BBผิวใส& แป้งหน้าเนียน @ Jayoun

14 4

สวัสดีค่ะกลับมาอีกครั้งหลังจากล่าสุด มาเปิดกล่องที่ช้อปปิ้งจากAlthea แล้วกระทู้หายยยยย T_T

วันนี้กลับมาพร้อมการรีวิว ผลิตภัณฑ์ตัวฮิตจากแบรนด์ Jayoun (อ่านว่า แจยอน นะคะ)เป็นผลิตภัณฑ์ที่นำเข้ามาจากประเทศเกาหลี (บ้านเกิดเมื่อชาติที่แล้วของเจ้.....)ซึ่งส่วนผสมหลักๆของแบรนด์นี้ จะมาจากธรรมชาติค่ะ

วันนี้มีมา 2itemค่ะ ไปดูกันนนนนนนเลยยยยยยยย

WHITENING BB CREAMปริมาณ 15 ml 

ราคา 750฿

BB ครีม ที่ผสมสารกันแดด มีค่าSPF 30มีส่วนผสมของ คอลลาเจน สูตรนี้ต่อต้านริ้วรอยและปรับสีผิวให้สว่างกระจ่างใส

แบรนด์เคลมช่วยปกปิดจุดด่างดำ ริ้วรอย และอำพรางรูขุมขนให้เรียบเนียนเนื้อครีมละเอียด บางเบา เกลี่ยง่าย พร้อมSPF30 ปกป้องผิวจากแสงแดด ให้คุณอวดผิวสวย เรียบเนียน กระจ่างใส มีออร่า ในขั้นตอนเดียว

ไปลองกันค่ะ!!!

ลักษณะเนื้อบีบี มีความเหลว สีออกอมชมพู

แพคเกจเป็นขวดแบบกด ดูดี ใช้สะดวก ไม่เลอะเทอะ

เนื้อครีมดูละเอียด เข้มข้น  แต่เกลี่ยแล้วรู้สึกบางเบาสบาย ไม่หนา ไม่หนักให้ผิวดูกระจ่างใส อมชมพูทันทีทีทาเสร็จ

เกลี่ยแบบให้เนียนแบบไม่เห็นรอยต่อระหว่างบริเวณที่ใช้BB กับที่ไม่ได้ใช้ ดูกลืนไปกับผิวอยู่ค่ะ

Whitening UV Protection Powder careปริมาณ 12 g

ราคา 500฿

แป้งอัดแข็งผสมรองพื้นที่มีส่วนผสมของ คอลลาเจน และสารสกัดจากดอกเอเดลไวท์มี 4 สี

แบรนด์เคลมแป้งผสมรองพื้น เนื้อละเอียด บางเบา ปกปิด เรียบเนียน เป็นธรรมชาติช่วยควบคุมความมันตลอดทั้งวัน ไม่หนักหน้า เมคอัพติดทนสามารถเติมระหว่างวันได้ โดยไม่ทำให้หน้าหมองมี UV Protection ช่วยปกป้องผิวจากแสงแดด

ลักษณะแพ็คเกจเป็นตลับพลาสติก สองชั้นแบ่ง ระหว่าง ชั้นบนเป็นแป้ง ปริมาณ 5 กรัมเปิดออกมา ชั้นล่างเป็นที่เก็บพัฟ(ฟองน้ำ)แต่งหน้าค่ะกระจกที่ให้มากับตลับ อันใหญ่ ส่องชัด ค่ะ

ลองปาดดดดดดดดกัน!!

ลองปาดสี ทั้งสี่ให้ดูกันนะคะ

เบอร์ 1ขาวสุด ออกขาวอมชพู

เบอร์ 2 เข้มขึ้นมานิด รู้สึกว่ามันอมเหลืองนะ ว่ามั้ย (ที่กล่องเขียนว่า Vanilla น่าจะสี Vanilla)ตัวเกตุเองก็ใช้สีนี้ค่ะ

เบอร์ 3 เข้มกว่า 2 นิดหน่อย แต่ออกโทนชมพูสีนี้เกตุก็ใช้ได้อยู่ค่ะ

เบอร์ 4 ตลับนี้เข้มสุดแล้วค่ะ สีออกโทนเหลือง

ปาดบนหน้าสดๆกันเลยค่ะ

ผิวค่อนข้างแดงและมีรอยสิวผิวเกตุ เบอร์1 ไม่รอด เบอร์ 2-3 ดูใกล้เคียงกันอยู่ พอไหวเบอร์ 4 เข้มไปนิดเน๊อะ

ดูความเนียนของแป้ง นี่ใช้นิ้วปาดนะคะถ้าใช้พัฟคงแน่นกว่านี้

Test ความเนียน

Test การปกปิด

จากรูปใช้ ลิควิคไลน์เนอร์ ขีดเป็นเส้นใช้ ไลน์เนอร์แบบกันน้ำ สีดำ และ ชมพูอมแดง แต้ม

ใช้ BB อย่างเดียวรอยแดงๆจางไปนิดหน่อย

ใช้ BB + แป้งรอยแดงหายไปเยอะอยู่ค่ะ

ไปแต่งหน้ากันนนนนนน

แต่งไม่ค่อยเก่งนะคะ แค่พอเอาตัวรอดได้555

สรุป ความรู้สึกและความคิดเห็นส่วนตัว

BB Whitening Cream SPF30ปรับสภาพให้ผิวดูขาวขึ้น กระจ่างใสขึ้น (คนผิวคล้ำอาจไม่รอด)แต่ไม่ปกปิด ร่องรอยอารยธรรมบนหน้า เนื้อบีบี ไม่หนา ไม่หนักผิว บางเบา เกลี่ยง่าย ไม่ตกร่อง

Whitening UV Protection Powder careส่วนตัวไม่ชอบหน้าที่โบกแป้งหนาๆ ชอบผิวที่ดูเป็นผิวจริงๆ ใสๆ มากกว่า เพราะยิ่งถ้าลงแป้งหนา พอสักระยะ มันมักจะเน้นริ้วรอย ให้เห็นชัดขึ้น (อายุเยอะแล้ว )เลยใช้เป็นแปรงปัดแป้งแทนการใช้พัฟหรือฟองน้ำ จะได้ผิวที่ดูเนียนแต่เป็นธรรมชาติมากกว่าคือยอมรับเรื่องความเนียนนะคะ แต่ถ้าลงหนาไป สำหรับพี่มันเห็นริ้วที่หน้าผาก ร่องแก้ม ใต้ตาชัด ค่ะแต่ถ้าเบามือหน่อย หรือผิวไม่ได้มีริ้วรอย จัดได้เลยค่ะ เนียนกริบ!!!แถมตัวนึ้คุมมันโอเคเลยค่ะ ไปเดินตลาดนัดที่มศว.กลับมาซับหน้า มีที่จมูกนิดเดียว

ทั้งสองอย่างใช้แล้ว ไม่ประสบปัญหา หน้าเทา หรือหน้าลอยแต่อย่างใดนะคะ

วันนี้ต้องขอบคุณทุกคนที่แวะเข้ามาอ่านมีอะไรคอมเมนท์ได้นะคะ

วันนี้ลาไปก่อน แล้วเจอกันรอบหน้าจะมารีวิวผลิตภัณฑ์อะไร หรือเห่อตัวไหน ช่วยติดตามด้วยนะคะ

^_^

เรียนรู้เพิ่มเติม

ผลิตภัณฑ์ของ แจยอน ส่วนใหญ่ผสมสารสกัดจาก ดอกเอเดลไวท์ ซึ่งได้มาตรฐานการรับรองว่าเป็นสารสกัดออร์แกนิคจาก Ecocert  มาพัฒนาเป็นผลิตภัณฑ์บำรุงผิว 

เกตุเลยไปหาข้อมูลในอากู๋เพิ่มว่าไอ้ดอกไม้นี้มันดียังไง

ดอกเอเดลไวท์ คือ????

ดอกเอเดลไวท์ (Edelweiss หรือ Snow flower) ได้ชื่อว่าเป็นราชินีดอกไม้ แห่งเทือกเขาแอลป์ ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ดอกเอเดลไวท์ มีขนปกคลุมทั้งดอกและใบ เพื่อป้องกันการระเหยน้ำ ซึ่งทำให้อยู่รอดในสภาพภูมิอากาศหนาวเย็นจัดบนภูเขาสูงกว่าระดับน้ำทะเล 1,800-3,000 เมตร

จริงๆแล้ว ดอกเอเดลไวท์ที่เราเห็นเป็นดอกกลีบสีขาวเหมือนหิมะเกาะมีขนเล็กละเอียดเหมือนกำมะหยี่ นั่นไม่ใช่กลีบดอกไม้แต่เป็นใบที่ปรับตัวเกิดเป็นขนกำมะหยี่ปกคลุมใบสีเขียวดอกที่แท้จริงก็คือดอกสีเหลืองเนื้อเหมือนฝุ่นผงอันละเอียดที่อยู่ตรงกลาง

ซึ่งการปรับตัวในการมีชีวิตของดอกไม้ บนเทือกเขาสูง ทำให้สารสกัดจากที่ได้จากดอกเอเดลไวท์ มีคุณสมบัติพิเศษในการปกป้องรังสีอัลตร้าไวโอเล็ต (UV) เป็นสาร Antioxidant ซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ และชะลอการเกิดริ้วรอยของผิว

ข้อมูลและรูปภาพ ดอกเอเดลไวท์ จากกูเกิ้ล

Katemoko_So Young

Katemoko_So Young

FULL PROFILE