วิธี รับมือช่วงที่สิวบุก....

10 3

สวัสดีค่ะ  สาวๆ ชาวจีบัน ต้องบอกก่อนว่า  How To นี้  เป็นกระทู้แรกเลยเชียววว  แอบส่องมานานแระ   วันนี้ว่างไง... เลยขอลองมาทำ  How To แบ่งปันเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวจีบันบ้าง !!!

let go   >>>>

มาเริ่มกันด้วยเรื่องสิวเร๊ยยย  ปัญหาหลักๆ ของผู้หญิงโซนร้อนอย่างเราๆ ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่มว๊ากกก (สำหรับเรา) นาน น๊านนน  ถึงจะมีช่วงจังหวะที่หน้า จะโล่งๆ ออกจากบ้านได้แบบไม่ต้องแต่งหน้า  ซึ่งก็มีโอกาสน้อยมากกกกก  เพราะ..........สิวหาย  >  รอยดำมา  > รอยดำเก่ากำลังจะหาย > สิวใหม่ก็ขึ้นมา > และรอยดำใหม่ก็ตามมา  ...  จิงมั้ยล่ะเออ  !!  ฮึ้มมมม.....  ชีวิต  (บ่นๆๆๆๆ)  แล้วช่วงที่เป็นสิวเนี่ย เพื่อนๆ ทำไงกันบ้าง  เพื่อที่จะยังคงรักษาหน้าให้ห่างใกล คำว่า ยัยหน้าสิวให้มากที่สุด และไม่ให้บานปลายกว่าที่เป็นอยู่........มา มะ   มาดูวิธีของเรา   (เอาไว้เผื่อเป็นแนวทาง)

เริ่มด้วย การทำความสะอาดหน้าค่ะ  เราใช้  Preame nobu  (หมดหลายหลอดแระ ) ของเข้าดีจริง ๆ

เป็นเนื้อเจล ใส แต่สีจะขาวขุ่นๆหน่อยค่ะ  วิธีใช้ก็ไม่ยากค่ะ เคลียไลผมก่อนเร๊ย...  บีบเจลใส่มือ พอประมาณ แล้วก็ค่อยๆนวดให้ทั่วหน้า เว้นรอบดวงตาเน้อ เอาไว้ละเลงทีหลัง   เอ๊ะๆ  แต่...ใครที่แต่งตาจัดเต็มแนะนำให้ใช้คลีนซิ่งสำหรับดวงตาจัดการก่อนซักรอบจะดีกว่าเน้อ  ฮ่าๆๆๆ  หลังจากบรรเลงนวดจนพอใจแล้วก็ล้างน้ำออกค่ะ

ตัวต่อไป  นี่เลยยย  Smooth E white Babyface Gel (ซื้อแล้วซื้ออีก)  

และ แน่นอนแค่มองตาเปล่าก็รู้เลยว่าเป็นเนื้อเจล  รอไรค่ะ  บีบเจลใส่มือแล้วนวดอีกรอบ ค่อยๆนวดนะคะ  ผิวบริเวณที่เป็นสิว ค่อนข้างอ่อนแอค่ะ  หลังจากที่ล้างน้ำออกแล้วค่อยๆเอาผ้าเช็ดหน้า ค่อยๆซับน้ำออกนะคะ อย่าเช็ดแรง เดี๋ยวสิวโมโห  ฮ่าๆๆๆๆ

หลังจากซับหน้าด้วยผ้าเรียบร้อยแล้ว มาต่ออีกนิดกับ   Smooth E Acne Clear whitening Toner  (ขวดแรก เพิ่งเคยใช้) ก็ดีนะ

มาเปิดผิวกันเลยจ้าาา  จัดเรย...เทใส่สำลี  แล้วก็ค่อยๆเช็ดหน้าให้ทั่ว  ง่ายๆ เน๊อะ  สดชื่นนน

มาถึงตัวสุดท้ายยย ........ ก็เพราะหน้ามันมีแต่รอยสิว  ก็เลยต้องกำจัดให้รอยมันบางลงไปบ้างอ่ะเน๊อะ

PAULA'S CHOICE AHA GEL 8%  

ต้องบอกก่อนว่าตัวนี้ ไม่เหมาะกับคนหน้าบางนะคะ  ( สงสัยหน้าเราหนาเลยใช้ได้ ฮ่าๆๆ) ผลิตภัณฑ์เป็นเจลค่ะ ใช้ช่วงแรกๆจะรู้สึก ยิ๊บๆ ผิวนิดหน่อย แต่พอใช้ไปซักพักก็ไม่รู้สึกแระ  หากเพื่อนๆจะใช้ลองศึกษารายละเอียดกันดูก่อนเน๊อะ  ทดสอบให้ดีว่าแพ้มั้ย  แต่เราใช้แล้วรอยสิวลดลงเร็วกว่าปกติ  เพราะเค้ามีสาร AHA ช่วยผลัดเซลผิวออกไวกว่าเดิมได้เยอะค่ะ.........

หมดแล้วค่ะ สำหรับ I tem ที่เราใช้รับมือช่วงสิวบุก >>>   เพื่อนๆสังเกตมั้ยว่าแต่ละตัวจะเป็นเจลทั้งนั้น เพราะ ว่าก่อนหน้านี้เราไปเข้าคอร์สหน้าใสของคลีนิกความงามแห่งนึงมา  และตัวผลิตภัณฑ์ที่คลีนิกให้มาแต่ละครั้ง มีแต่เนื้อเจลเกือบทั้งหมด มีบางตัวที่เป็นเนื้อครีม ซึ่งพอหมดคอร์สนั้นก็ไม่ไหวที่จะต้องคอยมาจ่ายค่าคอร์สตลอด  เลยมีไอเดียหาผลิตภัณฑ์ที่เป็นเจลมาใช้เมื่อยามสิวมาเยือน ฮ่าๆๆๆ และก็ได้ผลนะเออ ไม่ต้องคอยไปเข้าคอร์สให้เปลืองเลยค่ะ     อย่าได้กลัว อย่าได้เครียด ยิ่งเครียด สิวยิ่งขึ้นเน้อ...  ^^   ( แนะนำติชมได้นะคะ ) ถ้ามีเวลา จะหาอะไรมาเม้ามอยอีก !!!!

Miizlady

Miizlady

FULL PROFILE