REVIEW : NEW YEAR NEW YOU // รีวิวผมยืดโคน ดัดปลายดิจิตอล

16 10

ฮัลโหลวววววว สวัสดีปีใหม่ ฮ่าๆๆ (ช้าไปไหม?)

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกในปี 2017 ช่วงมกราคมแจมกลับไทยพอดี ก็เลยจัดผมมาซะหน่อย

วันนี้จะมารีวิว ทรงผมใหม่ นะคะ

สมัยมาอยู่เมกาใหม่ๆ ผมยาวประมาณราวนม ฮ่าๆๆๆ โดยเนเจอร์คือ เป็นคนผมหยักศกค่ะ แต่ที่เห็นในรูปคือ ซื้อน้ำยามายืดเองกับเพื่อน แล้วก็หนีบผมเอานะคะ 

โดยเนเจอร์คือ เป็นคนผมหยักศกค่ะ หยิกเป็นคลื่น พอยืดผมหนักๆ บวกหนีบผม ผมก็จะแห้ง ฟู ผมเสีย ไม้กวาดสุดๆ ดังรูปเลยค่ะ

ทำสีออมเบรเองด้วย เก่งปะหละ ทรงผมที่ทำส่วนมากก็จะเป็น รวบผมเป็นหลัก ถักเปียบ่อยๆ ทำเป็นมวยบ้าง

ล่าสุด อันนี้ถ่ายก่อนกลับไทยค่ะ อยู่เมกาอากาศแห้งมาก อาบน้ำอุ่นอีก ผมแห้งไปอีกกก ผมยาวมาก ปลายผมนี่ประมาณก้นเลย สระผมแล้วแห้งช้าเว่อ ส่วนตัวขี้เกียจด้วยแหละ ก็เลยคิดว่า กลับมาไทยต้องจัดการฮ่าๆๆ

สิ่งที่ทำคือ ตัดผม ยืดโคน และดัดปลายค่ะ

ด้วยความที่สมัย ม ปลาย เคยดัดแล้วผมอยู่นานมากกก(เพราะผมหยักศกนิดๆ) แถมไม่ต้องทำผมอะไรมากด้วย มันเซ็ทของมันเองก็เลยเออ ดัด ละกัน พร้อมทั้งตัดหน้าม้าด้วย (แม้หน้าจะกลมแต่หาได้แคร์ไม่) รูปนี้คือ สระผมไม่ลงครีมนวด ช่างมาตัดพอได้ทรงก็เริ่มลงน้ำยายืดก่อนค่ะ เรายืดโคนเพราะเป็นคนผมหยักศก    

เริ่มตัดก่อน ... เพราะผมเสียมาก บอกช่างว่า เอาความยาวประมาณประบ่า ช่างก็ตัดออก ไปเยอะเหมือนกัน เพราะผมเสียมาก ถ้ายิ่งผมแห้งเสียดัดแล้วจะไม่ค่อยติด เลยตัดออกไปเยอะมากมาย แต่ก็ทำใจ เพราะกว่าจะได้ตัดอีกทีก็ 1 ปี เอาออกไปเหอะ ผมเสีย ไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม 

รอไปยาวๆ ชม.กว่าๆ ก็ไปล้างออก กลับมาดัดปลาย เราดัดแบบดิจิตอลนะคะ สปาร์เพิร์ม ส่วนตัวก็ไม่รู้หรอกค่ะว่างต่างกันยังไง จำได้แค่ว่าสมัย ม.ปลายเคยดัดแบบธรรมดา แล้วต้องเลือกลอนเล็ก กลาง ใหญ่ แต่ดิจิตอลนี่คือ ช่างบอกแค่ดัดเพิ่มวอลุ่มก็เออออตามนางไป 

อีกอันนึงที่ต่างคือ ดัดดิจิตอลมีอีเครื่องนี้ด้วย เสียบกับลอนบนหัวเรา แล้วก็ทำให้ร้อนค่ะ รอไปอีกยาวๆ ประมาณ ครึ่งชั่วโมง เสร็จแล้วช่างก็มาแกะออก

ด้วยความที่นั่งนานมาก ช่างเลยเอาน้ำมาให้ ฮ่าๆๆ พอช่างเริ่มแกะผมออก ก็ตามภาพเลยค่ะ หยิกหยอยมาก แอบกังวลใจหน่อยๆ ช่างก็เอาไดร์มาเป่าพร้อมเอามือขยุ้มๆให้เป็นทรง 

นี่ไงง มันทรงอาจุมม่าชัดๆ ในใจก็เริ่มกลัวว่า นี่ดัดเสร็จคงจะมัดเก็บผมอย่างเดียว ทรงนี้ไม่โอแน่ๆ แต่พี่ช่างที่เห็นหน้าเราก็ปลอบว่า ยังๆๆ เดี๋ยวมันคลายอีก 

หลังจากที่ไดร์เป่า พร้อมหนีบโคน และหน้่าม้าแล้วนั้น เราก็ต้องไปสระผมอีกค่ะ คราวนี้คือสระผมพร้อมโกรกเพื่อให้ทรงอยู่ได้นาน แล้วก็ลงน้ำยาล้างสารเคมี อะไรไม่รู้ นอนรอ 10 นาที ล้างออก 

กลับมานั่งใหม่ ช่างก็มาตัดเก็บทรงนิดๆ หน่อย แล้วก็ไดร์ผมค่ะ ให้พอแห้งๆ พร้อมจัดทรงให้

อันนี้คือเสร็จเรียบร้อยค่ะ งดสระผม 3 วัน

ส่วนค่าเสียหายคือ

- ค่าตัดผม - ฟรี

- ค่าดัดดิจิตอล - 2000

- ค่ายืดโคน - 500

- ค่าน้ำยาล้างสารเคมี - 300

รวม 2800 บาท

ปล. เราทำร้านที่นครปฐมนะคะ แถวบ้านเรา

อันนี้รูปวันที่ 2 ดูสดใส เฟคมากมาย ฮ่าๆๆๆ สังเกตว่า ข้างหน้ามันดูฟูๆ ไม่ค่อยหยิก เพราะเดิมที ผมตรงนี้แห้งเสียมาก 

อันนี้หลังจากสระผม ตอนกลับมาเมกาแล้ว เป็นลอนดี๊ดี ไม่ต้องมานั่งเซ็ท สระเสร็จก็เช็ดให้แห้ง อยากหวีก็หวีตอนเปียกได้ พอเริ่มแห้งมันก็หยิกของมันเอง 

ลาไปด้วยภาพนี้งับบบ

โดยรวมแล้วพอใจมากกกก เพราะเป็นคนขี้เกียจฮ่าๆๆ การดัดผมมันก็ไม่ต้องดูแล หรือทำอะไรเยอะ

สระเสร็จ รอให้แห้งพอ ชีวิตง่ายขึ้น เอาเวลาไปแต่งหน้าได้อีก ฮ่าๆๆ แต่ตอนนี้ผมหน้าม้าเริ่มยาว ทิ่มแทงตา เริ่มรำคาญละ คิดอยู่ว่าจะตัดหน้าม้าอีก หรือรอยาวละค่อยเอาผมขึ้นดี

ปล. รูปเยอะนิดนึง โปรดอย่ารำคาญเลยยยย

วันนี้ไปแล้วค่า

บ๊ายบายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย  

LadyJam

LadyJam

It's Jamazing / MAKEUP / FASHION / TRAVEL / EAT

FULL PROFILE