how to : make up with Greenery สีประจำปี 2017 เขียว เปรี้ยว แซ่บ

15 8

วันนี้มาพาเพื่อนๆมาลองแต่งหน้าโทนสีเขียวให้เข้าเทรนด์สีประจำปี 2017 อย่าง Greenery กันค่ะโดยจะออกสีเขียวๆเหลืองๆใครนึกไม่ออกให้นึกถึงใบไม้อ่อนๆนะคะ เป็นสีที่สดชื่นและให้ความสนุกสนาน เป็นความทรงจำของการเริ่มต้นฤดูใบไม้ผลิที่สีเขียวของธรรมชาติได้นำความสดชื่นกลับมา นอกจากนี้ความเขียวยังเป็นสัญลักษณ์ที่เชื่อมโยงกับธรรมชาติอีกด้วย

เป็นสีที่น้ำเองก็เดาออกจริงๆ ว่าจะแต่งยังไงและ แต่งไปไหนดี >< ตอนแรกแอบกังวลด้วยว่าผิวแทนแบบเราจะรออดไม๊กับโทนสีนี้ เพราะค่อนข้างสว่างไม่ชินเอามากๆ จากปกติที่จะเซฟตัวเองอยู่ในโหมดน้ำตาล โรสโกลด์ ส้มพีชๆแต่เห็นเขียวๆแบบนี้บอกไว้ก่อนว่านี่ไม่ใช่งานก๊อปเจ้าแม่นาคีนะค๊าาาา 5555ไม่รอช้า แล้วดีกว่าแมชชุด เซทพื้นหลัง แล้วมาแต่งหน้ากันจ้าาาาาา

CR:ข้อมูลเทรนด์ และรูปสีจาก https://www.mangozero.com/pantone-annouce-greenery-is-color-of-the-year-2017/(เข้าไปอ่านเพิ่มเติมได้นะคะ)

รายละเอียดผลิตภัณฑ์ที่ใช้นะคะส่วนขั้นตอนเพื่อนเปิดดูในวีดิโอได้เลยค่ะ1.Cezanne make keep baseเริ่มจากปรับสภาพผิวด้วยเมคอัพเบสเพิ่มความเนียนกันทาให้ทั่วหน้าและคอด้วยนิ้วมือเลยนะคะ(อย่าลืมเขย่าก่อนใช้ด้วยค่า)

2.Eucerin Correct  and Cover Stickปกปิดสิวอักเสบด้วยคอลซีลเลอร์ที่รักษาสิวในตัวเราทาก่อนรองพื้นเพราะสีเค้าสว่างเกินไปและอยากให้เค้าช่วยรักษาสิวไม่ซีเรียสเรื่องการปกปิดนะคะ

3.ESTEE LAUDER double wear  #TAWNY 3W1ลงรองพื้นด้วยเจ้าแปรงอ้วนจาก Supermomวันนี้อยากได้ลุคผิวแทน เลยหยิบรองพื้นสีเข้มกว่าผิวหนึ่งเฉดมาครีเอทลุคกันค่ะเนื้อเค้าจะค่อนข้างหนัก ค่อยๆลงทีละนิดแล้วเติมนะคะใครผิวแห้งมากๆข้ามตัวนี้ดีกว่า ><

4.Maybelline V face Duo stickลงครีมคอนทัวร์กรอบหน้าและไฮไลท์บริเวณโหนกแก้ม หน้าผาก สันจมูกให้ลุคดูฉ่ำวาวขึ้น ไม่แมทเกินไปส่วนตัวชอบรุ่นนี้มาก เขียนง่าย เนื้อเกลี่ยง่าย แต่มีแค่สองสีนะคะ

5.Laura Mercier loose setting powder #Translucentเซทด้วยแป้งฝุ่นเบาด้วยแปรงปัดแป้งเลือกสีโปร่งแสงเมคอัพที่ลงไปจะได้ไม่สีเพี้ยนนะคะ

6.Colour pop Brow Colour #HoneyBlondใช้เจลเขียนคิ้ว กับแปรงหัวตัดวาดโครงก่อนถมให้เต็ม จากนั้นใช้แปรงเบลนให้หัวหิ้วสีอ่อนลงใครจะลงฝุ่นทับเพื่อความแน่นก็ได้น๊า

6.Sleek Palette Garden Of Edenนางเอกของงานมาแล้วค่าาาาาาไม่รู้ว่ามีเพื่อนๆคนไหนซื้อพาเลทนี้มาบ้างเพราะช่วงที่ Sleek ฮอทฮิท ก็พรีออร์เดอร์กระจายเทหมดหน้าตัก ทำให้มีอายพาเลทเยอะ เยอะม๊ากกกกกก(ลากเสียงยาวสุดๆ)แต่ก็แฮปปี้ ราคาดี คุณภาพเริ่ดพาเลทนี้ออกโทนเขียวอบอุ่น ดูรักโลก รักสัตว์ รักธรรมชาติ 5555เข้ากับเทรนด์สี ในปีนี้ที่ยกให้กับสี Greenery (ถ้าใครจำได้ปีที่แล้วเป็นสีฟ้า และชมพูพาสเทล)

นั่งคิดอยู่นานว่าจะแต่งแนวเขียวซอฟใสดีไม๊สุดท้ายได้ออกมาเขียว เปรี้ยว แซ่บ เหมือนเคยค่าาาา-ใช้เขียวอ่อนเนื้อแมทลงเป็นเบส 1ชั้น-ตามด้วยเขียวเข้มสุดเนื้อแมทคัดเบ้าเบาๆ และขอบตาล่าง (แนะนำว่าเบาๆพิกต์เม้นแบรนด์นี้เค้าจัดเต็มนะเออ)-คัดเบ้าทับด้วยสีน้ำตาลแดงเนื้อแมท และขอบตาล่าง อันนี้ก็เบาๆมือค่อยๆเบลนค่อยๆเติม ใจเย็นๆเนอะ-กดทับกึ่งกลางตาด้วยสีเขียวชิมเมอร์สุดแซ่บ-ใช้สีเนื้ออ่อนๆออกจะส้มนิดๆ เนื้อชิมเมอร์ไปบริเวณหัวตาให้ดูวิ้งๆ

7.Odbo Gel Liner Pencilสีดำสนิทสุดๆ เขียนขอบตาบนล่างนะคะ

8.Clinique Eye Linerกรีดอายไลน์เนอร์วิงแซ่บๆต้องยกให้ ตัวนี้เลยหัวเมจิ เขียนง่าย ดำสนิท ติดทนนานเลิฟฟฟฟฟ ><

9.Stila mascaraปัดๆเพื่อความยาว และหนาของขนตาบนและล่างตัวนี้ไม่กันน้ำนะคะ ระวังนิดนึง

10.Diary Sweet Eye lashes #105ติดขนตาเบาๆ ด้วยกาวจาก Cosluxeจะได้ไม่บังสีตาสุดเขียวของเรา เลยเลือกที่เป็นเรียงเส้นมานะคะก่อนปัดทับด้วยมาสคาร่า  ไม่ให้ขนตาจริงกับปลอมแยกชั้นกัน

11.Bisous Face Contour #01คอนทัวกรอบหน้าให้ชัดขึ้นด้วย พาเลทอนทัวจาก Bisous bisousสีสวยติดทน ลงครีมคอนทัวแล้วหนึ่งรอบยิ่งชัดค่ะ

12.Golden Rose terracotta blush on #09ปัดแก้วสีชมพูพีช มีชิมเมอร์นิดๆดูเป็นธรรมชาติ

13.Brun Chies Bangkok matte smooth lip stain #Nutty crispเลือกสีปากที่เข้ากับสีตาโทนเขียวนี่แอบยากนะคะวันนี้เลยขอเลือกแมทกับสีน้ำตาลที่ไม่ฉูกฉาด สีจะออกแดงนิดๆเหมือนเปลือกไม้ชอบรุ่นนี้มากค่ะ กลิ่นช็อโกแลตมิ้น หอม อ่อนๆ พิกเมนท์แน่นปากคล้ำ ปากแห้ง ทาแล้วรอดจ้า

issainam

issainam

ชื่อสายน้ำนะคะ 27y
เรียกพี่ เรียกน้อง เรียกอะไรก็ได้หมดเลย
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนน๊า
รีวิวทุกสิ่ง และรักการแต่งหน้ามากๆ

FULL PROFILE