Mini how to Korean grunge ควันหลงวาเลนไทน์ + รีวิวแป้งฝุ่นช็อกโกแลต

16 6

สวัสดีค่ะสาวๆวันวาเลนไทน์ที่ผ่านมาได้ของขวัญอะไรกันบ้างเอ่ยเดาว่าถ้าไม่ดอกไม้ก็ต้องช็อคโกแลตใช้มั้ยยย อีฟก็ได้ช็อกโกแลตเหมือนกันค่ะแต่ไม่ใช่ช็อคโกแลตที่เป็นขนมนะคะ ที่อีฟได้มาเป็นแป้งช็อคโกแลตค่ะที่มีชื่อว่า MeesoTranslucent loose Powder SPF 50 PA+++วันนี้อีฟเลยจะมารีวิวให้เพื่อนๆดูกันว่าแป้งตัวนี้ใช้แล้วเป็นไงบ้าง จะหอมน่ากินเอ้ย น่าใช้ขนาดไหน

แป้งฝุ่นจาก Meeso นะคะเค้าทำออกมาด้วยกัน 2 เบอร์ ค่ะ คือเบอร์ #21 สำหรับผิวขาว และเบอร์ #23 สำหรับผิวเหลืองค่ะ ที่อีฟมารีวิววันนี้จะเป็นเบอร์ 21 นะคะ

อันนนี้อีฟให้ดูเนื่อแป้งก่อน คือเนื้อแป้งมีความละเอียดมากทำให้ไม่เสียดสีผิวหน้าค่ะ แถมแป้งตัวนี้ยังมีกลิ่นหอมอ่อนๆของช็อคโกแลตอีกด้วย

มือข้างขวาคือข้างที่ทาแป้งนะคะ คือจริงๆแล้วแป้งตัวนี้เป็นแป้งโปร่งแสงค่ะ ทำให้อาจจะไม่ได้ปกปิดอะไรมาก แต่จะช่วยในเรื่องของการควบคุมความมันบนใบหน้า และช่วยให้แมคอัพของเราเนี่ยติดทนนานค่ะ อีกอย่างที่ขาดไม่ได้เลยคือเรื่องกันแดด เพราะอย่างที่รู้ๆกันอยู่ว่าแดดเมืองไทยเนี่ยแรงแค่ไหน แป้งตัวนี้เค้าก็ไม่พลาดที่จะใส่สารกันแดด SPF 50 PA+++ มาด้วย เพราะงั้นออกแดดได้แน่นอนหายห่วง

Before

After

รูป Before และ After ระหว่างหน้าสดก่อนแต่งหน้า และหลังจากที่ทา BB และแป้งจาก Meeso แล้วค่ะ

สำหรับสาวๆคนไหนที่กลัวว่ากระปุกแป้งจะใหญ่เกินไปหรือเปล่า พกยากหรือเปล่าไม่ต้องกลัวค่ะ เพราะในกล่องเค้าจะให้ตลับเล็กๆสำหรับพกพากันมาด้วยน้า

ความรู้สึกหลังใช้ความรู้สึกแรกเลยหลังจากใช้แล้วคือกลิ่นน่ากินม๊าก 5555 คือกลิ่นหอมจริงๆยอมใจ แล้วก็ด้วยความที่เป็นแป้งโปร่งแสงนะคะอีฟว่าเหมาะกับสาวผิวมัน ผิวผสม หรือเหมาะที่จะใช้ในวันที่เราจะออกไปข้างนอกทั้งวัน เพราะแป้งตัวนี้นอกจากจะช่วยควบคุมความมันแล้วยังมี Primer ที่ช่วยให้ Make up ติดทนนานอีกด้วยค้า <3

สุดท้ายนี้ก่อนไปอีฟมี Mini How to มีฝากกันเหมือนเดิม look นี้เป็น look Korean grunge คือเป็นการแต่งหน้าสไตล์ grunge แต่ยังคงความเป็นเกาหลีอยู่ โดยในลุคส์นี้นะคะอีฟจะเน้นเป็นการแต่งหน้าที่แต่งง่ายๆ ค่อนข้างจะเน้นงานผิวนิดนึง ตามสไตล์สาวเกาหลีที่เวลาเค้าแต่งหน้ากันเค้าจะเน้นไปที่งานผิว จะเป็นยังไงไปดูกันเลยค้า

ออนนีเยปอ

ออนนีเยปอ

เป็นสิ่งมีชีวิตเล็กๆบนโลกที่คลั่งไคล้วงการ k-pop เป็นอย่างมาก

Line Id : gd.evening

FULL PROFILE