเลยค่อนข้างท้อกับการทาลิปจิ้มจุ่มแมทมากกก ทาแล้วไม่เคยรอดเลยซักแบรนด์ แต่ถามว่าเข็ดมั้ย ไม่ 55555 เห็นรีวิวบ่อยว่าตัวนี้เน้อไม่แห้งมาก แต่ติดไม่ทนเท่าพวกที่แมทจริงๆ เมย์ไม่ซีเพราะจะได้เช็ดออกง่ายๆ 555 ใช้ตัวนี้แล้วประทับใจตรงที่ทาง่าย กลบสีปากมิด กลิ่นหอมเหมือนขนม เนื้อเซ็ตตัวแบบแมทสวยแบบไม่แห้งจนตึงปาก แท่งต่อไปมาอีกแน่นอนค่ะ 555 เนื้อนางจะคล้ายๆ วิปครีม ทาแล้วไม่หนักปากเลย ส่วนสีนั้นนน เมย์สีจะออกชมพูอมน้ำตาลนิดนึง ทาแล้วได้ฟีลสดใสๆ สีคล้ายสีปากเดิมเมย์เลย 555 เมย์ว่าสีนี้ทาแล้วรอดกับหลายสีผิวนะ เพราะมันไม่อ่อนและเข้มจนเกินไป เรื่องติดทนก็ไม่ได้ทนมากเท่าพวกที่แมทมาก มีหลุดบ้างแต่ก็เติมระหว่างวันได้ไม่มีปัญหา ถ้าใครว่าสีมันเข้มไปก็สามารถเอามาแตะที่ปากแล้วเกลี่ยเอาได้เลย เราจะได้ฟีลเหมือนทาลิปแมทเลยแหละแต่สีบางกว่า สรุปคือชอบค่ะ มันทาง่ายดี เดี๋ยวมีสีต่อไปมาอีก 555

ราคา : 295 บาท

10. 4U2 Lipaholic #MayyR

นางเป็นลิปที่ถูกและดีมากกกก และสีก็สวยมาก เราเป็นสายแต่งน้อยแต่สวยมากค่ะเลยซื้อมาหลายแท่งแล้ว 55555 สีมันแบบ everyday look จริงๆ ออกชมพูเจือส้มอมน้ำตาล เนื้อเป็นแบบกึ่งแมทนิดๆ ถ้าใครอยากได้แมทกว่านี้ก็ใช้ทิชชู่ซับๆ ก็ได้ เรื่องความติดทนก็พอประมาณ แต่ใครแคร์คะ นางถูกค่ะ ซื้อติดกระเป๋าไว้ทุกใบเอาไว้เติมระหว่างวันเลยจ้าาา 555 ความแน่นของสีนี่ต้องยกให้นางเลย แน่นเกินราคาจริงๆ โอ้ยดีไปอี๊กกก 55555 สัญญาว่าจะซื้อต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเลิกผลิต 555

ราคา : 100 บาท

จบกันไปแล้วกับการรีวิวของราคาน่ารักๆ ราคานักเรียนนักศึกษาอย่างเมย์นะคะ  หวังว่าใครที่รุ่นราวคราวเดียวกันอยากได้เครื่องสำอางมาแต่งแต้มสีสันบนใบหน้าแต่ราคาไม่แพง  กระทู้นี้น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีให้นะคะ  เลิฟๆ

MayPannapat

MayPannapat

สวัสดีค่ะ ชื่อเมย์นะคะ
มีผิวผสม-ขาดน้ำค่าา
เมย์คลั่งไคล้ในสกินแคร์มากกกๆ
คอนเซ็ปท์ผิวเมย์คือ "ผิวดี อะไรก็ดี"
เป็นคนขี้เกียจใช้รองพื้นเพราะตื่นสาย
อะไรที่ทำให้ผิวสวยเลยก็ชอบสรรหามา

ชอบรีวิว skincares มากกว่า cosmetics ค่ะ

E-mail : pannapat2539@gmail.com

FULL PROFILE