รีวิว: เที่ยวหัวหิน 2 วัน 1 คืน (Day Life) สายเปย์ก็มา!

11 4

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆทุกคนKT เองนะคะ !

เป็นยังไงกันบ้างคะ ทุกคน

หลังจากที่หยุดตรุษจีนกันไปแล้ว เชื่อว่าหลายๆคนต้องมีทริปที่ประทับใจแน่นอนล่าสุด KT ก็ได้มีโอกาสไปหัวหินมาค่ะ

เนื่องจากว่าต้นปียังไม่ได้ไปไหนเลย บวกกับเห็นโปรโมชั่นที่พักเริ่ด เลยอดไม่ได้จริงๆค่ะ

เห็นเพื่อนๆหลายคนลงรูปเที่ยวต่างประเทศ หืมม! หิมะกระจาย!

งานนี้น้องเลย ขอมาแหวกแนว เที่ยวไทยอีกปีละกัน!

ปล. แค่ดูชื่อกระทู้ ก็รู้แล้วใช่มะ ว่าไม่จบง่ายๆแน่นอน (ฮ่าๆๆ)

“ตีห้าที่สายใต้”

เนื่องจากว่า เห็นเพื่อนๆหลายคนเวลาออกเดินทาง เช็คอินสนามบินเอย สถานีรถไฟเอย ท่าเรือเอย

KT ก็ขอเช็คอิน “สายใต้เก่า” ที่อยู่ใกล้กับเซ็นทรัลปิ่นเกล้าบ้างละกัน :Pต้องขอบอกเลยว่า เป็นครั้งแรกที่มาขึ้นรถตู้ที่นี่

ปกติตอนเรียนมหาวิทยาลัยก็มักจะขึ้นที่อนุสาวรีย์ซะส่วนใหญ่ แต่ที่นี่เป็นระเบียบมากมีห้องแอร์ให้นั่งพัก สะอาด ช่องขายตั๋วมีสายมาก

หน้าตา “ทิคเก็ท” เป็นแบบนี้แหล่ะค่ะ

มีให้ลงสองที่ ชะอำ หัวหิน คนละราคาที่สำคัญ ได้มาอย่าเพิ่งโยนทิ้งล่ะ เพราะว่าต้องให้คนขับรถฉีกบัตรก่อน ไม่งั้นอาจต้องซื้อตั๋วใหม่

ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่ง ถ้ารถติดอาจจะเกิน

มีแวะปั๊มรอบนึง

ถึงที่นี่ประมาณ 10 โมงเช้า

และแล้วก็ ถึงหัวหินแล้ววว!

ลงรถตู้มาสุดสาย แล้วเดินย้อนมาซอยหัวหิน 55/1เพื่อนๆก็จะเจอ “ร้านเจ๊แอน” เรามาดูกันค่ะว่าจะเป็นยังไง

อิทลุคโซกู๊ดมั่กมาก!

ข้าวต้มน้ำซุปใส เนื้อปลาแน่น ขาวอวบอึ๋มบ๊ะเสิร์ฟคู่กาแฟ ยามเช้า บอกคำว่าค่ะ เยี่ยม!หลังจากที่เราเสร็จจากร้านข้าวต้มไปแล้ว ก็เลยมาเดิน “ตลาดฉัตรชัย” ซึ่งอยู่ของฝั่งถนน

ต้องข้ามทางม้าลายมา

ที่นี่ อาหารทะเล เพียบ! ทั้ง

กั้ง!

ปู!

หอย!

ถือว่าเป็นตลาดสดที่ใหญ่มาก แล้วก็สะอาดมาก ที่สำคัญราคาไม่แพงด้วยแต่ละอย่างนี่เหมือนคัดมาแล้วทั้งนั้น

เดินออกมาจากตลาด ก็จะเห็นคุณลุงใส่แว่นตาดำร้านหมูปิ้งเขาบอกว่า ร้านนี้ขึ้นชื่อมากๆเลยนะคะ

คนขายนี่สมชื่อร้านเลย หล่อเหลาเหมือนท่านขุนมะม่วงหวานนน แน่นอน (นี่ขนาดยังไม่ได้กินนะ!)

แอบเข้ามาเดินเล่นใน “ฉัตรศิลา”อยากเซลฟี่แบบฮิปเตอร์นะ แต่เกรงใจคนดู เพราะตอนนี้ ฮิปโป มาก (ฮ่าาา)

จากนั้นเราก็มาขึ้นสองแถวเตรียมไปที่พัก ราคาไม่แพง จำไม่ได้แล้วว่ากี่บาทแต่ว่าจอดหน้าที่พักเลย

และแล้วก็ถึงที่พักแล้ว!ทางเข้าสวยมาก

ให้อารมณ์เหมือนทางเข้าบ้านไร่ เก๋ไม่เบา

ถึงแล้ววว!

“บ้านบาหยัน”

เข้ามาตะลึงเลยค่ะไม่คิดว่าจะมีโรงแรมแบบนี้ ติดถนน ติดหาด!

ข้างนอกถนนต่างจากในโรงแรมมาก

หญ้าเขียวขจีมาก ตัดฟิลมาก

จากอากาศร้อนๆอ้าวๆหน้าถนนใหญ่ ตัดกลับมาที่โรงแรมคือ มัน ดี มากก!

ดูสิคะสวน ก็จัดสวย ผ่อนคลายมากๆ

ด้านนี้คือด้านหน้าหาด

มองออกไปเห็น ทะเล

วิวสวยมาก ร่มรื่น มีสระว่ายน้ำ ด้านหน้ามีเทอร์เรสยื่นออกไป

สามารถอาบแดดได้ชิลด์ๆเลยล่ะค่ะ

ให้อารมณ์ย้อนยุคมากๆแม่หญิง

ขอย้อนกลับไปที่หน้า Front โรงแรมตอนเราเช็คอินแปปนึงนะคะ

ทุกคนสังเกตเห็นรูปด้านหลังไหมคะ

เป็นรูปในอดีต ถ้ามองในมุมศิลปะ ก็อาจจะดูโอเค

งานวินเทจ งานเล่าเรื่อง ธรรมดา

แต่พอได้มองใกล้ๆ เท่านั้นล่ะค่ะอย่างที่เห็นเลย KT รู้สึกว่า คนที่สามารถทำรูปนี้ได้

แสดงออกถึงความใส่ใจ ความรัก ครอบครัว มองแล้วมันสบายใจมากๆ

สีก็ไม่ได้สด แถมภาพออกซีเปียด้วยซ้ำ บ่งบอกเลยว่า นานมากแล้วแต่มันดีต่อใจจริงๆคนสมัยนั้น เขาเท่กันจริงๆนะคะ

กลับมาที่ สระว่ายน้ำ น้ำใสเกิ๊น

หน้าหาดมีบันไดลง

สามารถให้ทะเลสุดลูกหูลูกตา 

คนไม่มีคู่อย่างเรา ก็ได้แต่ถ่ายรูปไปวันๆ (ดราม่าทำไม! ฮ่าา)

และแล้วก็ถึงเวลา

อวดห้องพัก

พร้อมละยังหนึ่ง สอง ซั่ม!

นี่ล่ะค่ะ บ้านพักของ KT เองบ้านบาหยัน 

สามารถขึ้นบันไดที่เห็นได้เลย

เตียงใหญ่ นอนคนเดียว

โต๊ะจัดแบบง่ายๆ ทิชชู่ที่เห็นนี่ KT ดึงไปนะคะ

เดี๋ยวเพื่อนจะคิดว่า โหห ทิชชู่ไม่โอเลย

ห้องน้ำสีขาว สะอาดตาย้อนยุคมาก

นี่ถ้านุ่งสไบ ใส่โจง ทาดินสอพอง สามารถถ่ายงานย้อนยุคได้เลยนะคะเริ่ด!

และที่สำคัญ

ห้องอื่นมีหรือเปล่าไม่รู้ แต่หน้าห้อง KT มีพื้นที่นั่งชมวิว จากตัวบ้าน! 

โอ้มายก็อท ไอค๊านบีลีฟ! โซ บิวตี้ฟูล! (ไงล่ะ อิจมะ)ต่อเลยนะคะ

จากตัวบ้าน ตัวโรงแรม

เรามาดูกันดีกว่าค่ะ ว่าอาหารบ้านบาหยันจะเป็นยังไง

จะหน้าตาบ้านๆหรือเปล่า มาดูกันเล้ย

สลัดทูน่า

เปาะเปี๊ยะทอด

ปลาราดซอสมะขาม

สปาเก็ตตี้คาโบนาร่า

แต่ KT ว่ายังไม่จุใจ

ต่อดีกว่า

แฮม

ครัวซองค์

ขนมปัง

แพนเค้ก ก็มา

ทำเอง สวยไหมมม

ข้าวราดกะเพรากุ้งไข่ดาว

กาแฟกับคุ้กกี้

น้ำมะพร้าวปั่นกินกระจายขนาดนี้ เดี๋ยวค่อยไปลดความอ้วนทีหลังละกันที่สำคัญพนักงานที่นี่น่ารักทุกคน คอยให้ความช่วยเหลือตลอด แถมคุยสนุก

พูดเหมือนเว่อร์เนอะ แต่มันจริงง

ที่นี่มีห้องนวดด้วย

เขาบอกว่า ถ้ามีคนมาใช้บริการ จะเตรียมเครื่องหอมไว้

ซึ่งจะหอมมากกกกเห็นแบบนี้ บอกได้ว่า ฟินมั่กก!

เห็นแล้วนึกถึงสมัยเด็กๆ เวลาไปทะเลชอบเก็บเปลือกหอยมาร้อย

นี่เลย เตียงอาบแดด สำหรับใครที่ไม่อยากลงหาด

หรือ!

ใครอยากมานั่งหน้าหาดก็ได้ ฝรั่งทั้งนั้นนน

อันนี้บอกเลย ช่วงที่ไป มีแต่ฝรั่ง ชีวิตดีมั่ก!

ทะเลสะอาด หาดไม่มีขยะ

เพราะที่นี่เขาจะจัดระเบียบทุกวันพุธ เหมือนเป็นการคืนทะเลสู่ธรรมชาติ

ซึ่ง KT คิดว่า มันดีมากๆหาดสวย น้ำใส คนน่ารักเริ่ดสุดๆ

มองออกไปจะเล่นกลุ่มคนเล่นไคท์บอร์ดดิ้ง

และขอปิดท้ายด้วย หมูทะเล! เอ้ย น้องหมา

มาจากไหนไม่รู้ แต่น่ารักมาก เดินอยู่ที่หาดหน้าตาน้องเขาดูไม่ค่อยเต็มใจเลย ฮ่าาๆ

เป็นยังไงกันบ้างคะเพื่อนๆชอบไหมคะ

ถ้ายังไง อย่าลืมติดตามรีวิวหน้า Night Life ที่หัวหินนะคะวันนี้ขอตัวไปก่อนนะคะ

แล้วเจอกัน

จุ๊บ.

KT Blog

KT Blog

FULL PROFILE