อะไรอยู่ใน my everyday look.

21 10

สวัสดีค่า ห่างหายจากการเขียนรีวิวไปนานมาก ฮี่ฮี่ครั้งนี้กลับมากับเครื่องสำอางค์ใหม่ๆเพียบเลยเป็นเครื่องสำอางค์ที่นัทใช้ใน everyday look แต่ไม่ได้ใช้ทุกตัวในวันเดียวนะใช้ของแพงทุกวันก็ไม่ไปก็จะมีทั้งของแบรนด์ และของ drugstore  พร้อมกันรึยังคะ ไปดูกันเลย การพูดถึงผลิตภัณฑ์ในครั้งนี้เป็นเพียงการแนะนำสาวๆที่กำลังมองในผลิตภัณฑ์ชิ้นนี้แต่ส่วนเรื่องประสิทธิภาพมันขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลทั้งนี้นัทอยากให้สาวๆได้ไปลองผลิตภัณฑ์กันด้วยตัวเองเลือกให้เหมาะสมกับผิวเนอะ เพราะถ้าต้องเสียเงินแต่ซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้คงเซ็งน่าดูเลยเอาล่ะเกริ่นมาเยอะแล้ว พร้อมละเนอะ มาดูกันเลย อ่อนัทใส่เลขลำดับในรูปให้ด้วยเผื่ออยากไปหาซื้อจะได้ไม่งงตัวไหนเป็นตัวไหน

นัทจะเริ่มต้นจากหมวดรองพื้นก่อนเลยนะคะ นัทอาจจะไม่ได้รันตามลำดับการใช้นะคะ

1.) ter uv matte cushion #21 คุชชั่นแบรนด์ไทย 'เฑอ' คุชชั่นที่ถูกกล่าวถึงว่าเป็นถูกและดีมีหรอชะนีบ้าเครื่องสำอางค์จะไม่ตำยิ่งถูกและดีด้วยนัทคนนึงแหละที่จะขอไม่พลาด มาพูดถึงผลิตภัณฑ์กันดีกว่า เรื่องควบคุมความมัน กันน้ำ กันเหงื่อ ต้องยกให้เขาจริงๆค่ะนัทไม่มั่นใจว่ามันเป็นคำเคลมของทางแบรนด์ด้วยมั้ยแต่จากการได้ใช้เองโอเคเลยแต่เสียอยู่ข้อเดียวเอง สี.. นัทสั่งเบอร์ขาวสุดนะแต่มันยังเหลืองเกินไปสำหรับนัทอะเสียดายมากๆเลยแต่นัทว่าสาวๆที่ผิวเหลืองน่าจะรักตัวนี้นะเพราะด้วยประสิทธิภาพของเขาและความคุ้มค่า ราคา399 แถมรีฟิลอีกคุ้มยิ่งกว่าคุ้มสำหรับสาวๆผิวขาวเหลืองนัทแนะนำตัวนี้ค่ะราคาไม่แพงประสิทธิภาพคุ้มค่า

2.) wet n wild cover all primer base de teint ไพร์มเมอร์ที่แสนเลื่องลือ คุณเขาป๊อบเพราะส่วนผสมหลักเป็นน้ำและซิลิโคนค่ะ ฟังดูเก๋มันจะเคลือบผิวหน้าไม่ทำให้เกิดสิวอุดตัน นัทไม่ค่อยได้มีโอกาสใช้เพราะนัทผิวค่อนข้างแห้งจะใช้ต่อเมื่อต้องการความติดทนมากๆแต่ใช้ทีไรก็ประทับใจมันทำให้การลงรองพื้นง่ายถึงนัทจะหน้าแห้งแต่ตรงบริเวณจมูกก็ยังมีความมันบ้างซึ่งพอใช้ตัวนี้มีความมันออกมาน้อยมาก นัทชอบตัวนี้มากกว่า laura นะไม่รู้สิ

3.) estee lauder double wear nude cushion stick radiant makeup #bone ซื้อตัวนี้เพราะเห็นมันใช้งานง่าย แล้วก็เคยใช้รุ่นที่เขาเป็นขวดแก้ว แต่แอบเฟลเล็กๆตรงที่เขาไม่ปกปิดเท่ารุ่นขวดแก้วอะ แต่ texture เขาดีมากเลยนะ มันให้ความโกลว์แต่ไม่เหนียวหนุบหนับเก๊ทฟิลมะ ดูผิวสวยกว่ารุ่นขวดแก้ว ก็แฮปปี้แหละเสียดายแค่เรื่องปกปิดแต่ราคาค่อนข้างสูง

4.) mac prep+prime #adjust ตัวนี้ช่วยปรับสภาพสีผิวทำให้เครื่องสำอางค์ติดทนด้วยปกปิดนิดๆทาแล้วหน้าดูฉ่ำๆแต่ำม่มันนะ ใช้แทนรองพื้นได้นะคะแต่ไม่ปกปิดถ้าต้องการการปกปิดแนะนำให้ใช้คอนซิลเลอร์จะดูผิวสวยมากๆเลย

5.)3ce back to baby makeup base #skyblue  ช่วยในการปรับสีผิวลดรอยดำ รอยสิว กระ ตัวนี้โอเคนะมันไม่ทำให้หน้ามันปรับสภาพสีผิวได้ดีทีเดียวเลย 

มาต่อกันในหมวดคอนซิลเลอร์ดีกว่า ยิ่งเรามีผิวต้องปฏิสังขรณ์ซ่อมแซมจะขาดไม่ได้เลยมาดูกันเลยดีกว่าว่ามีตัวไหนที่จะรีเฟรชหน้าของเราได้บ้าง

1.) kate stick concealer คอนซิลเลอร์เนื้อครีมให้การปกปิดสูงนัทใช้กับพวกรอยสิวแดงๆหรือรอยดำ กับใต้ตา ส่วนสิวที่ยังเป็นอยู่นัทชอบใช้คอนซิลเลอร์เนื้อน้ำมากกว่าเพราะแบบครีมมันดูแห้งไปมันจะดูไปเน้นสิวให้ชัดขึ้น

2.) canmake cover&strech concealer uv water proof ตัวนี้นัทใช้ปิดใต้ตา เนื้อเขาดีไม่ค่อยแคร็กแบบตกร่องใต้ตา รู้สึกเหมือนมีความชุ่มชื้นใต้ตาอยู่หน่อยๆโทนสีค่อนไปทางเหลืองด้วยทำให้การปกปิดใต้ตาดูไม่หลอกตามากเกินไป เลิ้บมากกกกกกกกกกกเพราะนัทมีปัญหาใต้ตาคล้ำหนักมากช่วงสอบนี่ไม่ต้องพูดเลย แต่นัทไม่ได้ใช้ตัวนี้เพียวๆนะคะนัทใช้ corrector สีส้มในการช่วยลดความคล้ำของใต้ตาด้วย เพราะขอบตานัทดำมากถ้านัทใช้ตัวเดียวการลงคอนซิลเพียวๆจะดูเทาไปเลย สำหรับสาวๆงบน้อยสามารถนำลิปสติกมาทำcorrectorได้นะคะ สีที่แนะนำเป็นสีส้มค่ะจะได้ไม่ต้องไปซื้อ แต่มีอีกอย่างที่อยากแนะนำคือ catrice all around concealer อันนี้มีหลายสีดี มีสีเขียวที่จะช่วยกลบรอยแดง สีส้มที่จะกลบรอยดำ รอยม่วง มีสีไฮไลท์ สีเฉดดิ้งและคอนซิลเลอร์ เดี๋ยวนัทจะพูดถึงตัวน้ีในหัวข้อถัดไปนะคะ

3.) nyx hd concealer นัทใช้ตัวนี้กับใต้ตาแล้วมันตกร่องอะแต่พอมาใช้ปาดๆทาทั้งหน้าแทนรองพื้นมันดันดีมากแบบหน้าไม่มันเลย นัทเลยจับมันมาทาแทนรองพื้นซะเลย ฮี่ฮี่

4.) the saem cover perfection tip concealer #1.5 คอนซิลเลอร์ที่ดีที่สุดที่เคยใช้มาปกปิดดีมากๆๆๆๆแต่ข้อเสียคือ หาซื้อยากมากกกกกกกกกกกก ของหมดแทบจะทุกสาขาเจอทีนี่เหมา3หลอดตลอดตุนๆๆๆ รอยสิว สิว ตัวนี้เอาอยู่เนียนไม่โป๊ะถ้าเลือกสีดี เนื้อไม่หนาไม่เป็นคราบ ใครมีพิกัดที่มีบอกนะจะพุ่งตัวเหลือตุนอีกหลอดเดียวเอง แง 

เหนื่อยยังทุกคน มาต่อกันที่หมวดมงกุฎของหน้า กั่กๆๆๆ แต่นัทเป็นคนขนคิ้วเยอะมากอยู่แล้วอาจจะไม่ได้มีผลิตภัณฑ์ในหมวดนี้เยอะเท่าไหร่ปะดูกัน

1.) cosluxe slimbrow ที่เขียนคิ้วในดวงใจเส้นเล็กมากสามารถเขียนให้เหมือนคิ้วจริงได้เลยเขียนง่ายเนื้อนุ่มสีติดทน ราคาสูงไปนิดแต่คุณภาพเขาโอเคนะใช้ได้นาน แท่งที่เท่าไหร่แล้วไม่รู้รู้แค่ขาดเธอไม่ได้หัวใจขอสารภาพ อิ_อิ

2.) maybelline fashion brow 24h #dark brown ใช้ปัดเพื่อให้ขนคิ้วสม่ำเสมอมันโอเคนะคิ้วไม่ดูเป็นก้อนๆย้อมขนคิ้วได้ดี

อันนี้คือที่พูดถึงในพาร์ทคอนซิลเลอร์ นี่คือ catrice allaround concealer palette ราคาไม่น่าเกิน200 แต่มันคุ้มจริงๆนะมีทั้ง concealer corrector shading highlight ตลับเดียวเอาอยู่แต่คอนซิลเลอร์ต้องเซทแป้งดีดีนะไม่งั้นตกร่องแต่ถ้าเทียบกับราคาแล้วได้ขนาดนี้เชื่อเถอะคุ้ม

จะแต่งหน้าแต่ซีดเป็นไก่ต้มก็ไม่ไหวแมะปัดแก้มกันหน่อยซีดเดี๋ยวตกใจกันแย่นัทเป็นคนชอบปัดแก้มสีส้มเพราะรู้สึกปัดสีชมพูละหน้าหมองๆอะเลยมีแต่บลัชสีส้ม บ่มแดดเบาๆ พอออออ

1.) eveandboy classic powder blush #pb04 เป็นบลัชชิ้นแรกที่ซื้อเป็นสีส้มละก็รักมากจริงๆคือมันไม่ใช่ส้มแบบที่เคยเจออะ มันเป็นสีแบบอิฐๆส้มแดงๆปัดแล้วดูตากแดดเบาๆ แต่ราคาแอบแรงนิดๆ เราว่ามันคล้าย 4u2 ลองหาสีที่ใกล้กันก็น่าจะมี

2.) wet n wild coloricon #e3282 mellow wine สีแนวเดียวกับeveandboyเลย แต่เนื้อมีความเป็นแป้งมากกว่าแต่ทดแทนกันได้นะ ราคาต่างกันครึ่งๆ5555555

3.) essense silky touch blush #kissable เป็นบลัชสีแดงก่ำๆผสมชิมเมอร์สีทองนัทชอบนะมันทาละขับสีหน้าดีด้วยชิม เมอร์ด้วยด้วยสีของบลัชด้วย ติดทนมากกกกกก ราคาไม่แพงด้วย

4.) majolica majorca cream de cheek liquid blush #pk312 บลัชสีชมพูเนื้อน้ำๆทาแล้วน่ารักดีเป็นชมพูที่ทาละไม่ดำดูแบบสุขภาพดีวิ่งมาเบาๆไรงี้ เว่อร์อะ 555555555 แต่ข้อเสียคือมันใช้ยากคอนโทรลปริมาณยาก เกลี่ยยาก ต้องอาศัยควายเคยชินเหมือนกันในการจะใช้ไม่งั้นนะหน้าชมพูเป็นก้นลิงบาบูนเลย

เหนื่อยกันยังทุกคน นัทห่างหายจากการเขียนรีวิวไปนานรออบนี้เลยอยากเต็มที่อดทนนะไฟท์ติ้งๆๆไปด้วยกันจะหมดแล้ว 

นัทจะมาต่อที่ไฮไลท์ที่นัทกรี้ดกร้าดดด นัทเชื่อว่าหลายๆคนก็คงกรี้ดกร้าด หลายคนอาจมองว่าเมืองไทยปัดไฮไลท์ได้หรอจะดิสโก้มั้ย จะลูกนิมิตรมั้ย แต่ในความจริงมนุษย์คนเราก็ไม่ได้หน้าแมทน้าการปัดไฮไลท์ทำได้ค่ะแต่ควรพอดีไม่ใช่มาเป็นดิสโก้บอลจะตกใจกันเอานะ 55555 เอาล่ะมาดูกันว่ามีไอเท็มไหนบ้างที่น่าสนใจ

นัทขอเปิดตัวด้วย ทาด๊าาาา1.) tarte pro glow นัทได้มาเป็นของขวัญจากครอบครัวในช่วงเทศกาลปีใหม่ค่ะ เป็นพาเลทที่มีทั้งเนื้อครีมและฝุ่น ในส่วนของไฮไลท์คุณเขาส่งเข้าประกวดกันถึง4สี ได้แก่ แชมเปญ ขาวมุก ทอง อมชมพู แต่ราคาโหดได้เรื่องเลยแหละค่ะ 2050 นัทไม่ค่อยแนะนำเพราะเอาจริงๆเราไม่ได้ใช้ไฮไลท์อะไรขนาดนั้น เอาไปแยกซื้อได้อีกหลายชิ้นแน่ะ แต่สำหรับคนที่ชอบปัดไฮไลท์การมีไว้สักตลับก็ไม่เสียหายค่ะเพราะสีเขาสวยจริงๆและสามารถใช้งานได้จริงไม่ดิสโก้โว้โห้แน่นอน~

2.) becca glow on the go #moonstone อันนี้ได้มาเป็นของขวัญอีกแล้ว อันนี้คุ้มสุดคุ้มได้ทั้งไฮไลท์เนื้อฝุ่นกับเนื้อลิคควิดเลย ตัวไฮไลท์เนื้อลิคควิดนัทว่ามันละเอียดกว่า espoirนะ มันดูโกลว์แบบธรรมชาติดีไม่ค่อยมีเม็ดชิมเมอร์ให้เห็นเท่าไหร่ ส่วนไฮไลท์เนื้อฝุ่นตัวนี้ขึ้นชื่ออยู่แล้ว 

มาต่อกันที่งานหน้าเรียว แบบไม่ real เป็นอีกหนึ่งสิ่งที่ขาดไม่ได้จริงๆนะ เหลาดั้งสร้างคางลบกรามต้องอาศัยคุณเขาจริงๆ ตัวแรกที่จะแนะนำ 1.)maybelline v-line duo stick ตัวนี้ซื้อมาลองเล่นขำๆแต่มันใช้ดีอยู่นะมันติดทนสร้างดั้งได้ง่ายเพราะมีความเป็นแท่ง พ่วงมากับอีกฝั่งที่เป็นไฮไลท์แต่นัทไม่ค่อยได้ใช้ฝั่งไฮไลท์ใช้มันมาวาดขอบปากมากกว่า 2.)canmake shading powder#01 เป็นเฉดดิ้งที่เป็นน้ำตาลอมเหลือง ดูเป็นธรรมชาติมากๆเนื้อไม่เป็นฝุ่นเกินไปติดทนดีค่ะ ใช้มานานมากยังไม่ยุบเลย55555 คุ้มสุด ใครที่มองหาเฉดดิ้งที่ไม่อมส้มดูเป็นธรรมชาตินัทแนะนำตัวนี้น้าเพราะคิดไว้แล้วว่าถ้าหมดคงจะซื้ออีกแต่อีกนานแหง

นัทเป็นคนตาสองชั้นหลบในค่ะการแต่งตาทาอายแชโดวเป็นเรื่องยากสำหรับนัทมาก นัทเลยไม่ได้มีอายแชโดวส่วนใหญ่ถ้าอยากใช้ก็จะประยุกต์บลัชออน ทีเขียนคิ้วเอา นัทจะปัดแค่มาสคาร่าค่ะ หรือบางทีก็เขียนขอบตานิดหน่อย แต่ก็มีบางวันที่พักผ่อนน้อยตาสองข้างไม่เท่ากันจนต้องพึ่งสิ๊กเกอร์ นัทก็เลยจะมาแนะนำสิ่งที่มันใช้ดีกับตาที่ปัญหาเยอะอย่างนัท55555555 1.) maybelline volume express turbo boost mascara water proof เป็นมาสคาร่าที่ปัดแล้วดูหนา จะบิ้วท์ให้ยาวก็สามารถทำได้ ไม่แพนด้าเท่าไหร่แต่ก็เคยประสบปัญหาแพนด้าเหมือนกัน แต่เพราะปัดนานอะเช้ายันดึกมันเลยเยิ้มมั้งแต่ถ้าปัดแบบเช้า7-2ทุ่มก็โอเคอยู่นะ

2.) daiso สติ๊กเกอร์ตาสองชั้นจาก daiso นัททิ้งแพคเกจไปแล้วเลยแอบแนบรูปให้ นัทใช้ไซส์เล็กสุดค่ะเพื่อความเป็นความธรรมชาติ มันดีอะยูว์มันเนียนไม่หลอก กาวไม่ดึงหนังตา55555555 ถูกด้วยแนะนำๆๆๆ

3.) beauty people #07 jacqueline coco อินไลน์เนอร์ที่สำหรับนัทมันไม่ไหลไม่เยิ้มเลย แต่เขียนแล้วต้องลืมตาทิ้งไว้ให้เขาเซทตัวนิดนึงแต่หลังจากนั้นสบายขยี้ตายังไม่หลุดเลยแต่ล้างออกยากนิดนึงแต่สำหรับสาวๆที่ชอบประสบปัญหาตาเยิ้มตาดำอยากให้ลองตัวนี้นะราคาไม่แพงติดทนเขาจัดโปรที่beautriumบ่อย

นัทลืมแป้งไปเลยแต่เอาจริงๆนัทเป็นคนที่แต่งหน้าไม่ทาแป้งเลยเพราะผิวหน้าแห้งอยู่แล้วพอทาแป้งละมันจะยิ่งดูแห้ง แป้งตังนี้นัทเอาไว้เซทพวกคอนซิลเลอร์ค่ะ canmake marshmallow finish powderรู้สึกว่าเขาเซทเครื่องสำอางค์ได้ดีมากๆไม่มีตกร่องเลยแล้วก็ไม่มันด้วย แต่นัทก็บอกอะไรมากไม่ได้เพราะนัทก็ใช้แค่เฉพาะจุดจริงๆ

มาถึงอย่างสุดท้ายแล้ว เย่ ~ ดีใจมั้ยทุกคน 

งานปากน่าจุ้บต้องมา และแน่นอนค่ะเราคือทาส3ce หลายๆคนคงเป็นเหมือนกันรึเปล่าชอบสีปากเวลา park sora ทามากแต่ทาไงก็ไม่สวยเท่าเขาแง้ ไม่พูดพร่ำดีกว่ารีบพูดจะได้จบไวไวอ่านกันจนเบื่อแล้วแน่ๆ ตัวแรกเลยเนอะ 1.)3ce mood recipe lip color mini kit นัทเลือก3สีที่นัทชอบที่สุดมาเป็นโทนสีส้มทั้งหมดค่ะ เนื้อแมทแต่ว่าก่อนทาต้องบำรุงปากดีดีเพราะเนื้อค่อนข้างแห้งทายากแต่ถ้ามีผิวปากที่ดีทาสีสวยมากๆ หวีดร้องงง 2.)3ce lip marker #pink ลิปเนื้อน้ำคล้ายๆทิ้นต์มาพร้อมหัวมาร์คเกอร์แต่มันติดทนมากเลยนะสีสวยเหมือนปากสุขภาพดี แต่ติดที่ราคาง่ะดันแพงไปนิดแต่สวยยอมเหมาะกะคนที่ไม่ชอบทาลิปแต่อยากให้ปากดูสุขภาพดี 3.) laneige two tone lip bar #2 red blossom ด้วยความชอบปาก ombre เลยซื้อมาลองเหยมันเวิร์คมีความไล่สีเนื้อลิปมีความชุ่มชิ้นมากทาแล้วปากไม่แห้งเลยอยากให้ได้ลองนะมันสวยคุณค่าที่คุณคู่ควรจริงๆ 4.) three #07 ลิปกลอสที่สีชมพูอมไปทางท่วงหน่อยๆผสมชิมเมอร์สีทองในรูปดูชมพูนะแต่ของจริงมันอมม่วงๆ นัทชอบนะทาละปากดูฉ่ำๆคงเพราะชิมเมอร์ในลิปด้วยแต่ไม่ได้วาวจนน่าเกลียดนะก็ดูปากอิ่มๆหน่อย ทาทับลิปแมทก็สวยไปอีกแบบ

5.)in2it lasting lipstick #la05 sepia อันนี้ซื้อเพราะทวิตเตอร์ล้วนๆ เขาบอกมันเหมือน etude,3ce ถูกและดีแบบนี้มีหรือจะพลาดพุ่งตัวไปสีสวยมากแดงก่ำๆทาบางๆจะดูปากแดงๆน่ารักดีเนื้อเขาไม่แห้งด้วยแหละ ดี๊199หรือเปล่าไม่มันใจแต่สวย 6.)dhc lip cream นัทเป็นคนทานน้ำน้อยมากๆค่ะในแต่ละวันแล้วปากก็แห้งแตกมากด้วย ต้องอาศัยลิปในการช่วยให้ปากยังมีชีวิตต่อ ตัวนี้ดีมั้ยก็ดีค่ะแต่นัทชอบตัว blistexสีแดงมากกว่ามันให้ความชุ่มชื้นมากกว่า ว่าจะถ่ายมาแต่หาไม่เจอ 

จบแล้ว เย่ เป็นไงบ้างคะมีใครใช้ตัวไหนแล้วรู้สึกเหมือนกันบ้างมั้ยอย่าลืมมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะคะแล้วก็หวังว่าทุกคนจะชอบรีวิวนี้ก็หวังว่ามันจะเป็นอีกหนึ่งตัวช่วยหรือทางเลือกในการตัดสินใจซื้อของนะคะอย่าลืมต้องลองด้วยตัวเองนะเพราะสภาพผิวของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกันมันอาจจะดีแค่กับนัทหรือมันอาจจะไม่ดีเพราะนัทใช้ผิดอยากให้ลองกันด้วยตนเองมากกว่า สุดท้ายนี้ขอบคุณที่อ่านจนจบนัทอาจจะเขียนขาดตกบกพร่องตรงไหนก็ต้องขโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะไว้มีโอกาสจะมาแต่งหน้าโดยใช้ของพวกนี้ หรืออาจจะครีเอทลุคสนุกๆกันเ๊นอะ แล้วไว้เจอกันโอกาสหน้าค่า xoxo

missdnprd

missdnprd

FULL PROFILE