ชวนแต่งตาแบบGlossy และสาระบิวตี้ ผิวขาว/ผิวน้ำผึ้งทาลิปสีอะไรให้ปังไม่พัง!!! By Ruksherene

19 8

สวัสดีค่ะสาวๆ วันนี้รัคชีรีนมานำเสนอไอเดียการแต่งหน้าแบบ glossy lid นั่นก็คือตาที่มันเงา ฉ่ำๆนั่นเอง และยังมาให้ความรู้เกี่ยวกับการเลือกสีลิปสำหรับผิวขาวและผิวสองสีค่ะ ซึ่งวันนี้รัคมีลิป6เฉดสีของpastel   มาเป็น กรณีตัวอย่างในการแบ่งโทนสีลิปที่ผิวขาวทาแล้วปัง ผิวน้ำผึ้งทาแล้วเริ่ดมาให้ดูกันค่ะ(no sponserนะคะ)  มาดู before and after กันก่อนเลย

.  . .... ปล. ข้างล่างสุดมีวีดีโอค่ะ:)

เรามาเริ่มกันที่การแต่งหน้า กันแดดChou Mineral Protection SPF50 PA+++ค่ะ ทาให้ทั่วใบหน้า

หลังจากนั้นรัคใช้ Lunasol Skin Modeling Liquid Finish สี#OC02 ลงปรับให้สีผิวเนียนเรียบ

และทาNARS Radiant Creamy Concealer #Vanilla บริเวณใต้ตา รอยสิว 

เพิ่มให้หน้ามีเค้าโครงโดยใช้ Tarte The Sculptor Contouring face slenderizer  ทาข้างจมูก ใต้โหนกแก้ม หน้าผาก และบริเวณกราม

ในส่วนของคิ้ว ใช้Maybelline Newyork The falsies ปัดคิ้ว ให้คิ้วเรียงตัวเป็นเส้น ส่วนบริเวณหางคิ้ว วาดให้คมโดยรัคใช้Merrez'ca Perfect brow pencil ค่ะ

ขั้นตอนของตาใช้Urban Decay Vice LTD Reloaded สี #suspend วาดให้ตามีเบ้าลึกและใช้สี #moonflower ทาบริเวณเปลือกตา  

ติดขนตาปลอม Disney Romantic Minnir No.5 #Sweeteye และทาลิปกลอสตรงเปลือกตาค่ะ รัคใช้ของ Lip gloss Victorias secret 

งานแก้มใช้ Charlotte Tilbury Filmstar Bronze&Glow ใช้สีบรอซน์นะคะปัดบริเวณโหนกแก้ม ก็จะได้ลุคนี้เลยglossy lid แต่เพิ่มความแซ่บด้วยลิปค่ะ...แต่เอ๊ อยากรู้เลือกลิปสติกยังไงไปชมกันเลย...

ซึ่งจะว่าไปแล้วลิปปัจจุบันในท้องตลาดมีเยอะมากมาย สีสันก็หลากหลาย ต้องยอมรับว่ารัคเป็นคนนึงที่ลองลิปสติกมาเยอะมาก อันไหนดี อันไหนแฝง พอทาครั้งแรกก็รู้แล้วค่ะ

brand lipstick ที่ดี ลิปสีต้องแน่นและติดทนนาน ทดสอบเรื่องความแน่นของสีแค่ปาดครั้งเดียวต้องรู้ค่ะ คือเนื้อสีจะต้องมาเต็ม ลิปรวมกันเป็นเนื้อเดียวไม่แบ่งชั้นตะกอนมีน้ำมันนะคะ

ดังนั้นลิปที่รัคใช้วันนี้ คุณภาพสูงมาก ไหนๆจะมายกตัวอย่างการทาลิปสติกจึงเลือกแบรนด์นี้มาค่ะ  เรามาลองswatchกับเปรียบเที่ยบประสิทธิภาพการกันน้ำดู

ส่วนในเรื่องของการแบ่งโทนสีนั้น สำหรับโทนผิวขาวรัคแนะนำสีที่ทำให้ปากของคุณดูโดดเด่นค่ะ จะช่วยดึงดูดให้หน้าเราเปร่งประกาย อย่างสีแดง สีพาสเทลที่ก็จะทำให้หน้า ดูหวาน และไม่น่าเบื่อ 

ส่วนคนที่มีโทนผิวน้ำผึ้ง (นี่รัคพยายามทำผิวให้เป็นสีน้ำผึ้งละนะ อิๆ ดูภาพด้านล่างค่ะ) ควรเลือกลิปสติกที่สีใกล้เคียงกับสีปากจริง เพื่อกลบสีปากที่ค่อนข้างคล้ำให้ดูมีชีวิตชีวาค่ะ โทนสีลิปสติกก็จะเป็นสีนู้ด ไม่ว่าจะนู้ดชมพู นู้ดน้ำตาล หรือนู้ดส้ม ก็จะทำให้หน้าดูอ่อนหวานขึ้น ลดความดุของสาวผิวสองสีค่ะ

อ่ะเรารู้เรื่องการเลือกลิปสติกแล้ว พร้อมกับการแต่งหน้าที่ทำให้ดวงตาที่ธรรมดาดูโดดเด่นขึ้น หวังว่าจะเปนความรุ้ให้สาวๆได้นำไปใช้กันนะคะ วันนี้นรัคชีรีนขอตัวไปก่อน แล้วเจอกันใหม่น้า บ้ายบาย ใครขี้เกียจอ่าน ดูวีดีโอได้เลยจ้า

Ruk.Sherene

Ruk.Sherene

Ruk Sherene (รัค ชีรีน)
• Instagram : ruk.sherene
• YouTube : ruk.sherene
• Line : ruk.sherene
• Twitter : ruk_sherene
• Page : RukSherene Makeup
www.ruk-sherene.com

FULL PROFILE