"먹방 (ม็อกบัง)" กิจกรรมที่คนเกาหลีกำลังฮิตมว้ากกกในตอนนี้ ดูไปหิวไปแน่เธอออ!

7 3

สวัสดีค่าาาา

วันนี้เรามีกิจกรรมยอดฮิตของคนเกาหลีมาฝากเพื่อนๆ กันนั่นก็คือ "먹방" หรืออ่านว่า ม็อกบัง นั่นเองจริงๆ เราว่าหลายคนอาจเคยเห็นคลิปมาบ้างแล้ว แต่ก็อาจจะยังไม่ค่อยเข้าใจบวกกับตอนนี้ กระแส 먹방 กำลังเป็นที่นิยมขั้นสุด อะไรสุด

เราก็เลยเอาข้อมูลดีๆ มาแบ่งปันสาวๆ จะได้ไม่ตกเทรนด์นาจาา

ปล.ขอบอกนิดนึง เพื่อความกระชุ่มกระชวยหัวใจ เราคัดภาพมาให้แล้วนะคะ อิอิ

สาวๆ จะได้ฟินกับน่าละมุน พร้อมอาหารอร่อยๆ ไปพร้อมกัน คิคิ

มาดูกันว่า 먹방 (ม็อกบัง) คืออะไร?

먹 มาจาก 먹다 แปลว่า กิน ส่วน 방 น่าจะมาจาก 벙송 แปลว่า การถ่ายทอดสด รวมกันเลยได้ความหมายประมาณว่า "โชว์กิน" นั่นเอง

ซึ่งเจ้า 먹방 นี่ ตอนแรกๆ ก็มีมาจากคนที่กินข้าวคนเดียว แล้วแบบชั้นเปลี่ยว ชั้นเหงา ก็เลยมาถ่ายทอดสดตอนกิน แล้วก็กินไป คุยกับเพื่อนๆ ผ่านทางแชทไป

และช่องที่คนเกาหลีมัก live ก็คือ 아프리카TV (อา - พือ - รี - ก้า ทีวี)

แต่หลังๆ ก็เริ่มทำตามกันมากขึ้น

แม้กระทั่งไอดอลสายกิน อย่าง พี่จิน วง 방탕소년단 (BTS) นางก็ยังออกอากาศ แถมมีรายการ EAT JIN ด้วยอ่ะ คิดดูรักการกินแค่ไหน ถามใจนะคะ 55555

ส่วนอาหารที่กิน ขอบอกว่ามีทุกประเภทจ้า ของคาว ของหวาน ของใหม่ ของเก่าแก่ ของนอก ของขึ้นชื่อมีหมดจ้า ปูก็มา ซูซิก็มา โดนัทก็มาาาาาาาา!

ส่วนคนทีชอบมากินโชว์ใน 먹방มีทุกรุ่น ทุกวัย ทุกเพศจ้าาาาเรียกว่า ฮิตกันทั้งบ้านทั้งเมืองอ่ะแกรรรรร!

เด็กน้อย สาวออฟฟิต หนุ่มออฟฟิต มากันหมดจ้าาาาา ใส่สูทมากินโชว์เลยก็มีนะเธอ 55555

นอกจากนั้นก็ยังมีคนที่ทำ เกือบจะเป็นอาชีพล่ะ เพราะพอกิจกรรมนี้เริ่มดังขึ้น แน่นอนว่าคนที่มีเสน่ห์ทางการพูด และการกินไปพร้อมกัน ก็จะมีเจ้าของแบรนด์อาหาร ร้านอาหาร เอาอาหารมาให้กิน แล้วก็พูดไป แบบเป็นการโปรโมทงี้เนอะ (เริ่มเข้าสู่วงการเงินทอง) แต่ก็ไม่ทั้งหมดนะคะ บางคนเค้าก็ซื้อมากินเอง แบบชั้นชอบกินอันนี้ พวกเธอก็ลองมากินด้วยกันสิ แบ่งปันอาหารกันไป

ถึงอย่างั้นก็เถอะกิจกรรมนี้ก็มีตัวเต็งนะคะคือเป็นคนที่กินแล้วน่าอร่อยมากกกก หรือคนที่สวยมากแล้วมากิน หรือคนที่ตลกโปก ฮา ก็จะมีคนมาติดตามเยอะมาก พร้อมกับพูดคุยในแชทให้หายเหงา 555

เป็นยังไงกันบ้าง พวกเราลองเอามาทำกันบ้างม้ะ จะได้ชวนแบ่งปันความอ้วนให้กันและกัน แถมคลายความเหงาของหนุ่มโสด สาวโสด เหมือนมีเพื่อนกินข้าวไปพร้อมๆ กันเนอะ 5555 ก็ถือว่า 먹방 เป็นอีกหนึ่งกิจกรรมยอดฮิต ที่คนเกาหลีเข้าใจคิดมาก แบบอเมซิ่งโคเรียจริงๆ ค่ะ ส่วนใครที่เคยลองทำแล้ว ก็อย่าลืมมาอวดสาวๆ กันบ้างนะคะ ในเมื่อเราผอมไม่ได้ เราก็จะน่ารักแบบกลม กินข้าวไปด้วย บริโภคเครื่องสำอางไปด้วย แบบสวยๆ ล่ะกันโน๊ะ

วันนี้ก็บ๊ายบายนะคะเจอกันกระทู้หน้าเด้อค่าาาา

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE