ปฏิบัติการ หน้าสวยไร้สิว "แต่" ได้หลังใสมาด้วยเต็มๆ

9 2

สวัสดีค่าาาา ชาวจีบันนน วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์ ปฏิวัติหลังไร้สิว ให้ขาวใส ไร้รอยดำค่า

ของแนะนำตัวก่อนเลยนะค่า ปกติแล้วดิฉัน เป็นคนที่ผิวค่อนข้างจะแพ้ง่าย แม้ใช้ยา แชมพู หรือครีม

ที่หมอจัดให้ก็ไม่วายแพ้ ขึ้นผื่น สิวเห่อ อาบน้ำขัดผิวมั่นใจว่าสะอาดทุกครั้ง ล้างยาสระผม

ล้างตัวจนสะอาดชนิดกินได้เลยทีเดียว 555แต่ "ผิดมาก" เมื่อผิวถูกขัดสี เกาอยู่บ่อยๆ และอาบน้ำนานๆก็ทำให้ผิวแห้งยิ่งเป็นสิวเยอะ

กว่าเดิมเลยแสวงหาวิธีใหม่มาเยียวยารักษา อ่านรีวิวมาเยอะ ลองผิดลองถูกมาก็เยอะ  จ่ายตังค์จากหลักร้อยจนเกือบครึ่งแสน

มาดูร่องรอยความเสียหายกันค่ะ ณ จุดนี้ ขอพลีชีพ เปลือยแผ่นหลังให้ดู 

จะเห็นได้ว่า ร่องรอยของสิวเยอะมากๆเลยค่ะ เป็นรอยดำมาก ถึงมากที่สุด หายยากมาก

คือใช้อะไรก็ไม่หายเลยคะ เป็นปัญหากวนใจมาหลายปีมากๆ ไม่อยากใส่เสื้อที่โชว์หลังเลย

ตอนนั้น

แต่หลังจากที่ศึกษามาเยอะ เลยเอาวะ ลองดูสักตั้ง เลยปฏิวัติตัวเองใหม่คะ เราหาข้อมูล

หนักมาก เลยมาจบที่ "น้ำมันอาร์แกนออยล์" คือเรารีเสริจมาเยอะว่า น้ำมันช่วยรักษารอย

ดำ รอยแดง จากสิวได้ ก็เจอน้ำมันหลายตัวนะค่ะ แต่น้ำมันมะพร้าวไม่ไหวเลย เทคเจอร์มัน

หนักเกินไป ส่วน Rosehip ออยล์ เราทนกลิ่นไหว เลยมาจบที่น้ำมันอาร์แกนค่ะ

แต่ว่าเราก็ปฏิวัติตัวเองหลายอย่างมากๆค่ะ เราจะมาบอกวิธีรักษาในแบบของเรานะค่ะ

ที่เราใช้แล้วได้ผล กับตัวเรา ซึ่งสาเหตุการเกิดสิวที่หลังของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ของตัวเราเองเกิดจากการที่ผิวแห้ง เลยเลือกใช้วิธีนี้ค่ะ

1. เริ่มจากเปลี่ยนจากสบู่เหลวมาใช้สบู่ก้อน ที่มีภาชนะเก็บแยกเรียบร้อย

(ล้างก่อนเก็บเข้ากล่องนะคะ ลดแบคทีเรียค่ะ) ที่เราใช้สบู่ก้อน เพราะว่าล้างง่ายกว่าค่า

สบู่เหลวล้างยาก คือ ถ้าเราล้างไม่สะอาดมันตกค้างที่ผิว อาจจะทำให้ก่อสิวได้ง่ายคะ

เราเลยกันไว้

2. อาบน้ำเร็วขึ้น (คือไม่อาบเป็นชั่วโมงเหมือนเมื่อก่อน) และอาบน้ำเย็น(น้ำอุณหภูมิห้องค่ะ ไม่ต้องเปิดน้ำอุ่น) เพราะทำให้ผิวเราแห้งได้ง่าย 

3. และพระเอกของเราคือ "น้ำมัน" พอเราอาบน้ำเสร็จ พอตัวมาดๆ เราจะ

ชโลมน้ำมันอาร์แกนทั่วตัวและแผ่นหลังเลยค่ะ และเน้นนวดวนบริเวณที่เป็นร้อยดำ

แต้มเป็นจุดๆ (เท่าที่จะแต้มถึงนะคะ) นวดวนๆ ย้ำๆ เหมือนเป็นการล๊อคมัน ให้มัน

ซึมและทำหน้าที่ของมันให้มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้นค่า 

ส่วนตัวแล้ว น้ำมันอาร์แกนมีหลายเกรดมาก แต่เราเลือกของอมิร่า (AMIRA) ค่า เพราะว่า

เราชอบที่มันเป็นหัวสเปร่ย์ มันกดง่าย เป็นปั้มๆ และกลิ่นดี ไม่มันเกินไป หาซื้อง่าย และเคย

ซื้อแบรนด์ที่ถูกกว่า แล้วเทคเจอร์ไม่เหมือนกัน ซึมยากกว่าพอสมควรเลยค่ะ 

จะเห็นได้ว่า ดีขึ้นมากๆเลยค่า แล้วอันนี้คือ ภาพล่าสุด ถ่ายเมื่อวันที่ 15/02/2560

4. สครับผิวทุกๆ 7-10 วันค่า คือเราไม่ค่อยมีเวลา ใครอยากทำบ่อยกว่านี้ ก็ได้เลยนะค่า

สูตรตามนี้เลยค่า

1. น้ำผึ้งแท้ 100% มันช่วยให้ผิวเรานุ่มค่า ชอบกลื่นด้วย 555 หอมมาก และ

ช่วยทำให้ผิวชุ่มชื้นด้วยค่า

2. นมสด ตัวนี้ก็ทำให้ผิวนุ่มลื่นนนนมากเลยค่า แถมยังทำให้เนื้อของสครับไม่แห้งและ

ก่อตัวกันเป็นก้อนมากเกินไป เวลาเอามาขัดตัวก็ง่ายจ้า

3. เกลือทะเล ตัวนี้ถือว่าเป็น Base สครับ ที่ช่วยเอาสิ่งสกปรกออก เราใช้ตัวที่ค่อนข้าง

ละเอียดค่า จะได้ไม่แสบผิว และไม่ทำให้ผิวแดงจ้า พอขัดไปทำให้หลังขาวขึ้นด้วยนะ

4. ไข่ขาวว ช่วยลดความมันของผิว และหลักๆคือ ช่วยรักษาและสร้างเซลล์ผิวใหม่

5. น้ำมัน amira argan oil (น้ำมันอาร์แกน) ตัวนี้เอามาผสมค่า คือช่วยเรื่องความชุ่มชื้นได้

ดีมากๆค่ะ ทำให้สิวแห้งไว้ และไม่ทำให้ผิวแห้ง ลดรอยดำรอยแดงจากสิวได้ดีมากๆ ผสมสัก 2 ปั้ม

แค่นี้ค่า ได้หลังสวยๆกลับมาแน่ๆค่า หลังตอนนี้ของเราคือถ้ามองไกลๆ ใส่เสื้อโชว์หลัง

ก็แทบไม่เห็นรอบแล้วค่า ดีใจมากๆ ปัจจุบัน รอยจางลง สิวลดลง ผิวเนียนเรียบขึ้น

และกำลังจะลองใช้ 97% Argan oil+vit C ได้เรื่องยังไง update นะคะ

Sally Cool

Sally Cool

FULL PROFILE