มหกรรมคลีนเซอร์!!สูตรอ่อนโยน เพื่อผิวแพ้ง่าย พร้อมปรับสภาพผิวให้แข็งแรง

11 1

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ วันนี้ขอออกมาเม้ามอยประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องการดูแลผิว ออกตัวเลยว่าปกติผิวเราก็ไม่ได้ดีงามพระราม 8 อะไรเลย ออกแนว ฝ้า กระ จุดด่างดำ มาครบด้วยซ้ำ และที่สำคัญผิวหน้าแถวแก้มและร่องจมูก เห็นเป็นเส้นเลือดฝอยชัดมากๆ ทำให้ดูหน้าไม่เรียบเนียน ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจค่ะ คิดว่าตัวเองหน้าใสจนเห็นเส้นเลือด แต่พอได้อ่านบทความนึงมา การที่เห็นเส้นเลือดฝอยแบบนี้ ถ้าคอลลาเจนในผิวไม่ถูกทำลายจากการใช้สเตียรอยด์ หรือผิดปกติของต่อมไขมันร่วมกับเส้นเลือด ตอนแรกเราก็ไม่เอะใจว่าสาเหตุไหนกันแน่ แต่!! อยู่ๆมีช่วงนึงเราใช้สกินแคร์อะไรก็แสบหน้า หน้าแดงๆ นิดๆด้วย ผื่นเริ่มขึ้นเป็นเม็ดเล็กๆ คือเริ่มรู้ละ ผิวหน้าเริ่มบอบบางแล้วแน่ๆ คราวนี้มาฟื้นกันยกใหญ่ค่ะ เลือกใช้ระวังทุกอย่าง ตั้งแต่เช็ดหน้า ล้างหน้า บำรุงผิวหน้า เอาอ่อนโยนที่สุด แต่บอกเลยว่าบางคนอาจคิดว่าใช้สินค้าพวกของเด็กจะอ่อนโยน ซึ่งถามว่าอ่อนโยนจริงมั๊ยก็จริงค่ะ แต่เหมาะกับผิววัยเรามั๊ย คงไม่แน่นอน! เพราะสภาพผิวเราไม่เหมือนเด็ก และชีวิตประจำวันเราก็ไม่เหมือนเด็กด้วย ทั้งแต่งหน้า เจอฝุ่น มลภาวะบลาๆๆ มากมาย ทางที่ดี คือเลือกสิ่งที่อ่อนโยน แต่ต้องมีประสิทธิภาพในการบำรุงด้วยเราจะรีวิวทั้งสกินแคร์บำรุงและตัวทำความสะอาด แต่รอบนี้ขอเป็นการทำความสะอาดผิวหน้าก่อน และครั้งหน้าจะมาต่อด้วยการบำรุง ไอเท็มเหล่านี้ขอบอกว่าเราได้ใช้มาจริง และผลลัพธ์ที่ได้ก็เกิดจริงๆ แต่ใช่ว่าผิวอ่อนแอเหมือนกันจะใช้ทุกอย่างได้เหมือนกันนะคะ งั้นลองมาดูไอเท็มที่เราเลือกค่ะ เผื่อจะเป็นอีกตัวเลือกนึง

Physiogel Daily Moisture Therapy Dermo-Cleanser สายผิวแพ้ง่ายคงรู้จักมาพอสมควร ซึ่งใช้แล้วก็ไม่ได้ผิดหวังแต่อย่างใดเพราะดีต่อผิวหน้าของเราเลยล่ะ ด้วยความที่ผสานกันทั้งการทำความสะอาดที่ค่อนข้างโอเค ความอ่อนโยนต่อผิวหน้า และการเติมมอยส์เจอร์ไรส์เซอร์ที่แสนจะชุ่มชื้น คือลงตัว ราคาก็ไม่ได้สูงเลย โอเคกับคุณภาพ แต่อาจจะมีข้อจำกัดสำหรับคนแต่งหน้าเยอะหน่อย เพราะต้องเช็ดหน้าก่อนล้างแบบสะอาดจริงๆก่อน ไม่งั้นคราบใต้ตาจะยังคงอยู่นะจ๊ะ ส่วนใครที่จะใช้เป็นที่เช็ดเครื่องสำอาง อันนี้เราว่าเช็ดออกได้น้อยไปค่ะ พวกเครื่องสำอางกันน้ำใช้ไม่ได้ ใช้ล้างอย่างเดียวดีสุด

Curel intensive Moisture care Foaming wash ตัวนี้ใครไปญี่ปุ่น หรือเดินร้าน matsumoto kiyoshi อาจจะเคยเห็นมาบ้าง เป็นเวชสำอาง ซึ่งเหมาะกับผิวคนแพ้ง่าย เติมความชุ่มชื้นน่าจะถูกใจคนชอบแนววิปโฟมอยู่แนว เพราะคล้ายกัน ส่วนเรื่องทำความสะอาดถือว่าโอเคค่ะ แต่เหมือนเดิมคือใช้พวก Remover ก่อนนะ แล้วถึงใช้โฟมตัวนี้ล้าง แต่เทียบกับคลีนเซอร์หลายๆตัว เราว่าเป็นสูตรอ่อนโยน ใช้มาซักระยะอาจจะไม่เกิดการเปลียนแปลงนักถ้าเทียบกับตัวอื่นๆ แต่ไม่ระคายเคือง ไม่แพ้ เราว่าโอเคค่ะ

Smooth E Baby Face Gel ตัวนี้น่าจะรู้จักกันมานานพอสมควร แต่อาจมีหลายกระแสตอบรับอยู่บ้างบางคนโอ บางคนไม่โอ  แต่โดยรวมสำหรับเราไม่แพ้นะคะ หลังล้างแล้วผิวหน้าไม่แห้ง และตัวนี้ลูบน้ำแล้วไม่เกิดฟองค่ะ อาจจะด้วยมีส่วนผสมของ Essential oil อยู่ด้วย จะช่วยเคลือบผิวในตัว เรื่องทำความสะอาดบอกเลยว่าตัวนี้ดีกว่าตัวรุ่นโฟม แต่ถ้ามีคราบอายไลน์เนอร์หลงเหลือนิดหน่อย จะเป็นคราบแพนด้าใต้ตาเล็กน้อย เพราะออกไม่เกลี้ยง แต่คนแต่งหน้าน้อย น่าจะชอบเลยล่ะ เพราะโดยรวมทำความสะอาดได้ดีระดับนึง ใครชอบแบบมีกลิ่นหอมนิดๆน่าจะโดนใจ เพราะไม่ได้ไร้กลิ่นซะทีเดียว และมีแอบแสบตาเล็กๆค่ะ

Id Rejuvenator Cleanser แบรนด์นี้ขึ้นชื่อเรื่องผลิตภัณฑ์เหมาะกับผิวแพ้ง่ายเป็นหลักเลย เพราะไม่มีส่วนผสมที่ก่อให้เกิดอาการระคายเคือง หรือก่ออันตรายแก่ผิว เป็นเจลใสเหมือนพวก Smooth E ค่ะ มีฟองมากกว่า แต่เหลวกว่า และกลิ่นอ่อนกว่า เพราะตัวนี้เค้าไม่มีน้ำหอมหรือแอลกอฮอล์ และเรื่องทำความสะอาดเราค่อนข้างชอบเลยล่ะ บอกเลยว่าแทบไม่เหลือคราบเครื่องสำอาง เมื่อเทียบกับกลุ่มสูตรอ่อนโยนตัวอื่นๆที่เคยใช้ ผิวไม่ได้แห้งตึง ไม่มีอาการระคายเคืองแม้ลืมตาขณะล้างเลยเลยค่อนข้างมั่นใจว่าอ่อนโยน  ไม่ได้ทำให้ผิวมันหรือสิวขึ้นแต่อย่างใด เราค่อนข้างชอบค่ะ แต่ด้วยอาจจะต้องสั่งออนไลน์หรือซื้อในวัตสันเท่านั้นค่ะ เพราะช่องทางขายไม่เยอะเท่าไหร่ ราคาก็ไม่ทิ้งตัวอื่นๆมาก แต่เทียบกับปริมาณคุ้มเลยล่ะ

La Roche-Posay Sensi White Foaming Cream ตัวนี้ราคาพอๆกับ id ค่ะ หล่ายคนอาจจะเคยพอได้ยินมาบ้างเรื่องความอ่อนโยน เพราะดีต่อผิวของเราจริงค่ะ ชอบเลยล่ะ และตัวนี้มีผลเรื่องความกระจ่างใสได้นิดหน่อยเพราะมี AHA ช่วยผลัดเซลล์ผิว ถ้าใช้ติดต่อกันเป็นเวลานานก็จะเริ่มเห็นผลบ้างค่ะ ความชุ่มชื้นอาจจะไม่เท่าตัวอื่นๆในส่วนทั้งหมดที่รีวิวนะคะ แต่ถ้าคนที่ชอบแบบชุ่มชื้นพอดีๆ ไม่มากเกินไป โดนใจแน่นอนค่ะ เนื้อโฟมจะอ่อนนุ่มน่าใช้  แต่ถ้าใครที่แพ้พวกลิ่นน้ำหอมควรเลี่ยงดีกว่าค่ะ เพราะตัวนี้มีส่วนผสมของ Fragrance ด้วย และมีวัตถุกันเสีย แต่หากใครไม่ Sensitive กับสารเหล่านี้ก็ไม่ต้องกังวลค่ะ

Vichy Normaderm Deep Cleansing Purifying gel ที่เลือกตัวนี้มาลองเพราะด้วยความเป็นเวชสำอางของฝรั่งเศส แต่บอกก่อนว่าแม้จะเป็นเวชสำอางก็ใช่ว่าจะไม่แพ้ทุกคนนะคะ เพราะตัวนี้มีน้ำหอมน้า แต่ปราศจากสารกันเสียอย่างพาราเบน ไม่มีแอลกอฮอล์ และแบรนด์ยังเคลมว่าเป็น Hypoallergenic ด้วย เนื้อโฟมมีฟองค่อนข้างเยอะ เวลาล้างคนหน้าแห้งอาจจะไม่ชอบนัก เพราะแห้งที่สุดในบรรดาทุกตัว แต่สำหรับเราโอเคค่ะ ใช้แล้วสิวอุดตันไม่ค่อยมีแล้วด้วย หน้าเนียนใสดีค่ะอย่าลืมน้า การทำความสะอาดผิวหน้าเป็นส่วนสำคัญเช่นเดียวกับขั้นตอนบำรุง ถ้าเลือกผลิตภัณฑ์ล้างหน้าที่ช่วยทำความสะอาดได้ดี ผิวก็จะพร้อมรับการบำรุงในขั้นตอนต่อไปได้ดี และผิวที่บอบบาง แพ้ หรือเกิดการระคายเคืองได้ง่าย ควรใช้ผลิตภัณฑ์ที่สามารถทำความสะอาดได้ดี แต่ต้องอ่อนโยนต่อผิวด้วยนะคะ

tonymolly

tonymolly

FULL PROFILE