Cleansing & Skincare Routine วิธีการดูแลและดีท๊อกผิวให้สวยสุขภาพดี หาซื้อง่าย สบายกระเป๋าตังค์

18 4

สวัสดีคะเพื่อนๆ มาอัพเดทวิธีการล้างหน้าและสกินแคร์ที่ใช้อยู่ตอนนี้กันหน่อย หลังจากห่างหายไปนานมาก ซึ่งผลิตภัทณ์ทุกตัวสามารถหาซื้อได้ตามห้างสรรพสินค้าและ Drug Store ทั่วไปเลยจ้า

Step 1

ขั้นตอนนี้สำหรับสาวที่ปัดมาสคาร่า แต่งตาหนักๆห้ามข้ามเด็ดขาดเลยนะคะ Maybelline eye lip makeupremover 

เราจำเป็นต้องพึ่งตัว Eye Lip Remover มากๆ เพราะว่าจะทำให้เช็ดออกได้ง่ายและไม่ทำให้เกิดริ้วรอยรอบดวงตานะคะ ทริคของพิ้งคือต้องเทลงมาให้พอประมาณ ให้สำลีพอฉ่ำแล้วจึงแปะให้ประมาณ 1 นาทีแล้วเช็ดออกเบาๆค่ะ 

Makeup ก็จะออกมาได้อย่างง่ายดายเลย เพราะฉะนั้นเราอย่าประหยัดมาก มันจะทำให้เราล้างออกยากและอาจจะเกิดริ้วรอยตามมาทีหลังได้นะคะ

Step 2

หลายคนช่วงนี้ฮิต Cleansing Water ซึ่งมีช่วงหนึ่งที่พิ้งใช้อยู่เหมือนกันนะคะ ที่พิ้งรู้สึกว่ามันทำให้รูขุมขนพิ้งกว้างขึ้นแบบเห็นได้ชัดเจนมากๆ อาจเป็นเพราะเราใช้สำลีในการเช็ดพิ้งเลยเปลี่ยนมาใช้ Biore Cleansing Milk แทนค่ะ

Step 3

Tsururi Pore Cleansing จะบอกว่าตัวนี้ช่วยกำจัดพวกสิวเสี้ยน ได้ดีเว่อร์ต้องไปลอง ตัวของนางมีจุดพิเศษ ครีมทำความสะอาดผิวหน้าเฉพาะส่วน แบบอุ่น ซึ่งเวลาทาแล้วจะรู้สึกอุ่นๆ ร้อนๆ ฟินมาก พิ้งใช้1-2 ต่อสัปดาห์ ใช้มากไม่ดีนะ ผิวมันจะลอก นวดๆ ถูๆ ไป1-2 นาที

เนื้อเจลเป็นสีดำเทาๆ มีส่วนผสมเด่นมาจากโคลนภูเขาไฟกัสโซลจากโมร๊อกโก ใครที่มีปัญหาเรื่องสิวเสี้ยน สิวหัวดำแบบพิ้งต้องลอง วิธีการใช้ของพิ้งคือ นวดๆ ถูๆ แล้วเค้นเราพวกสิวออกมาก เป็นโมเมนต์ที่ฟินมากจริงๆ ตอนมันออกมา ชี้เป้า เจ้เล้งขายถูกกว่าห้างเท่าตัว (200นิดๆเอง) ไปหาซื้อกันได้ เห็นหลอดเล็กๆนี้ใช้ได้นานโขเลยนะคะคุณ

Step 4

ของถูกและดีมากอีกแล้ว ตัวนี้คือ Skinsista detoxify facial mask foam ใช้ได้เป็น ทั้ง cleansing gel ล้างหน้า หรือเป็น detoxify mask foam มันดีตรงที่ว่าในราคา 290.- เราซื้อได้ทั้งตัวโฟมล้างหน้าในชีวิตประจำ + ตัวดีท๊อกผิว ได้เลย คุ้มมมม เหมาะกับทุกสภาพผิวแม้ผิวแพ้ง่าย

วิธีการใช้ Cleansing gel ใช้เหมือนเจลล้างหน้าล้างทำความสะอาดผิวหน้าทั่วไป ใช้ตอนผิวหน้าเปียกน้ำ แล้วเค้าจะกลายเป็นวิปโฟมฟองนุ่มมากเนียนมากๆ ใครสายวิปโฟมต้องลอง ที่สำคัญนางเลิศตรงที่สามารถล้างเครื่องสำอางอ่อนๆออกได้สะอาดเลย (วันไหนเหนื่อยๆ ก็ล้างหน้าด้วยตัวนี้ตัวเดียวก็ได้ สบายใจ ไม่เป็นสิว)

และใช้เป็น Detoxify mask foam ปั้มออกมา 1-2 ปั้ม ใช้มาร์กหน้าทิ้งไว้ตอนผิวหน้าแห้ง ทาทิ้งไว้ 1-3 นาที เจลจะเปลี่ยนเป็นโฟมออกซิเจน ดูดซับสิ่งสกปรกของใบหน้าแล้วค่อยล้างออก มาร์ก 2-3ต่อสัปดาห์ กำลังดีค่ะ ตอนมาร์กไม่รู้สึกแสบ แค่รู้สึกยิบๆ บริเวณผิวหน้าแค่นั้นเอง

มันเป็นอะไรที่เลิศมากสำหรับคนที่ต้องแต่งหน้าหรือเจอกับมลภาวะ ควรไปโดน มันจะช่วยคลีนพวกสิ่งสกปรกได้โดยไม่ต้องไปดีท๊อกผิวให้วุ่นวายที่คลินิก

สำหรับตัวนี้ที่เห็นผลได้ชัดสำหรับพิ้งตั้งแต่ครั้งแรกคือ ใช้แล้วหน้าดูใสขึ้นจริงๆ เหมือนกันคลีนหน้าเราได้สะอาดมากๆ จึงทำให้หน้าดูผ่อง แล้วพอใช้ไปได้ซัก 2-3สัปดาห์ รูขุมขนที่มีปัญหาก็ลดน้อยลง ผิวมันน้อยลงด้วย นอกจากนี้ตัวนี้ก็ยังสามารถช่วยในเรื่องของการยับยั้งแบคทีเรียที่เป็นสาเหตุของการเกิดสิวได้อีกด้วยค่ะ Step 3+4 เป็นขั้นที่พิ้งทำเป็นประจำทุกสัปดาห์ ขยันทำบ่อยๆ ถึงจะมีผิวที่ใสแล้วก็สุขภาพดี แถมพวกสิวเสี้ยน หรือ สิวที่มีสาเหตุจากพวกสิ่งสกปรกก็ไม่มาเป็นปัญหากวนใจด้วย

Step 5

SMOOTH E ACNE CLEAR WHITENUNG TONER จะช่วยลดการสะสมของแบคทีเรียที่ก่อให้เกิดสิว กระชับให้รูขุมขน ช่วยให้ผิวดูกระจ่างใสและชุ่มชื้น นอกจากนี้ยังควบคุมความมันบนผิวของเราด้วย ใช้หมดไป 2 ขวดแล้ว ตัวโทนเนอร์เป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ นะคะเป็นการกำจัดสิ่งสกปรกขั้นตอนสุดท้ายและเป็นการเตรียมผิวของให้รับสกินแคร์ได้เต็มที่นะคะ ใครที่มองข้ามไป รีบกลับไปซื้อด่วนๆ เลย

Skinsista Dongbaek White Facial Cream ตัวนี้พิ้งเคยรีวิวเป็น Favorite Skincare เมื่อตอน 2016 ไว้แล้วและตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ 5555 เนื้อครีมปั้มออกมาแล้วจะเป็นสีขาวนะคะ แต่จริงๆพอทาแล้วจะเป็นสีใสเลย ซึมไว้มาก และใช้นิดเดียวไม่เปลือง สกินแคร์นั้นเป็นจุดที่สำคัญมาก เราต้องเลือกใช้ให้เหมาะกับผิวเรานะคะ วัตสันก็มีขายแล้วนะจ้ะ

พิ้งชอบเนื้อครีมของเค้าเพราะว่าเวลาใช้แล้วจะไม่ทำให้หน้ามัน ไม่มีปัญหาตอนแต่งหน้า มีกลิ่นหอมอ่อนๆ เหมือนดีท๊อกโฟมเลย จุดเด่นของตัวนี้เลยคือทำให้ขาวกระจ่างใสแบบธรรมชาติ พิ้งใช้หมดไป 1 ขวดแล้วจริงๆ ทำให้ผิวใสและสุขภาพดีมาก (คอนเฟิร์มไปลองเลย) นอกจากนั้นเค้ายังช่วยปรับสภาพผิวให้สมดุลคงมีความชุ่มชื่นอยู่ กระชับรูขุมขน

สามารถใช้ได้กับทุกสภาพผิวแม่ผิวแพ้ง่าย ตัวนี้ดันให้น้องวัยรุ่นที่มีปัญหาลองลงทุนไปซื้อใช้ดูได้ เพราะมันจะช่วยซ่อมแซมผิวแล้วก็ตอบโจทย์ได้ดีเลยสำหรับใครที่มีปัญหาเรื่องผิว ที่สำคัญหาซื้อง่ายมาก ซื้อได้ที่ Watsons ทั่วประเทศไทยเลยจ้า

ทั้งหมดนี้ก็เป็น Cleansing  & Skincare ที่เพื่อนๆขอมาเอาแบบหาซื้อง่ายสบายกระเป๋าตังค์ พิ้งก็จัดมาให้แบบละเอียดยิบๆๆๆ เลยหวังว่าจะถูกใจกันนะคะ ใครถูกใจตัวไหนแบบที่พิ้งรีวิวคอมเม้นบอกกันบ้างน้า แล้วเจอกันใหม่รีวิวหน้า บะบายจ้า

pkykrish

pkykrish

THAMMASAT #socant51
FB : Pinky Krisanalom
IG : pkykrish
YOUTUBE : Pinky Krish

FULL PROFILE