เมนูช็อกโกแลต!! ต้อนรับเดือนแห่งความรัก "Chocolate Brownie" by Chaiaon

19 13

สวัสดีครับผม เริ่มเข้าเดือนแห่งความรักแล้วววว วาเลนไทน์ก็ใกล้เข้ามา มีของให้ที่รักกันหรือยังครับ ของขวัญที่ดีที่สูดดด คือของที่มาจากใจนะครับ คริคริ วันนี้ชายอ้นเลยจะมาชวนทำเมนูช็อกโกแลต จะได้เอาไว้ทำให้ที่รักในช่วงวาเลนไทน์กันเนอะ อิอิ เมนูในวันนี้ก็คือ

"Chocolate Brownie"by Chaiaon

เป็นเมนูช็อกโกแลตที่ทำง่ายมากๆครับ และก็อร่อยด้วย

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมครับ1. ดาร์กช็อกโกแลต 240 กรัม

2. เนยจืด 200 กรัม

3. น้ำตาลทราย 170 กรัม

4. น้ำตาลทรายแดง 120 กรัม

5. ไข่ 4 ฟอง

6. แป้งอเนกประสงค์ 115 กรัม

7. เกลือ 1/4 ช้อนชา

8. กลิ่นวานิลลา 2 ช้อนชา

9. ช็อกโกแลตชิฟ 30 กรัม

-- พร้อมแล้วไปเริ่มทำกันครับ --

เริ่มจากละลาย ดาร์กช็อกโกแลต โดยใช้วิธีวางชามผสมซ้อนบนน้ำเดือดครับ

ตัดดาร์กช็อกโกแลตเป็นชิ้นๆจะได้ละลายง่ายๆ ใส่ลงไปในอ่างผสมเลยครับ

ตามด้วยเนยครับ ใส่ตามลงไปเลย

คนๆจนทุกอย่างละลายและเข้ากันดี ก็ยกลงจากน้ำเดือดครับ ตอนนี้ส่วนผสมจะอุ่นๆนิดๆ

ต่อไปก็ใส่ไข่ลงไปครับ ตามด้วยกลิ่นวานิลลา จากนั้นก็ใช้ช้อนไม้คนๆให้ส่วนผสมทุกอย่างเข้ากันครับ

ตามด้วยแป้งและเกลือ ค่อยๆใส่แป้งทีละน้อยครับจะได้ผสมง่ายๆ แบ่งใส่สัก 3 ครั้ง แล้วก็คนๆจนทุกอย่างผสมเป็นเนื้อเดียวกัน

สุดท้ายก็ใส่ช็อกโกแลตชิฟตามลงไปครับ แล้วก็คนเบาๆ ก็เรียบร้อยครับ

ต่อไปก็เทใส่พิมพ์อบขนมได้เลยครับ ผมใช้แบบสี่เหลี่ยม ขนาด 8X11 นิ้ว จะพอดีกับสูตรนี้เลยครับ รองพิมพ์ด้วยกระดาษไข จะได้เอาออกจากพิมพ์ได้ง่ายๆครับ

นำเข้าเตาอบ ใช้ไฟบนล่าง อุณภูมิ 170 องศาเซลเซีย ใช้เวลา 35 นาที

เสร็จแล้วนำออกจากเตาอบครับ กลิ่นหอมฟรุ้งมากมายยย นำออกจากพิมพ์แกะเอากระดาษไขออก

แค่นี้ก็เสรีจเรียบร้อยแล้วครับ ตัดเป็นชิ้นๆ ใส่กล่องเอาไปให้ที่รักได้แล้วครับ เย้ๆ

"Chocolate Brownie"by ชายอ้น

บราวนี่หอมๆ ช็อกโกแลตฉ่ำๆ เนื้อแน่นนุ่ม หน้ากรอบนิดๆ ฟินเลยครับ

ไปลองทำกันครับ ง่ายมั๊กๆ แฟนจะได้จงรักจงหลง 555+พบกันใหม่เมนูหน้าครับผม รักนะจ๊ะ จุ๊ฟๆ บะบ๊ายยย

----------------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE