วิเคราะห์ส่วนผสมและรีวิว | ✱ ของเล่นใหม่ 7-11 ✱ | คูชั่นแพลงตอน Plankton มาอยู่ในคูชั่น ?? เนื้อแมทท์ ดีไหมอะไรยังไงมาดูกัน !!!

25 15

สวัสดีครับเพื่อนๆชาว Jeban.com ทุกๆคนเลยวันนี้ผมจะมาแนะนำ คูชั่นราคาถูก ไม่แพง แถมหาซื้อได้ง่ายๆ ง่ายมากๆอย่าง 7-11ก่อนอื่นต้องบอกเลยว่า ผมเป็นคนนึงที่เข้า 7-11 ทุกวันจริงๆไม่ว่าจะหาซื้อของกินหรือเดินหาเครื่องสำอางใหม่ๆมาทดลองใช้Anyway , คูชั่น ที่ผมจะมาเขียนรีวิวในวันนี้ เป็นคูชั่นที่ น้องๆนักเรียนซื้อได้ ราคาจิ๊บๆ 169.- เองคุณภาพดีเมื่อเทียบกับราคา เนียน เกลี่ยง่ายแค่ตบๆก็โอเคเลย

หลายคนอาจจะคุ้นๆ แบบเอ๊ะ มันเคยมีรุ่นสีเขียว กล่องคล้ายๆกันนิอันนั้นมันรุ่น Aloe เนื้อมอยส์ สำหรับผิวธรรมดา-ผิวแห้งแต่มันนี้ !!! มาใหม่ และ ใหม่ล่าสุดเว่อร์ “คูชั่นแพลงตอน”อะไรนะ ???  Wait , WHAT ?PLANKTON ในรูปแบบคูชั่นงั้นเหรอ !!!

Baby Bright – White Plankton Matte Cushion  SPF50 PA+++

คูชั่นแพลงตอน  เนื้อแมทท์  สำหรับผิวธรรมดา-ผิวมัน

เป็นคูชั่นที่เป็นเนื้อแมทท์ บางเบา พร้อม SPF 50 PA+++ ที่จะช่วยปกป้องผิวจากรังสี UV ด้วยเนื้อสัมผัสที่บางเบา ช่วยควบคุมความมันบนใบหน้า ให้หน้าเรียบเนียนดูเป็นธรรมชาติ มอบผิวเปล่งประกายสดใส ด้วยนวัตกรรมของคูชั่นที่เรียกว่า layerable ที่สามารถตบๆเพิ่มระดับได้ตามต้องการ ได้หลายชั้นโดยไม่ทำให้อุดตันผิวหรือเป็นคราบ พิเศษด้วยสารสกัดจาก White Plankton พลังจากแพลงตอนทะเลที่จะช่วยเยี่ยวยา ฟื้นฟูผิวที่อ่อนล้าให้กลับมาแข็งแรงอีกครั้ง บำรุงผิวเพื่อผิวที่กระจ่างใสไร้สิว คูชั่นนี้เป็นสูตร Oil Control นะครับ

คุณสมบัติ 9 in 1

• ให้ลุคที่เป็นผิวที่ดูแมทท์
  • ควบคุมความมันบนใบหน้า
  • เนื้อบางเบาสุดๆ
  • ปกป้องผิวจากแสงแดด
  • ลงหลายชั้นได้ Multilayer กันได้ตามต้องการ
  • ช่วยฟื้นบำรุงผิว
  • ช่วยให้ผิวแข็งแรงขึ้น
  • ไม่ก่อให้เกิดการอุดตันรูขุมขน
  • ให้ผิวเย็นสดชื่น Cooling Effect

( สรรพคุณดีเว่อร์ อ่านๆดูแล้วอยากได้มาก อยากใช้จริงๆตอนผมลังเลจะซื้อก็อ่านพวกนี้แหละ และสุดท้ายก็ตกเป็นเหยื่อทางการตลาดจนได้ ฮ่าๆๆ )

ตลับเล็กๆน่ารัก แบ๊วๆสดใสปริมาณสุทธิ : 6 กรัมราคา : 169 บาท

สีที่มีขายใน 7-11 มีสีเดียวเท่านั้นคือสี   #23 Natural Bright

ผิวเปล่าๆ ก่อนลงคูชั่น

สีค่อนข้างขาวกว่า เมื่อเทียบกับ สีเดียวกัน ( #23 Natural Bright) เมื่อเทียบกับรุ่น Aloe ตลับเขียวสำหรับคนที่เคยใช้นะครับ

สีออกโทนเหลือง ถือว่าโอเคเลยนะครับ ผมว่าคนสีผิวคล้ำหน่อยยังสามารถใช้ได้ แต่ห้ามลงหนาเพราะอาจจะดูหน้าลอยได้นะครับ

ทางแบรนด์เคลมว่า เป็นคูชั่นที่สามารถเติมหน้าเป็นชั้นๆได้ โดยที่ไม่เป็นคราบ(ณ ขณะที่ใช้) สำหรับคนที่ต้องการระดับการปกปิดที่ดีขึ้น

ประสบการณ์จากการใช้จริง :

พอได้เริ่มลองใช้จริงกับหน้า

อยากจะบอกเพื่อนๆ ที่เข้ามาอ่านเลยนะครับ อย่างไม่โกหก ว่า

"มันไม่แมทท์ เนื้อมันไม่แมทท์ และไม่ควบคุมความมัน อย่างที่บอก Oil Control อะไรเลยสักนิด"เข้าเรื่องรีวิวจากการใช้ง่ายกันต่อนะครับ ด้วยความที่มันออกโทนเหลือง สำหรับคนผิวหน้าเหลืองอย่างผมนั้น ถือว่ารอดครับ ไม่เทา ไม่ลอยอะไร ปกปิดเบลอปัญหาได้ระดับนึงครับ ( Light to Medium Coverage ) ถ้าคนที่ผิวดีอยู่แล้วก็ตบๆรอบเดียวก็จบ ,, แต่สำหรับคนที่ต้องการระดับการปกปิดที่มากขึ้นก็สามารถเพิ่มเลเยอร์ได้เหมือนกัน เมื่อทาเสร็จลุคที่ได้จะไม่ใช่แห้งแมทท์นะครับ จะมีความเป็นธรรมชาติวาวหน่อยๆอยู่เหมือนกัน ไม่ช่วยเรื่องควบคุมความมันเลย ระหว่างวันเป็นคราบตกร่องง่ายเหมือนกันสำหรับวันที่ตบ 2-3 เลเยอร์ แต่ถ้าตบรอบเดียวไม่ค่อยเป็นคราบนะครับ

*** ในความคิดส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นผู้ชายแนะนำให้ตบรอบเดียวพอ อย่าย้ำรอบ 2 เพราะจะหนาไป + หน้าอาจจะขาวเกินไปได้

แต่ในกรณีเป็น ผู้หญิง ละก็ได้ตามสบายเลยครับ ได้หมดถ้าสดชื่นกันเลยทีเดียว

รูปนี้เป็นรูปที่โชว์ผิวที่ทา คูชั่นแพลงตอน มาทั้งวันแล้ว เมื่อเจอแสงตอนเย็นก็ถือว่าโอเค แลดูเนียนหลอกตาอยู่บ้างนะครับ รูปนี้จะเห็นเลยว่า คูชั่นตัวนี้ยังคงมีความวาวนิดๆไม่ได้แมทท์สนิทอย่างที่บอก แต่มันก็ไม่ได้เล่นแสงมากมายเวลาที่เจอแสง Flash ไม่ขึ้นเงาสะท้อนขนาดวาวๆงานเกาหลีนะครับ

สรุป :

• ผิวแห้งใช้ได้
  • เนื้อคูชั่นไม่ได้ให้ลุคที่แมทท์ อย่างที่เคลม
  • คูชั่นนี้ไม่ได้ช่วยเรื่องควบคุมความมัน
  • ระดับการปกปิดถือว่าโอเค ( Light to Medium Coverage )
  • ราคาถูก 169 บาท ตลับเล็กพกพาง่าย หาซื้อได้ที่ 7-11

----------------------------------------------------

วิเคราะห์ส่วนผสมทางเครื่องสำอางกันดูบ้างนะครับว่าเป็นอย่างไร

Baby Bright – White Plankton Matte Cushion  SPF50 PA+++

Ingredients : Water, Cyclopentasiloxane, Titanium Dioxide, Ethylhexyl Methoxycinnamate, Trimethylsiloxysilicate, Butylene Glycol Dicaprylate/Dicaprate, Ethylhexyl Salicylate, PEG-8 Dimethicone, Methyl Methacrylate Crosspolymer, Butylene Glycol, Glycerin, Niacinamide, Pentylene Glycol, Mica, Dimethicone, CI 77492, Cetyl PEG/PPG-10/1 Dimethicone, Silica, Magnesium Sulfate, Phenoxyethanol, Caprylyl Methicone, Dimethicone/Vinyl Dimethicone Crosspolymer, Diphenyl Dimethicone, Stearic Acid, Alumina, Disteardimonium Hectorite, Fragrance, Triethoxycaprylylsilane, CI 77491, Aluminum Hydroxide, Ethylhexylglycerin, CI 77499, Adenosine, Disodium EDTA, Polyglutamic Acid, Plankton Extract.

ดูจากส่วนผสมแล้วเป็นคูชั่นที่ส่วนผสมทั่วๆไปไม่ได้โดดเด่น หรือ โดดเด้งอะไรในแง่ของส่วนผสมให้เราได้ตกอกตกใจเอามือทาบอไรแบบนั้น เป็นคูชั่นที่เปี่ยมไปด้วยซิลิโคนที่ช่วยให้เนื้อคูชั่นเบาสบาย เรียบลื่นนั่นเอง เป็นคูชั่นที่มีสารกันแดดแบบ Physical + Chemical Sunscreen ผสมกันช่วยกันปกป้องผิวจากรังสี UVA และ UVB + สารดึงน้ำให้ผิวหลายตัวเหมือนกัน ช่วยให้ผิวชุ่มชื่น + วิตามินบี 3 วิตามินที่บำรุงผิวให้ความชุ่มชื่น ให้ผิวแข็งแรงขึ้น และช่วยให้ผิวกระจ่างใสอีกด้วย + นอกนั้นก็เป็นเบสเครื่องสำอางที่มีแต่ตัวช่วยแต่งเนื้อผลิตภัณฑ์ + สารที่ช่วยควบคุมความมัน + Adenosine ที่ช่วยให้พลังงานแก่เซลล์ผิว ช่วยเคลมเรื่อง Anti-Aging ได้ + Polyglutamic Acid ช่วยเรื่องให้ความชุ่มชื่น + Plankton พระเอกของคูชั่นแต่ใส่มาแบบดีดใส่ เรียกได้ว่า น้อยเหมือนงม หาแพลงตอนในตลับคูชั่นก็ว่าได้ครับ Plankton Extract นี้เป็นเหมือนสารมหัศจรรย์ที่ช่วยผิวได้หลากหลาย แต่เราเองก็ไม่รู้ว่าทางแบรนด์ใช้ตัวไหนเพราะแพลงตอนในท้องทะเลก็มีหลากหลายสายพันธุ์ เลยบอกไม่ได้ครับว่า ตัวนี้คือแพลงตอนชนิดไหน แต่ส่วนมากเลยจะเคลมกันแค่ช่วยเรื่องความชุ่มชื่นและปลอบประโลมผิวครับ

สรุปจากส่วนผสมให้ความชุ่มชื่นและปกป้องผิวไม่ให้สูญเสียความชุ่มชื่นได้ + ป้องกันแสงแดดได้ดี + เนื้อบางเบา ซิลิโคนเยอะหน่อย แต่ก็ต้องล้างหน้าให้สะอาดด้วยนะครับ ไม่งั้นอาจจะเกิดปัญหาสิวอุดตันในอนาคตได้ครับ ในแง่ของสารกันเสียก็ไม่ได้มีสารกลุ่ม Paraben ถือว่าโอเคระดับนึงเลยครับสำหรับสาวๆหนุ่มๆผิวแพ้ง่าย แต่อย่างไรคูชั่นนี้ก็มีน้ำหอมผสมอยู่ ใครที่แพ้น้ำหอมระวังด้วยนะครับ

ในส่วนของคะแนน

ในแง่ของความรู้สึกขณะใช้ + ผลลัพธ์ ทำไมผมถึงให้คะแนนในส่วนนี้เยอะทั้งๆที่ผมเองก็เขียนว่ามันไม่เป็นไปตามคำเคลม ผมต้องบอกเลยว่า ผมเองไม่ใช่คนที่ชอบผิวแมทท์อยู่แล้ว ผลิตภัณฑ์นี้ให้ Finish Look ที่สวยกำลังดี ไม่วาวเกิน ไม่ด้านๆแมทท์ๆ เกินไป ตรงนี้ผมเลยให้คะแนนสูงครับ

-----------------------------------------------------

ขอจบการรีวิว ทั้งหมดเพียงเท่านี้ครับ

*** ซื้อเอง เงินตัวเอง ใช้ดีก็บอกดี ไม่ดีก็อยากแชร์ว่าไม่ดีไม่ชอบ

การรีวิวในครั้งนี้ Base on ความเห็นส่วนตัว + ความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

สุดท้ายแล้วผมไม่ทราบได้นะครับ ว่าสิ่งนี้เหมาะกับทุกคนไหม ใช้แล้วจะแพ้ไหม ผลลัพธ์ในการใช้จะเหมือนกับผมรึเปล่า

ผมไม่สามารถตอบได้จริงๆครับ เพราะผิวของแต่ละคนตอบสนองไม่เหมือนกัน อยากให้ลองทดสอบและทดลองก่อนใช้ด้วยตัวเองนะครับ

และการวิเคราะห์ส่วนผสมเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวในการวิเคราะห์ ไม่ได้ชี้นำว่าทุกอย่างถูกหรือผิด โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ทุกคนนะครับ

ขอบคุณครับ

XOXO~*

james_badbitch

james_badbitch

ชื่อ : เจมส์ ครับ | รักเครื่องสำอาง + สกินแคร์
สภาพผิว : หน้าผสมค่อนไปทางมัน และเป็นสิวเยอะ หน้าปุ

Cosmetic Scientist

------- >>
Email : jamesbadb.tch@gmail.com
Line : james_badbitch

FULL PROFILE