How to แต่งหน้าลุคสดใสรับหน้าร้อน ~

16 8

หน้าร้อนที่จะถึงนี้สาวๆ มีลุคในใจกันรึยังคะ ><จากฮาวทูลุคที่แล้วที่พิมพ์แต่งหน้าโทนชมพูสุภาพ

ก็มีสาวๆหลายคนทักมาถามว่ามีฮาวทูง่ายๆเหมาะกับหน้าร้อนที่จะถึงมั้ย

วันนี้เลยครีเอทลุคนี้ขึ้นมาเอาใจสาวๆ ที่ชีวิตเร่งรีบ

แถมสีสันก็สดใสเหมาะกับหน้าร้อนด้วยยย

เราไปดูกันเลยดีกว่าาาา~

และไอเทมเด่นประจำวันนี้ก็ดือรองพื้นในรูปแบบซอง Nami รุ่น Magic White

ซึ่งมี SPF30 PA++ สามารถกันแดดได้ในชีวิตประจำวันเลยย

ตัวนี้เป็น CC ครีม คือเป็นทั้งรองพื้น และยังช่วยทำให้ผิวหน้ากระจ่างใส

แถมยังมีส่วนผสมที่บำรุงใบหน้าทำให้ผิวแลดูสุขภาพดีอมชมพู

มาถึงคสอ.ที่เราจะใช้วันนี้กันนน

1.รองพื้น – NamiMagic White CC

2.แป้งพัฟ - CanmakeUV Silky Foundation ช่วงนีใช้แต่ยี่ห้อนี้บางเบา ลูกรัก

3.ที่เขียนคิ้ว - CathyDoll Triple Eyebrow Designing

4.อายชาโดว์ - SugarBox Super Stagefit

5.อายไลเนอร์ - Miniso Eyeliner

6.มาสคาร่า - Maybelline The Magnum Volum Express Waterproof เคยเปลี่ยนยี่ห้อสุดท้ายกลับมาตายรังที่อ้วนเหลือง555

7.บรอนเซอร์ - Seammul Luminous Multi-shading เป็นบรอนเซอร์ที่มีวิ้งๆสวยมากกกกก

8.ไฮไลท์ - MagicContouring Hilighter ไฮไลท์เหลือบทองของจริงสีปังสุด

9.ทิ้นท์ - Gino McCray Herritage Tint Gloss 08

10.ลิปสติก – SivannaColors Lipstick 10

เอาล่ะครบแล้ว เพื่อนๆ คนไหนมีสีคล้ายๆก็ใช้ได้เหมือนกันค่ะ

โชว์หน้าสดแพ้พ (มองบน555) ช่วงนี้รอยสิวแทบหายหมดแล้ว

แต่รอยช้ำเหลืองๆ จากการศัลยกรรมยังอยู่เน้อออ

ขั้นแรกเลยหลังจากเราลงครีมบำรุงใบหน้า

ทิ้งไว้ให้แห้งสักพักเราลงรองพื้นค่ะ ตัว Nami Magic White ซองชมพู

ตัววนี้ปกปิดดีตามเคยให้ลุคหน้าฉ่ำๆ แบบเกาหลีไม่แมทท์น้า

พิมพ์ว่าหลังจากลงไปแล้วผิวดูสุขภาพดีขึ้นรูขุมขนก็แทบหายไปเลย

เสร็จแล้วเราก็จะได้งานผิวประมาณนี้ค่าา

จะเห็นว่าตัว CC กลบแพนด้าได้มิดเลยโดยไม่ต้องพึ่งคอนซีลเลอร์

ต่อด้วยลงแป้งพัฟใช้แปรงลงให้ทั่ว เน้นแค่ T-zone จะทำให้ดูเป็นงานผิวอยู่

ต่อมางานคิ้วลุคนี้พิมพ์อยากให้ออกมาดูซนๆแบบเด็กๆ 

เลยเน้นหัวคิ้วหนาๆฟูๆ ต่างจากลุคอื่นที่เคยทำมา

Tips: หัวคิ้วจะอ่อนกว่าหางคิ้วเสมอ

มาขั้นตอนลงอายชาโดว์แล้วซึ่งลุคนี้เน้นใช้ คสอ.แบบน้อยชิ้น555

เราใช้แค่ 2 สี ใครที่ไม่เคยหัดก็ลองแต่งไปพร้อมพิมพ์ได้เลยค่า

ขั้นแรกใช้สีชมพูอ่อนลงให้ทั่วเปลือกตา

ขั้นสองใช้สีน้ำตาลคัดเบ้าเบาๆ เพื่อเป็นการเน้นให้ดวงตามีมิติมากขึ้นนน แฮ่

กรีดอายไลเนอร์ ลุคนี้จะใช้วิธีกรีดให้ชิดขนตามากที่สุด ไม่ตวัดหาง 

เน้นธรรมชาติเบา สบาย

ดัดขนตา 3 Step หนีบแง่บๆ 3 ครั้ง 

ปัดมาสคาร่าาา ปัดแบบซิกแซ็ก จากนั้นก็ปัดออกจากโคนขนตาให้ขนตาแยกช่อ

(เพื่งรู้ว่าหน้าตัวเองดูง่วงมาก ฮา)

เสร็จแล้วก็จะได้ลุคอายเมคอัพประมาณนี้จ้าาา

เราจะไม่ติดขนตาปลอมนะ อยากได้ธรรมชาติสุดๆ

ลงบรอนเซอร์ที่แก้มทั้ง 2 ข้างเพื่อบดบังความบวม 5555

Tips: พยายามปัดเบาๆ เพื่อไม่ให้หน้าเป็นปื้น

รวมถึงสันจมูกใต้คิ้วทั้ง 2 ข้าง ลงแค่บางๆ พอ

ถ้าลงหนักไปจะทำให้หน้าดูดุน้าาา><

ไฮไลท์สันจมูกและคิ้ว นี่ไม่ได้ตั้งใจดึงหน้าแต่ยิ้มไม่ได้ 

ทำหน้ามาแล้วหน้าตึง 5555

ลงทิ้นท์ที่แก้มทั้ง 2 ข้าง ข้างละ 3 จุด 

การลงทิ้นท์แบบนี้จะทำให้ได้ลุคที่เป็นธรรมชาติมากๆ

เหมือนแก้มอมชมพูตั้งแต่เกิด

Tips: เวลาลงทิ้นท์แทนบลัชออนต้องรีบเกลี่ย ไม่งั้นจะเห็นเป็นรอยแต้ม

ใกล้เสร็จแล้ววว วอแว จริงๆ ถ้าเพื่อนๆ อยากครีเอทลุคนี้กับสีลิปอื่นก็ทำได้นะ

ลงทิ้นท์กึ่งกลางปาก Missha Lasting Painting Tint สีชมพู

Tips : ลงแล้วทิ้งไว้แป้ปนึงแล้วค่อยเกลี่ย

จะทำให้ติดทนมากกว่าการลงแล้วเกลี่ยเลยทันที

จากนั้นลงลิปสีส้มรอบๆ ขอบปากทีเหลือ

เสร็จแล้วงับ ถ้างงขั้นตอนไหนถามพิมพ์ได้เลยนะคะ

หน้าร้อนทำผมโดยใช้ผ้าเช็ดหน้า มาผูกเป็นที่คาดผมก็ดูน่ารักไปอีกแบบ

จริงๆ ก็แต่งหน้าไม่เก่งหรอก แต่ก็มาเรียนรู้ไปพร้อมๆ กันนะคะ ^3^

XOXO

phappim

phappim

สวัสดีค่า ภาพพิมพ์นะคะ
ตอนนี้เรียนจิตวิทยาการปรึกษาเชิงพุทธอยู่ค่ะ
เป็นคนที่สนใจเรื่องจิตวิทยา MBTI ฯลฯ
และที่สำคัญ ชอบ Makeup เครื่องสำอางประมาณหนึ่งเลยค่ะ ^^
สามารถติดตามพิมพ์ได้ที่ลิ้งก์ด้านล่างเลยน้า

FULL PROFILE