HOW TO : Beach Makeup แต่งหน้าผิววาวไปทะเลกันค่าา l Meawnicha

15 7

สวัสดีค้าาทุกคน ห่างหายกันไปนานเลยย วันนี้เหมียวจะมาทำฮาวทูแต่งหน้าแบบแซ่บๆแต่สามารถแต่งได้หลายสถานการณ์ ทั้งแต่งไปเที่ยว หรือ แต่งในชีวิตประจำวันแน่นๆก็ได้ค่าา วิธีแต่งก็ไม่ยากเลย แต่ความตั้งใจในการแต่งหน้าวันนี้ คืออยากจะแต่งไปลุคที่เข้ากับทะเลค่า เพราะว่าเหมียวเป็นคนที่ชอบทะเลมาก เลยตั้งใจว่าจะต้องไปถ่ายรูปเก็บภาพสวยๆถึงทะเลให้ได้ (ลงทุนไหมล่ะะ) เพื่อความจัดเต็มแล้ว เราต้องไปให้ถึงค่าาาา 55555555 เอาเป็นว่าไปชมกันเลยดีกว่าาา

อย่าเพิ่งตกใจกับรูป Before และ After กันนะคะทุกคน 555555555 เครื่องสำอางช่วยทำให้ชีวิตเราดีขึ้นจริงๆ TT

นี่คือเครื่องสำอางทั้งหมดที่ใช้ในการแต่งหน้าในวันนี้ค่าาา

ขั้นตอนแรกคือการลงรองพื้นกันก่อนเลยค่าา วันนี้ขอเป็นลุคแบบไม่หนักหน้ามาก เหมียวจะเลือกใช้เป็นคุชชั่นของ TER นะคะ เบอร์ 23 ค่าา ผิวที่ได้ก็จะไม่แมทมากค่ะ ค่อนข้างวาวฉ่ำวาวแต่ไม่ดูลอยหรือวอกค่าา งานผิวเบาๆ

ต่อมาคือขั้นตอนการลงคอนซีลเลอร์กับคอนทัวร์ค่าาา ลงคอนซีลเลอร์ตามจุดที่ต้องการไฮไลท์ให้หน้าสว่างขึ้นมา เหมียวจะลงช่วงใต้ตา หน้าผาก จมูก คาง รวมถึงช่วงบริเวณล่างโหนกแก้มด้วยค่า ส่วนบริเวณที่เฉดดิ้งจะใช่ช่วงโหนกแก้ม จมูก ไรผมตรงหน้าผาก และคางค่าา ตามในรูปเลยยย

ต่อมาก็เซ็ตด้วยแป้งฝุ่นโลดดค่าาา เพื่อทำการเซ็ตเครื่องสำอางให้ทั่วหน้าเลย

ยังไม่พอค่ะ หน้ายังไม่พุ่งค่ะ ต้องมีการแท็ปแป้งบริเวณที่เราต้องการไฮไลท์ทิ้งไว้ หรือที่เรียกกันว่า เบคหน้า นั่นเอง 555555555 หน้าจะได้ยิ่งพุ่งๆไปอี๊กกก ไม่ต้องตกใจกันนะคะ เราจะเบคหน้าทิ้งไว้สักพักแล้วค่อยปัดออก อาจจะดูแปลกๆไปนิสส 5555555555

เราจะมาต่อกันที่ตากันเลยค่าาา ขั้นแรกมาทาอายไพรเมอร์กันก่อน เพื่อให้สีอายแชโดว์ชัดและติดทนมากยิ่งขึ้น วันนี้เหมียวเลือกใช้เป็น jumbo pencil ของ nyx ค่าา จะเป็นเนื้อครีมสีขาว ทาแล้วจะปรับสีผิวบนเปลือกตาและทำให้สีอายแชโดว์ติดทนมากจริงๆๆ คอนเฟิมมมม

มาต่อกันที่สีตากันเลยค่าา วันนี้จะแต่งตาแนวสีทองน้ำตาล ดำๆนิดหน่อยค่า ใช้สีตามนี้เลยย

1. ใช้สีน้ำตาลของคอนทัวร์ มาใช้ในการสร้างเบ้าตากันค่า โดยปัดตั้งแต่ปลายตาเข้ามาเพื่อสร้างเงาของชั้นตา
  2. ใช้สีทองมีชิมเมอร์วิ้งๆทาช่วงตรงกลางตา เพื่อทำให้ตาดูสดใสและมีมิติมากขึ้นค่า
  3. ใช้สีน้ำตาลแดง ทาช่วงปลายตาเพื่อสร้างความเข้มของเบ้าตาขึ้นมา
  4. ใช้สีน้ำตาลอ่อนเบลนด์ทุกอย่างเพื่อไม่ให้สีอายแชโดว์เป็นเส้นและดูแข็งทื่อ ทำให้ทุกอย่างดูเข้ากัน สมูท และสีจะออกมานัวๆค่าา
  5. ใช้สีดำในการทาช่วงปลายตา ตาชั้นล่าง เพื่อทำให้สีเข้มขึ้นที่ปลายตา สีจะได้ดูไล่กันและสวยมากขึ้น
  6. ใช้สีน้ำตาลแดงและสีดำผสมกัน ทาใต้ตาล่าง เพื่อให้ดูเข้ากับสีตาบนค่า ทำให้ไม่ดูหลอกด้วยค่ะ

มาต่อกันที่อายไลเนอร์และขอบตาล่างกันเลยค่าา เขียนอายไลเนอร์ให้ชิดเส้นขอบตา ตวัดหางออกไปเพื่อให้ตาดูเฉี่ยวขึ้น และเขียนขอบตาล่าง เพื่อให้ดวงตาคมชัดมากยิ่งขึ้นค่าา

จากนั้นมาปัดขนตากันเลยค่าา เริ่มจากดัดขนตาและปัดขนตาเพื่อเป็นฐานสำหรับการติดขนตาปลอม ไม่ต้องปัดให้เด้งมากนะคะ แค่เพื่อให้ขนตาดันขึ้นมาก็พอค่ะ จากนั้นติดขนตาปลอม แล้วปัดขนตาอีกครั้ง เพื่อให้ขนตาจริงกับขนตาปลอมเข้ากันได้ดีค่ะ อย่าลืมปัดขนตาล่างด้วยน้าาา

มาต่อกันที่คิ้วเลยค่าา วิธีการเขียนคิ้ววันนี้ก็เขียนตามรูปคิ้วได้เลยค่าา เริ่มจากใช้ดินสอเขียนคิ้ว ร่างตามทรงคิ้วจากหัวคิ้วไปถึงหางคิ้ว จากนั้นใช้อายแชโดว์คิ้วถมให้เต็ม โดยใช้สีอ่อนตรงหัวคิ้วถึงกลางคิ้ว และใช้สีเข้มทาบริเวณหางคิ้วค่า

จากนั้นเราจะมาปัดแก้มกันค่าาา วันนี้เหมียวเลือกใช้สีแก้มแบบส้มอมชมพู มีวิ้งๆทองๆ จะช่วยขับหน้าให้ดูสวยขึ้น ทำให้ผิวดูนัวๆด้วยค่าา สีโทนนี้เหมาะกับทุกสีผิวเลย ปัดแค่บางๆก็พอนะคะ แค่ให้แก้มมีสีค้า

มาเฉดดิ้งและไฮไลท์หน้ากันต่อเลยดีกว่าค้าา เหมียวจะใช้แบบฝุ่นในการเฉดดิ้งและไฮไลท์ตามบริเวณที่เราได้ลงแบบครีมไว้ตั้งแต่แรกเลยค่า เพื่อเน้นให้ทุกอย่างชัดขึ้น รูปหน้าจะดูมีมิติ มีความวาว ดูสวยขึ้นค่ะ

ต่อมาก็มาถึงขั้นตอนของลิปสติกกันค่าาา เริ่มจากการใช้ดินสอเขียนขอบปาก จากนั้นจะใช้ลิปลิควิดลิปสติกทาทับได้เลยค่า สีลิปวันนี้ก็จะออกโทนส้มๆน้ำตาล มีชมพูนิดหน่อย ดูสวยกำลังดีค่ะ

แต่ถ้าหากใครอยากเพิ่มความแวววาว เซ็กซี่กับปากมากขึ้น สามารถใช้กลอสได้เลยค่า จะทำให้ปากดูอวบอิ่มและดูเข้ากับทะเลมากขึ้นด้วยยย เป็นออฟชั่นเสริมค้าา 555555555

แค่แต่งหน้ายังไม่พอค่ะ!!! มาทะเลทั้งทีก็ต้องทำผิวแทนวาวกันหน่อยย แต่เราจะไม่ทำผิวแทนมากนะคะ แค่ให้ผิวดูวาว สวย ผ่อง และดูสุขภาพดีขึ้น อย่างกับว่าดื่มน้ำมา 2 ลิตร แต่จริงๆแอบทาออยนี่เอง 55555555

เสร็จแล้วค้าาา สำหรับลุคนี้เหมียวตั้งใจทำมากจริงๆ เพราะเป็นตัวของตัวเองที่สุด 555555555 ที่สำคัญคือตั้งใจมาถ่ายที่ทะเล เพราะอยากให้ได้ภาพที่สวย เข้ากับเมคอัพลุคนี้ หวังว่าทุกคนจะชอบกันนะค้าา เพราะผู้หญิงอย่าหยุดสวยยย555555555

ไว้เจอกันใหม่กระทู้หน้านะค้าา บ๊ายบายยยย ^______^

meawnicha.

meawnicha.

FULL PROFILE