How to Dip dye hair สีม่วงด้วยยาม่วง 10 บาท ทำเองได้ง่ายๆ

24 15

อันยองทุกคนเจอกันกับจี้อีกแล้ว แต่ว่าวันนี้จี้ไม่ได้มาแต่งหน้าให้ดูนะแต่จี้มาทำผมใหู้กัน นั่นก็คือ Dip dye hair สีม่วงด้วยยาม่วง

เอาจริงๆ มะ คือจี้เห็นมีหลายๆ คนทำสีผมด้วยยาม่วงแล้วดูง่ายจัง ซึ่งเมื่อปีที่แล้วยาม่วงคือ Hot มาก พอจี้มาลองทำคือมันทำได้จริง ทำง่ายด้วย ผมก็ไม่เสีย (สำหรับคนที่ไม่กัดผมนะตัว) แถมราคาดีงาม พระรามแปด เหมาะกับเด็กๆ วันรุ่นๆ กรุบๆ อย่างเราๆ เนอะ 5555 เอาเป็นว่าจะเริ่ดเลออย่างๆ ไปชมค่ะ

มาดูอุปกรณ์ที่เราต้องเตรียมกันก่อนเลย1. ผงกัดสีผม 2. ยาม่วง หาตามร้านขายยาโล๊ดด 3. ทรีสเม้นบำรุงผม หรือครีมนวดผมก็ได้4. กิ๊ฟ5. หวีและแปรงทำสีผม

นี่คือสภาพผมก่อนทำสี และจี้ต้องการจะทำสีม่วงแค่ครึ่งเดียว เลยต้องมีการกัดสีผมที่ช่วงกลางผมถึงปลายผมก่อนเพื่อจะให้ผมสว่างก่อน เวลาย้อมสีม่วงจะได้ออกมาชัดๆ

หลังจากกัดสีผมออกมาแล้ว ผมจะได้สีที่อ่อนลง ซึ่งจี้ใช้เวลาทิ้งไว้ไม่นาน ประมาณ 10 - 15 นาที ตอนนี้พร้อมลงสีม่วงแล้ว

ขั้นตอนการลงสีม่วงก็ง่ายมาก ไม่มีแบบแผนอะไร จี้ใช้ทรีสเม้นผสมกับยาม่วงเลย กะๆ เอาว่าอยากจะได้เข้มประมาณไหน ใส่ยาม่วงมากก็เข้มมาก ใส่น้อยก็อ่อนหน่อย แล้วแต่ชอบ จี้ใส่ม่วงประมาณ 3 ฝาก กับทรีสเม้นแคริ่ง 1 กระปุก ซึ่งมันก็ไม่ได้เยอะมากนะ จากนั้นจัดการละเลงไปเลยทั้งหัว ครึ่งบนที่เราไม่ได้กัดสี สีม่วงก็จะไม่ชัดมาก แต่ช่วงล่วงที่กัดสีนั่น ออกมาดีงามค่า

สีผมออกมาดีงามมาก ชอบจริง ชอบจัง สีติดชัดเจน มีผมด้านหลังที่จี้มองไม่เห็นอาจจะไม่ม่วงมากเท่าข้างหน้า แต่ก็พอใจมากเลยทีเดียวเชียว

เอาล่ะๆ ถ้าใครที่คิดอยากลองทำผมดิปๆ แบบจี้ก็ลองเอาวิธีนี้ไปใช้กันเนอะสำหรับจี้คิดว่ามันค่อนข้างดีเลย นี่ถ้าสีมันเริ่มเฟดกว่านี้ จี้ก็สามารถผสมทำสีม่วงได้ใหม่ได้ โดยที่ผมเราก็ไม่เสีย แถมยังช่วยบำรุงผมไปอีก เอ้า!!!!! ดีงามพระรามแปดขนาดนี้ แถมยังราคาไม่แพง รวมๆ แล้วก็ไม่ถึง 60 บาท เพราะจี้มีทรีสเม้นที่บ้านอยู่แล้ว ประหยัดไปอีก ทำเองได้สบายๆ แล้วกลับมาเจอกับใหม่ มาดูว่าจี้จะมีอะไรมาฝากเพื่อนอีก วันนี้ไปก่อนแล้ว บ๊าย...บายค่า

bengy_gee

bengy_gee

HELLO...
I'M BENGY
Nice to Meet you na ka

FULL PROFILE