How-to แต่งตามน้องน้ำตาล #Top 6 Miss Universe ด้วยเครื่องสำอาง Drugstore

15 16

หวัดดีค่าสาวๆ รีวิวนี้เป็นรีวิวที่ 2 ของเราแล้ววววววนะ เห็นช่วงนี้ใครๆก็อินกับเทรนด์การแต่งหน้า กับลุคของ น้ำตาล ชลิตา สวนเสน่ห์ Miss Universe Thailand 2016 เราเลยไม่อยากตกกระแสกับเค้า วันนี้อยู่ว่างๆเลยหยิบเอาเครื่องสำอางมาลองแต่งเล่นๆดู มาดูกันเลย

วันนี้เราเลือกใช้เครื่องสำอาง Drugstore ทั้งหมด ซึ่งจะเหนว่ามีทั้งแบรนด์ไทย และแบรนด์นอกหาซื้อง่ายแถมราคาดี๊ดี คุ้มมากๆ ค่า เน้นงาน Clouda เยอะหน่อยนะคะ เห่อนิดหน่อยเพิ่งซื้อมา 5555

มา!!! เริ่มจากลงรองพื้นก่อนเลย เราเลือกใช้รองพื้นของ SRICHAND luminescence ตัวใหม่ที่เพิ่งออกมา คือแบบ!!! เนื้อรองพื้นมันเริดอ่ะแกรรรร ชั้นเลิฟฟ เพราะให้ความปกปิดบางเบา เน้นงานผิว กลืนลงผิวค่อนข้างดี ต่อด้วยลงแป้งของ Clouda Smooth and stay oil control pressed powder SPF 20 เบอร์ #02 ที่เราเลือกใช้แป้งตัวนี้เพราะเนื้อแป้งของ Clouda เค้ามีความเป็นเนื้อแมทสูง ปกปิดดีเยี่ยมเนียนกริบ เหมาะกับลุคน้องนำตาลที่เราจะแต่งวันนี้มากๆ

ต่อที่คิ้วเลยเนาะ เราเลือกใช้ Clouda Eyeshadow palette nude 2 metallic ทาที่คิ้วค่ะสีที่ใช้เป็นสี 1 กับ 2 เราทาผสมกัน ใช้พู่กันที่เป็นแปรงหัวตัดนะคะ แล้วเลือกหัวแปรงที่มันแข็งหน่อยจะได้ง่ายกับการวาดทรงคิ้วค่ะ อ่อ..อย่าลืมเอาพู่กันจุ่มน้ำให้หมาดๆแล้วค่อยเอามาจุ่มสีนะ ทริคนี้มันจะทำให้สีคิ้วเราเข้มขึ้นค่า

มาดูที่ตากันต่อเล้ย ลุคน้องนำตาลสามารถใช้พาเลทของ Clouda ตลับเดียวจบ แนะนำให้สาวๆลองไปเล่นดูกัน เพราะโทนสีสามารถใช้ได้ทุกวัน มีทั้งเนื้อแมทและเนื้อชิมเมอร์ ใช้ได้ทั้งกับคิ้ว ตา ไล้ท์ดั้ง เราใช้สีที่ 1 ทาบริเวณรอบๆเปลือกตาตั้งแต่หัวตาจนถึงหางตาแล้วทาที่หัวตาล่างด้วยคะ ค่อยใช้สีที่ 2 ทาที่หางตาล่างและหางตาบน ช่วงตาบนทามาถึงกึ่งกลางตาแล้วต่อด้วยสีที่ 5 เป็นสีดำ ทาทับลงบนสีที่ 2 ตรงหางตาล่างและบน เพื่อให้เกิดความคม ชัด ลึก เพิ่มมิติให้ดวงตา จากนั้นต่อด้วยสีที่ 3 และ 4 ทารอบๆหางตาเพื่อให้สีที่เราลงมาทั้งหมดเกิดความฟรุ้งไม่ดูแข็งจนเกินไป ไม่งงเนาะ อย่าลืมดูภาพปลากรอบ 555555++

พอเส็ดแล้วทีนี้ก็ดัดขนตาต่อด้วยการเขียนอินไลน์เนอร์ เราใช้สีดำใน Eyeshadow palette ส่วนอายไลเนอร์เราใช้ของของ Misstine super blackปัดขนตาด้วยมาสค่าร่าของ Clouda Mascara curly long lasting all-in one เส็ดแล้วก็ติดขนตาปลอมเลยจ้า

เรื่องไฮไลท์หน้าเราไล้ตามเส้นปะที่ทำมาเลย ที่เราใช้คือ ไฮไลท์ของ Wet n Wild coloricon bronzer spf 15 bronzeur avec fps 15ส่วนเฉดดิ้งที่แก้มเราใช้ของ Cezane shading stick เป็นแบบเนื้อครีม แล้วค่อยตามด้วยเฉดดิ้งที่จมูกด้วยเฉดดิ้งสีน้ำตาลจาก Clouda Eyeshadow palette nude 2 metallic (คือ! ตลับเดียวคุ้มเลยบอกเลย )ปิดท้ายด้วยลิปสติกของ Clouda lip kiss สี QL 03 เป็นสีชมพูตุ่นๆ (สีนี้เราปลื้มสุดๆ) แนะนิดนึง..ก่อนทาลิปสติกเราลงรองพื้นที่ปากก่อน 1 รอบ เพราะลิปสติกตัวนี้มีความชุ่มฉ่ำในตัวแต่เราต้องการให้ปากมีความแมทเลยต้องลงรองพื้นก่อนแล้วถึงทาลิปทับหลายๆรอบ ตบๆแป้งพับเบาๆ นี้ก้อแมทชืสวยเหมือนน้องน้ำตาลเป็นอันเสดแล้วค่า

ปิดท้ายเสื้อเปิดไหล่ และใส่ Choker เพื่อไม่ให้คอดูโล่ง แบบน้องน้ำตาล เปะๆเลยยย 5555 เป็นยังไงบ้างคะ ชอบกันมั้ยเอ่ยยย ลุคนี้เราภูมิใจนำเสนอมากเลยนะเพราะใช้เครื่องสำอางค์น้อยชิ้น หาซื้อง่ายๆ ตาม Drugstore ฝากคอมเม้นฝากแชร์ ติชมกันได้นะคะ น้ำตาล เอ๋ยยย!! วิเวียนไปละคร่า

vivien_hua

vivien_hua

สวัสดีค่า เพื่อนๆชาวจีบัน เราชื่อวินะคะ เป็นเมคอัพอาร์สติส มีประสบการณ์ในการแต่งหน้ามา 5 ปีแล้ว เลยอยากเอาความรู้และเทคนิคในการแต่งหน้าที่มีมาแชร์ให้เพื่อนๆชาวจีบันได้ดูกันค่า สนใจดูผลงานได้ที่
https://www.facebook.com/viviensalon/ หรือ IG : vivien_makeup

FULL PROFILE