รีวิว Cleansing Water ราคาหลักร้อย 6 แบรนด์สุดฮิต ที่สาวๆควรลอง !!!

16 15

สวัสดีค่ะ ช่วงนี้รู้สึกได้ว่าใช้ผิวหน้าหนักหน่วงเหลือเกิน ทั้งแต่งหน้าหนัก ลงรองพื้นหนัก หนักแบบชนิดที่ว่า เมคอัพนี่จัดมาทั้งเซทค่ะขอแบบกันเหงื่อกันน้ำ ซึ่งทำให้ตระหนักว่า สิ่งที่ขาดไม่ได้นั่นก็คือตัวทำความสะอาดผิวหน้านั่นเอง

แต่เดี๋ยวก่อน อันจะมีแค่โฟมล้างหน้านั้นหาพอไม่ บอกเลยว่าไม่พอ ตัวช่วยตัวสำคัญที่ขาดไม่ได้เลยนั้นก็คือCleansing ซึ่งแบบที่ฮิตติดกระแสติดลมบนมากที่สุดนั้น เห็นจะหนีไม่พ้นเจ้า Cleansing Water เพราะใช้ได้ทุกสภาพผิว แถมยังไม่ก่อให้เกิดการอุดตันด้วย (จากการใช้งานส่วนตัวค่ะ) วันนี้จะไม่ Intro อะไรให้มากความ จะพาไปดูกันเลยว่า -น้ำใสๆ ที่ขายดิบขายดีกันทุกแบรนด์นั้นมันดียังไง ใช้แล้วโอเคไหม ตัวไหนรอดไหนพัง เชิญรับชมได้ที่นี่ที่เดียวค่ะ

วันนี้กวาดมาเท่าที่งบประมาณในกระเป๋าจะกวาดมาได้ค่ะ ราคาจะอยู่ที่ 300-600 บาทเท่านั้น ซึ่งอยู่ในราคาที่รับได้กันเนอะ

ซึ่งคลีนซิ่ง 6 แบรนด์นี้ที่เลือกมา บอกเลยว่าเหมาะกับทุกสภาพผิว และผิวแพ้ง่ายสามารถใช้ได้ทุกตัวนะคะ คัดมาแล้วเป็นอย่างดี เอาตัวท้อปมาสู้กันเลยทีเดียว ขอกระซิบนิดนึงว่าการรีวิวในครั้งนี้เป็นความคิดเห็นและความรู้สึกหลังการใช้งานของปันเพียงเท่านั้นนะคะ ผลลัพธ์ที่ได้อาจแตกต่างกันไปตามสภาพผิว และวิธีการใช้งานด้วยค่ะ เดี๋ยวไปเริ่มที่คำเคลม ฟีลลิ่งหลังการใช้งาน และราคาของแต่ละตัวก่อนเนอะว่าเป็นยังไง 

1. PureVivi Cleansing Lotion

ขนาด 500 ml. ราคา 590 บาท

สถานที่จำหน่าย วัตสัน

คำเคลมจากทางแบรนด์            เป็นแบรนด์จากทางญี่ปุ่น ที่เคลมว่าสามารถทำความสะอาดได้ทั้งผิวหน้า และรอบดวงตา มีน้ำเป็นองค์ประกอบหลักๆเลย คือมากกว่า 80%

-ไม่มีน้ำมัน ไม่มีแอลกอฮอล์

-อ่อนโยนต่อใบหน้าคนผิวแพ้ง่ายบอบบางสามารถใช้ได้

-ซึมซาบเร็วไม่เหนียวเหนอะหนะ

-ช่วยให้ผิวหน้าขาวกระจ่างใส

-ล้างคราบเครื่องสำอางได้สะอาดหมดจด

ตัวนี้ถือว่าน่าสนใจด้วยราคาและปริมาณเป็นอย่างมาก มาในปริมาณ 500 ml. แต่ราคาไม่แรงจนเกินไปนัก ตัวนี้ตอนใช้งานรู้สึกมีกลิ่นเหมือนแอลกอฮอล์เล็กน้อย แต่ข้างขวดดูแล้วไม่มีแอลกอฮอล์นะคะ ทำความสะอาดได้โอเค หลังการเช็ดรู้สึกหน้าแห้งตึงเล็กน้อยค่ะ สาวหน้ามันใช้น่าจะชอบ มีแอบแสบหน้านิดนึง แสบตาด้วย  แต่ไม่แพ้ค่ะ อ่านมาหลายรีวิว บางคนก็แสบ บางคนก็ไม่แสบ บางคนก็ฉุนแอลกอฮอล์ บางคนก็ไม่ฉุน ส่วนตัวว่าแล้วแต่คนด้วยนะคะ แต่ทำไมเขียนหลังขวดว่าต้องล้างต่อด้วยน้ำสะอาด รู้สึกว่ายังไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ค่ะ ให้คะแนน 2/5 ค่ะ 

2. Smooth E Extra Sensitive Makeup

ขนาด 300 ml. ราคา 485 บาท

สถานที่จำหน่าย ห้างสรรพสินค้า วัตสัน ร้านขายยา เซเว่นก็มีค่ะ

คำเคลมจากทางแบรนด์            ส่วนผสมมาไกลจากประเทศฝรั่งเศส เป็น Premium Natural Ingredients สามารถทำความสะอาดเครื่องสำอางได้สะอาดหมดจด พร้อมช่วยลดโอกาสการเกิดสิว และริ้วรอย โดยตัวนี้เป็นสูตร Micelle ชนิด non-ionic คือเป็นอนุภาคพิเศษที่ทำงานคล้ายแม่เหล็กที่ช่วยในการจับเครื่องสำอางและสิ่งสกปรกมากักเก็บไว้ภายในอนุภาคแทน จึงทำให้ทำความสะอาดได้ล้ำลึก ไม่หลงเหลือสิ่งสกปรกอุดตันบนผิว ลดโอกาสการเกิดริ้วรอย ความหมองคล้ำ และรักษาสมดุลของผิวอย่างเป็นธรรมชาติ

-มี Niacinamide ลดการสะสมเมลานินที่ผิวหนังชั้นบนสุด เพิ่มความชุ่มชื้น โดย Lecithin ที่สามารถปกป้องผิว ไม่ทำให้ผิวแห้งตึงฟื้นฟูสภาพผิวสู่สมดุลตามธรรมชาติ

-สะดวกในขั้นตอนเดียว ใช้เช็ดทำความสะอาดได้ทั้งผิวหน้าและรอบดวงตา โดยไม่จำเป็นต้องใช้น้ำล้างซ้ำ

-อ่อนโยนไม่ก่อให้เกิดการระคายเคือง ผิวบอบบางแพ้ง่ายสามารถใช้ได้ ผิวหลังทำเลเซอร์ หรือทรีทเม้นต์มาก็สามารถใช้ได้ค่ะ

-ผ่านการทดสอบทางการแพทย์แล้ว ไม่มีแอลกอฮอล์ ไม่มีน้ำมัน ไม่มีน้ำหอม และไม่มีพาราเบน

ซื้อเพราะพี่โมเม และแพคเกจที่ดูใช้งานง่าย เอาสำลีปั๊มๆได้เลย ดูไม่ยุ่งยาก ส่วนผสมน่าสนใจ เช็ดแล้วทำความสะอาดได้โอเค กลิ่นหอมอ่อนๆ ไม่แสบไม่ระคายเคือง แต่ข้อเสียคือตัวหัวปั๊มที่คิดว่าใช้งานง่าย แต่ไม่เลย ปั๊มทีพุ่งออกแบบไรทิศทางเลย ต้องระวังปั๊มเบาๆ ยากเข้าไปอีก55555555 แต่ถ้าใครใช้สำลีแบบ 5 แผ่นขึ้น อาจจะพอไหวนะ สำลีน่าจะช่วยดูดซับตัวน้ำไว้ได้บ้าง แต่นี่ไม่ไหวค่ะพุ่งแรง เรื่องทำความสะอาดก็ทำได้หมดจดดีค่ะ แต่เปลืองผลิตภัณฑ์มากไปหน่อย ต้องใช้ความพยายามในการใช้งานอย่างสูงค่ะ ให้คะแนน 3/5 ค่ะ หักเรื่องหัวปั๊ม น้ำพุ่งถึงเพดานห้องโน่น

3. Clarista Tokyo SEBUM Cleansing Water

ขนาด 200 ml. ราคา 299 บาท

คำเคลมจากทางแบรนด์

คลีนซิ่ง วอเทอร์ สำหรับเช็ดเครื่องสำอางและทำความสะอาดผิวหน้า สูตรกระชับรูขุมขนและควบคุมความมัน มีส่วนผสมของชาเขียว เหมาะสำหรับผู้ที่มีผิวมัน และมีปัญหาเรื่องรูขุมขน ด้วยคลีนซิ่ง ที่ทำมาจากโลชั่นบำรุงผิว สามารถทำความสะอาดได้อย่างอ่อนโยน และหมดจด แม้เครื่องสำอางกันน้ำที่ล้างออกยาก ก็หลุดออกอย่าง ง่ายดาย            -ไม่มีส่วนผสมของน้ำมัน            -pH ใกล้เคียงกับผิว                สำหรับแบรนด์นี้เก๋ตรงที่ขวดสีฟ้า สวยงาม ส่วนน้ำคลีนซิ่งใสๆ ปกตินะคะ เพียงแต่ขวดสีฟ้าเท่านั้น เป็นขวดหัวปั๊มปกติ ไม่มีที่ล้อค แต่ต่อให้ล้อค น้ำก็รั่วออกมาอยู่ดี ไม่เหมาะแก่การพกพาค่ะ มีความรั่วซึม แต่ในส่วนของความแข็งแรงของปั๊มเวลาปั๊มรู้สึกได้เลย ว่าค่อนข้างสมูท ไม่อ่อนแอ ตัวผลิตภัณฑ์ออกมาในปริมาณที่สม่ำเสมอดีค่ะ ทำให้กะปริมาณในการใช้งานได้ถูก ตัวนี้ส่วนตัวรู้สึกว่าชอบฟีลลิ่งตอนเช็ด จะหอมอ่อนๆแบบชาเขียว อารมณ์อโรม่าดีค่ะ เช็ดเครื่องสำอางกันน้ำได้ประมาณนึง อาจจะต้องซ้ำหลายรอบ แต่หลังการเช็ด คือผิวนุ่มมากๆเลย เหมือนพึ่งลงโลชั่นหรือน้ำตบที่ผิว รู้สึกได้รับการบำรุงค่ะ ให้คะแนน 3.5/5 ค่ะ พลังทำความสะอาดยังถือว่าน้อยค่ะ มีเคืองตาเล็กน้อยไม่ถึงกับแสบตาค่ะ

4. Bioderma SensitiveBio H2O ขวดสีฟ้า

ขนาด 250 ml. ราคา 790 บาท

ผลิตภัณฑ์เช็ดทำความผิวหน้าโดยไม่ต้องใช้น้ำได้อย่างสะอาดหมดจด เป็นสูตรอ่อนโยน สำหรับผิวแห้งมาก และแพ้ง่าย ให้ความรู้สึกสดชื่น หลังใช้ ไม่ทำให้ผิวหน้าตึงแห้ง สามารถใช้ได้ทั้งผิวหน้า และผิวรอบดวงตา ไม่ทำให้รู้สึกระคายเคืองผิว มีสารจากธรรมชาติที่สามารถเสริมสร้างประสิทธิภาพในการกักเก็บน้ำใต้ผิว สามารถช่วยลดการสูญเสียน้ำ ทำให้ผิวคงความชุ่มชิ้น อย่างต่อเนื่องตลอดวัน

-เหมาะสำหรับผิวแพ้ง่าย ขาดความชุ่มชื้น            -ล้างได้ทั้งเมคอัพกันน้ำ บริเวณใบหน้าและรอบดวงตา             ตัวนี้ของดีไม่ต้องพูดเยอะ เช็ดสะอาดจริง โบ๊ะหนา พอกหนาแค่ไหนก็เช็ดออกหมด เช็ดแล้วนอนสิวยังไม่ขึ้นเลย กลิ่นก็หอมอ่อนๆ สบาย เช็ดแล้วผิวชุ่มชื้นเหมือนพึ่งลงมอยเจอไรเซอร์อันนี้ไม่ได้เว่อ ใครตามหาคลีนซิ่งดีๆแนะนำตัวนี้นะ ราคาแรงไปนิดถ้าเทียบกับปริมาณและแพคเกจ แต่ก็เนอะ ครองอันดับหนึ่งมาหลายปีเหลือเกิน มีติดบ้านไว้ก็อุ่นใจ ฝาปิดเป็นแบบธรรมดาๆ ไม่มีหัวปั๊มใดๆทั้งนั้นต้องทำใจนิดนึง แต่ปิดสนิทดี พกพาง่ายค่ะ ขึ้นเครื่องลงเรือ สบายเลยยยย ให้คะแนน 4.5/5 หักแค่ราคาเท่านั้น ฉันปวดใจมาก 

5. Freyja Peau Face Cleansing

ขนาด 300 ml. ราคา 590 บาท มีโปรเหลือ 490 บาทด้วยนะสถานที่จำหน่าย EveandBoy , Lazada , Gourmet Market ทุกสาขา

“นิยามใหม่ของ Cleansing ที่ให้คุณมากกว่าความสะอาด” โดยตัวนี้จะเป็น Cleansing ที่มาพร้อมการบำรุงค่ะ ช่วงนี้มาแรงมากกับคอนเซ็ปทำความสะอาดไปด้วย บำรุงไปด้วยอย่าให้เสียเวลา ค่ะ โดยที่ตัวนี้จะใส่ Snow Algae หรือสารสกัดจากสาหร่ายหิมะมาด้วยนั่นเองค่ะ สาหร่ายหิมะนี้ก็มาจากเทือกเขาแอลปื ประเทศสวตเซอร์แลนด์โน่นนนน โดยสาหร่ายนี้จะมีส่วนช่วยในเรื่องการกระตุ้นการสร้างคอลลาเจนขึ้นมาใหม่ และยังช่วยยับยั้งการทำงานของเอนไซม์ที่จะมาทำลายคอลลาเจนด้วย อีกทั้งยังช่วยฟื้นฟูผิว ป้องกันการสูญเสียน้ำ และคืนความอ่อนเยาว์ให้ชั้นผิว มีรางวัลการันตีด้วยนะ นอกจากสาหร่ายหิมะ ยังมีสารสกัดที่น่าสนใจอื่นๆ ที่น่าสนใจอีกเพียบเลยที่เป็นประโยชน์กับผิว แถมยังเป็นเทคโนโลยี Water S-100 น้ำแร่ประจุลบ ที่มีโมเลกุลเล็กกว่าน้ำทั่วๆไป ทำให้ซึมลงสู้ชั้นเซลล์ผิวได้ดี            -ผสานสุดยอดเทคโนโลยี Water S-100 + Micellar ช่วยทำความสะอาดผิวหน้าได้อย่างล้ำลึก ยับยั้งแบคทีเรียที่เป็นต้นเหตุของการเกิดสิว           -คืนความอ่อนเยาว์ให้ผิวหน้าด้วยสาหร่ายหิมะ           -อ่อนโยน แม้ผิวแพ้ง่ายรอบดวงตา           -อุดมไปด้วยสารสกัดจากธรรมชาติ ทำให้ผิวนุ่มชุ่มชื่น            ตัวนี้คุณสมบัติมาเต็มมากๆเลยพิมพ์มายาวกว่าตัวอื่นๆ55555  คือบำรุงไปด้วย แถมทำความสะอาดได้ดีด้วย จากการใช้ส่วนตัวของปันเอง ตัวนี้ทำความสะอาดได้ดี อ่อนโยนไม่แสบหน้า ไม่แสบตา คือเช็ดเสร็จผิวนุ่มมากๆ อีกเช่นกัน เหมือนพึ่งลงสกินแคร์อันนี้ไม่เว่อนะ ตัวเทคโนโลยีน้ำแร่ประจุลบทำให้รู้สึกได้ว่าทำความสะอาดได้ดี และทำให้สารบำรุงซึมลงสู่ผิวได้จริง มีกลิ่นหอม หอมแบบธรรมชาติดี กลิ่นเหมือนชาผสมดอกไม้เลย ตกเย็นมาเช็ดแล้วนอนเล่น กินเล่น นอนจริง งีบหลับ ได้หมด อุดตันไม่มีมานะ แถมระยะเวลาที่เช็ดแล้วยังไม่ล้าง นางบำรุงแบบล้ำลึกไปในตัว เหยยย เก๋! แต่กลิ่นหอมต้องบอกนิดนึงว่าไม่ได้หอมอ่อนๆ หอมชัดเจนอยู่ค่ะ แต่ไม่มีแอลกอออล์นะ ฝาขวดปั๊มแข็งแรงดี มีตัวล้อคที่ล้อคได้จริง พกพาได้ค่ะ ตัวนี้อ่อนโยนพอสมควรค่ะ ไม่แสบหน้า ไม่แสบตา ให้คะแนน 4.5/5 ปล. ตัวนี้แถมสำลีรีดขอบอย่างดีมา 1 กล่อง ฉันชอบของถูกและชอบของแถม 

6. Collection Makeup Remover Cleansing Water

ขนาด 250 ml. ราคา 299 บาท มีโปร 1 แถม 1 ตลอดชีวิตสถานที่จำหน่าย  EveandBoy , Watsonคำเคลมจากทางแบรนด์            เป็นคลีนซิ่งสูตรน้ำ ที่อ่อนโยน ไม่ทำให้เกิดการอุดตัน ผิวแพ้ง่ายสามารถใช้ได้ อ่อนโยน ทำความสะอาดได้แม้กระทั่ง makeup กันน้ำ แถมยังเป็นการทำความสะอาดพร้อมบำรุง โดยจะมีส่วนผสมของ vitamin E  และกรด amino อีก 11 ชนิด-Ph balance-No paraben -No fragrance-No alcohol -No petroleum oil              ฮืออ ราคาถูกจนต้องร้องขอชีวิต แถมยังเป็นเทคโนโลยีไมเซลล่า(Micellar) ด้วยนะ ตัวนี้ส่วนตัวเช็ดเครื่องสำอางได้หมดจดเลย แต่ต้องใช้ Eye&lip remover แยกนะคะ เพราะเอาเครื่องสำอางกันน้ำออกไม่ค่อยดี แต่งานเบสเมคอัพ สามารถเอาออกได้ดีมากๆ ต้องระวังอย่าให้เข้าตา เพราะจะแสบตามากๆ และอีกอย่างนึงคือขมปากขมคอมากๆค่ะ แต่ใช้แล้วได้บำรุงในตัวด้วยนะ เค้าใส่สารบำรุงมาด้วย ตัวนี้ไม่มีกลิ่นอะไรเลย เป็นน้ำใสๆธรรมดาค่ะ คือถูกจนใช้แบบไม่ต้องมานั่งงก ใช้ให้ชุ่มฉ่ำ สบายใจ ให้คะแนน 3.5/5 ไปเลยค่ะ ถือว่าถูกและดี พกพาไม่ได้นะคะขวดนี้ มีความรั่วซึมสูงมาก 

ตามมาทดสอบประสิทธิภาพการล้างลิปสติกที่ติดทนที่สุดในชีวิตนี้ จัดไปค่ะ

ประสิทธิภาพการทำความสะอาดตามภาพเลยนะคะ รู้สึกได้ว่า Freyja Peau และ Bioderma จะละลายลิปสติกออกมาได้มาก คือละลายติดออกมากับสำลี ส่วนแบรนด์อื่นๆ สีลิปสติกจะค่อนข้างจะออกเป็นขุยๆ ต้องออกแรงถูนิดนึงค่ะ ซึ่งการออกแรงถู อาจทำให้เกิดริ้วรอยบนใบหน้า ยังไงเพื่อนๆ ควรจะป้ายสำลีค้างไว้นานๆ แล้วค่อยๆเช็ดออกอย่างเบามือนะคะ เค้าห่วง 

ก็จบไปแล้วนะคะสำหรับการรีวิวตามความคิดเห็นส่วนตัวของปัน หากใครมีความคิดเห็นอื่นๆ ก็คอมเม้นแบ่งปันกันได้นะคะ เพราะรีวิวนี้เป็นการรีวิวจากการใช้งานของปันเพียงคนเดียว แต่ละคนอาจมีสภาพผิวที่แตกต่างกันออกไป ผลลัพธ์ที่ได้ ก็อาจแตกต่างกันออกไปด้วยค่ะ ขอบคุณที่อ่านรีวิวนี้จนจบ แล้วเจอกันใหม่นะคะสวัสดีค่ะ

punpunnie

punpunnie

ปันค่ะ ♥
25 years.
ผิวแทน NC 35-40 ค่ะ
ชอบรีวิวของดี ของถูกของแพงไม่เกี่ยง ถ้าใช้ดีมีรีวิวแน่นอน
ฝากกระทู้น้อยๆ ไว้ในอ้อมใจด้วยนะคะ
My instagram : pandapundoing
FB : pandapun doing
เข้ามาทักทายพูดคุยกันได้นะคะ

FULL PROFILE