การต่อใบขับขี่

ขอนอกเรื่องไปไกลนิดนึงนะคะ คือว่าจะไปต่อใบขับขี่จาก 1 ปี เป็น 5 ปีนะค่ะ แต่ว่าไม่แน่ใจในเรื่องหลักฐานที่ต้องเตรียมไป เพราะว่าทะเบียนบ้านไม่ได้อยู่ที่นี่นะค่ะ กลัวว่าจะมีปัญหา  จะไปต่อใบขับขี่ที่ขนส่งสมุทรปราการนะค่ะ ได้ยินว่าเค้าทำเป็นแบบสมาร์ทการ์ดแล้ว เลยขอถามสาว ๆ หน่อยค่ะ ว่าต้องเตรียมหลักฐานอะไรไปบ้าง ขอบคุณนะคะ ^^ 
หลักฐานที่ใช้ในการขอหรือต่ออายุใบขับขี่

1. ใบขับขี่ใบเดิม
2. รูปถ่าย 1 นิ้ว 2 ใบ*
3. สำเนาทะเบียนบ้าน
4. สำเนาบัตรประชาชน
5. ใบรับรองแพทย์

ถ้าจะทำเป็นแบบสมาร์ทการ์ดก็ไม่ต้องเอารูปถ่ายไปค่ะ ไปถ่ายรูปที่โน่นได้เลย

เมื่อวานน้าเพิ่งไปทำมาค่ะ

ใช้บัตรประชาชน ค่ะ

แต่เรื่องทะเบียนบ้านนี่ไม่แน่ใจนะค่ะ

ถ้ายังไงลองโทรไปถามเพิ่อความแน่ใจดีกว่าค่ะ

เบอร์...ถ้าเจอแล้วจะมาโพสให้นะค่ะ หาแป๊ปป
ไปแต่เช้าหน่อยก้อดีนะค่ะ แฟนเพิ่งไปต่อเมื่อวาน(อยู่สมุทรปราการเหมือนกัน) บัตรสมาร์การ์ดเหมือนกัน รอต่อคิวถ่ายรูปยาวมาก นานพอตัวเลยค่ะ ว่าแล้วก้อยังไม่เห็นบัตรสมาร์ทการ์ดของแฟนเลยอ่า ....
เบอร์นี้จ้า

02-272-3100 เจ้าค่ะ

บางคนบอกว่าต้องใช้ใบรับรองแพทย์ด้วยง่า
สำหรับ เอกสารที่ใช้เหมือนกับที่คุณ oHLa บอกหมดเลยคร๊า
ต้องใบรับรองแพทย์ด้วยค่ะ

รอบที่แร้วไม่มีอดต่องะ
ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ ทุก ๆ คน ^^
เพื่อนเพิ่งไปต่อมาจ้า
ใช้แค่ใบรับรองแพทย์กับสำเนาบัตรประชาชนค่ะ
แล้วก็เอาบัตรประชาชนตัวจริงไปด้วย

อ่า ... สำเนาทะเบียนบ้านนี่ไม่ต้องมีไปด้วยก็ได้ใช่ป่าวคะ เพราะถ้าไม่งั้นเดี๋ยวต้องกลับไปเอาที่บ้านที่นครนายกอะค่ะ

โทดคับ

ต้องใช้ใบรับรองแพทย์แน่หรอ

ดูจากทางเว็บกรมการขนส่งพื้มที่4 เขตหนองจอก กรุงเทพฯ

เค้าบอกว่าถ้าหากไม่เกิน1ปีหลังจากหมดอายุ ไม่ต้องใช้ใบรับรองแพทย์ก็ได้หนิครับ

รบกวนผู้รู้ตอบด้วย ขอมั่นใจ จะได้ไม่ต้องไปเสียเวลาขอใบรับร้องแพทย์

ปล. ทำเรื่องเกี่ยวกัยเอกสารเดี๋ยวนี้ เรื่องๆหนึ่งใช้เวลาไปทั้งวันแย่ๆ
ใบขับขี่หมดอายุค่ะ ขาดห้ามเกินกี่เดือนค่ะ .................

ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ

^JE_AB^
ใบขับขี่หมดอายุห้ามเกินกี่เดือนคะ
แล้วอยู่เขตนวมินทร์ต่อใบขับขี่ได้ที่ไห
...ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
ส่งเมลมาบอกด้วยนะคะ
khem2629live55@hotmail.com
แล้วถ้าเปลี่ยนที่อยู่ในทะเบียนบ้านแล้ว

แต่ยังไม่ได้ทำบัตรประชาชนใหม่

ทำไงดีค่ะใช้ได้มั้ยค่ะ

หรือว่ายังไงช่วยตอบด้วยค่ะผู้รู้

พอดีจะไปต่อใบขับขี่อ่ะค่ะ

แล้วห้ามขาดเกิน1ปีใช่มั้ยค่ะ
ไปขอต่อใบขับขี่ก่อนหมดอายุ 1 วัน เค้าให้อาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน รูปถ่าย (ถ้ามีการเปลี่ยนชื่อ-สกุล ก็ให้นำหลักฐานไปด้วย) แล้วก็ให้อบรมด้วย 1 ชั่วโมง (ก็ยังงงอยู่ว่า แค่ต่อใบขับขี่ต้องอบรมด้วยเหรอ) ถ้าเป็นประเภท 2 ต้องอบรม 2 ชั่วโมง และเพิ่มใบรับรองแพทย์ด้วยค่ะ ก็เลยยังไม่ได้ต่อ เพราะคงใช้เวลาทั้งวันค่ะ
กรณีอยู่ต่างประเทศแล้ว ใบอนุญาตอายุ 1 ปี ต่อได้ที่ไหนได้บ้างครับ mix korea
ต้องใช้ะเบียนบ้านมั้ยคับเลยมา1วัน
การต่อใบขับขี่วันนี้ไปต่อใบขับขี่มาใช้สำเนาบัตรประชาชน.ใบรับรองแพทย์.รูปถ่ายไม่ต้องใช้แบบสมาทร์การ์ดดีกว่าสวยดี(ทดสอบสายตา.ดึงเชื่อกเหยีบคันเร่ง.เบรค.อบรม 1 ช.ม)
นิก็จะไป
ทัมจากเชียงใหม่ ตอนนี้อยู่กทม แล้วแบบนี้จะต่อกทม ได้ไหม และตอนนี้อยู่แถวสุขุมวิท แบบนี้สํานักงานใกล้แถวนี้มีไม้ หลักฐานอะรัยไปบ้างคะเพื่อนเพื่อน ใครทราบรบกวนบอกหน่อย
ทัมจากเชียงใหม่ ตอนนี้อยู่กทม แล้วแบบนี้จะต่อกทม ได้ไหม และตอนนี้อยู่แถวสุขุมวิท แบบนี้สํานักงานใกล้แถวนี้มีไม้ หลักฐานอะรัยไปบ้างคะเพื่อนเพื่อน ใครทราบรบกวนบอกหน่อย
ถ้าใบขับขี่ใบเดิมหาย แล้วถึงเวลาต้องไปทำใหม่ ต้องทำอย่างไรคะ
เสียค่าใช้จ่ายเท่าไร บอกดั้ยมั้ยจ้า5555
ใบขับขี่หมดอายุต่อภายในกี่วันอ่ะครับ
ใบขับขี่ต่อที่ไหนก็ได้ใช่มั้ยค่ะ ไม่จำเป็นต้องเป็นที่เราทำครั้งแรกใช่มั้ยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again