"Baking" ที่บิวตี้บล็อกเกอร์ชอบพูด มันคืออะไรกันแน่ ที่นี่มีคำตอบ !

4 1

สวัสดีค่ะ สาวๆ ซันเดทุกคน สาวๆ สงสัยไหมคะ ว่าไอ้คำว่า "Baking" ที่เหล่าบิวตี้บล็อกเกอร์ทั้งไทยและเทศ ชอบพูดกันนั้นมันคืออะไร เค้าจะอบขนมกันหรืออย่างไร ? วันนี้ชีฟ้ามาช่วยหาคำตอบ ไปดูกันค่ะ ว่ามันคืออะไรกันแน่ ~~~

BAKING คือ การอบ >> อบขนมหรอ ?

การแต่งหน้าแบบ Baking ไม่ใช่การเอาหน้าไปอังกับตู้อบนะคะซิส  NO !!!!! ทำแบบนั้นหน้าไหม้ยิ่งกว่าโดนของนะคะบอกเลย ถ้าใครทำแบบนั้นชีฟ้าจะตีให้ตายเลย  ! 

Baking ในวงการ Makeup มันคือการเอาแป้งฝุ่นแบบโปร่งแสงมาโปะไว้บริเวณใต้ตาและจุดไฮไลท์บนใบหน้าไว้แบบหนาๆ ค่ะซิส จากนั้นทิ้งไว้ประมาณ 10 นาทีแล้วค่อยปัดออก หน้าของเราก็จะเนียนแบบไร้ที่ติ วิธีนี้จะช่วยควบคุมความมันและช่วยให้เครื่องสำอางติดทนตลอดทั้งวันแน่นอนค่ะ เหมาะกับวันที่เราต้องการหน้าแน่นๆ เช่น วันรับปริญญา เป็นต้นจ้า

แล้วรู้ไหมว่า ทำไมเค้าถึงเรียกวิธีการนี้ว่า Baking  มันอบยังไงของมันนะ ? เหตุที่เรียกว่า "Baking" หรือ "การอบ"  เพราะวิธีการนี้ใช้ความร้อนจากอุณหภูมิบนใบหน้าของเรา ช่วยในการ Set รองพื้นและคอนซีลเลอร์นั่นเอง !  แบบนี้นี่เอง มันไม่ใช่ใช้ความร้อนจากตู้อบแบบที่สาวๆ หลายๆ คนอาจจะจินตนาการนะฮะ !

อุปกรณ์ในการ Baking มีดังนี้ :

1. Concealer : แนะนำให้ใช้คอนซีลเลอร์แบบเนื้อเหลวนะคะ จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องตกร่องตอนเกลี่ยจ้า
  2. Beauty Blender : ใช้ในการเกลี่ยคอนซีลเลอร์ เพื่อความเนียนเป็นธรรมชาติ
  3. แป้งโปร่งแสง : ใช้ลงบริเวณใต้ตา และบริเวณจุด Highlight บนใบหน้า ลงหนาๆ ทิ้งไว้ 10 นาที
  4. แปรงแต่งหน้า : ใช้ปัดแป้งส่วนเกินออก

ไปดูกันค่า ว่าวิธีการทำนั้นทำอย่างไร ?

Step 1 : ลงรองพื้นที่เราใช้อยู่เป็นประจำทั่วใบหน้า และลำคอจ้าStep 2 : ลง Concealer ใต้หน้า และจุด Highlight ของใบหน้าStep 3 : ลงแป้งโปร่งแสงทับบริเวณที่เราลง Concealer ไว้ ลงหนาๆ เลยนะคะ ทิ้งไว้ 10 นาทีStep 4 : ปัดแป้งส่วนเกินออกเลยจ้า

4 ขั้นตอนเท่านั้นเอง เพียงเท่านี้ก็เป็นอันเรียบร้อยแล้วจ้ะ ง่ายมากๆ บอกเลยว่าหน้าเราจะเนียนสวยตลอดทั้งวัน เพราะวิธีการ Baking นี้จะช่วยควบคุมความมันด้วยจ้า

-------------------------

หายสงสัยกันหรือยังคะซิส ? ถ้ารู้แบบนี้แล้ว การเอาหน้าไปอังเตาต้องไม่เกิดนะคะ ! และที่สำคัญสาวๆ ซันเดคะ Baking มันเหมาะกับวันที่ต้องการความจัดเต็ม ถ้าจะแต่งแบบนี้ไปโรงเรียนหรือไปเรียนพิเศษชีฟ้าคิดว่าไม่เหมาะเท่าไหร่นะฮะ ~~ถ้าสาวๆ มีข้อสงสัยอะไรเกี่ยวกับ ศัพท์ Makeup ก็ถามทิ้งไว้ได้เลย ชีฟ้าจะไปหาคำตอบมาให้สาวๆ ซันเดของชีฟ้าแน่นอน ด้วยรัก อะฮิๆ

fahsaiployrung

fahsaiployrung

ฉันคือทาสเครื่องสำอางค์ดีๆนี่เองค่ะ 5555.

FULL PROFILE