เเต่งหน้า ไปเดทยังไง ? ไม่นก!!! [Valentine's date makeup]

16 9

คือใกล้จะเข้าเดือนเเห่งความรักเเล้วไม่รู้ว่าเมย์รีบเกินไปไหม ที่จะเเต่งลุคนี้5555เที่ยวกับเเฟนเลยคิดว่าจะเเต่งหน้ายังไงดีน๊าาาาาาาาาาาเเต่สาวๆที่ยังไม่มีเเฟนก็เเต่งได้นะคะ ไม่หวงสูตร อิอิเลยเกิดมาเป็นกระทู้เเต่งหน้าไปเดทยังไง ?ไม่นก!!! การจะไปเดทขอให้เเต่งเเบบที่เรามั่นใจว่าจะไม่พัง ไม่พลาด ไม่เขินนะคะ เดี๋ยวจะดูไม่เป็นตัวของตัวเอง

ขั้นเเรกลุคกันตายก็คือ เเต่งให้ดูเป็นผู้หญิง ใจดีค่ะรักสัตว์ รักเด็ก รักษ์โลกอะไรก็ว่าไปขั้นสอง หนังหน้าอย่าให้พลาด จะมีกระจางๆมีรอยนิดๆก็ได้เเต่อย่าให้มีสิวหนองๆเเต่ถ้ามันมีจริงๆต้องจัดการด้วยการเมคอัพปิดสิวไปก่อน คอนซีลเลอร์สำหรับปิดสิวคือดีงามสกินเเคร์ก็ลงเเค่พอดีๆลงน้อยไปหน้าเเห้งลอก ลงเยอะก็หน้าเมือก                       คุณผู้ชายไม่ค่อยเข้าใจคำว่าดิวอี้เท่าไหร่ จะตีไปเป็นหน้ามันซะหมด 5555

ลงครีมบำรุง เลือกที่เหมาะกับสภาพผิวตามด้วยกันเเดดได้เลยPLATINUM LABEL เป็นครีมเนื้อเหลวๆทาให้ทั่วใบหน้าเลยค่ะFracora Essence Oil Serum เนื้อออยล์ผสมมากับเอสเซนส์เหลวๆทาทั่วหน้าอีกเช่นกันค๊าาาาNIVEA SUN SPF 50 ปิดท้ายด้วยกันเเดดพึ่งเเกะลองเป็นครั้งเเรก เนื้อเกลี่ยง่ายดีค่ะไม่วอกด้วย

รองพื้นเมย์เลือกเเบบปกปิดเเต่ยังมีความเป็นผิว เเป้งก็ไม่ต้องลงหนานะคะเบาๆก็พอ

COSCOS Perfect HD Foundation  M02ตัวนี้เป็นแบรนด์มาจากญี่ปุ่นเนื้อรองพื้นบางเบาแต่ปกปิดยังมีความเป็นผิว รอยสิวที่คางหายวับไม่ลอกเป็นขุย ทนดีค่ะอยู่ติดผิวทั้งวันเลย ไม่ดรอปด้วยนะยูววว

BEAUTYBLENDER เกลี่ยด้วยฟองน้ำไข่เลยค่ะ เนียนกริบเลย

GINO McCRAY under eye concealer ไฮไลท์กันซักนิด ด้วยคอนซีลเลอร์สีขาวกว่าผิว ตัวนี้เเนะนำมากๆติดคน ดีงามเหมือนเเบรนด์เเพงๆเลยWET n WILD E966 ครีมบลัชกับอายเบสเลือกใช้เป็นลิปสติกสีชมพูสดใส เกลี่ยถูๆให้กลืนไปกับผิวลืมลงรูป T _ TCOVERMARK POWDER เเป้งฝุ่นลูกรักของเมย์สีอมเหลืองพอดีผิวมากๆ คุมมันได้นิดหน่อยดีเกินราคานะตัวนี้

NAKED 31.ลงลิปสติกสีชมพูทั่วเปลือกตาเเละเเก้ม ลงสีชมพูอ่อนเนื้อเเมท [BURNOUT] ที่เปลือกตาบนเเละล่าง2. อายเเชร์โดวสีชมพูอ่อนประกายมุก [DUST] กลางตาบนเเละล่าง3. คัดเบ้าด้วยสีม่วงเข้มประกายน้ำตาล [BLACKHEART] ที่หางตา4. เติมโคนขนตาด้วยสีเดิมที่คัดเบ้า ลางไปถึงหางตา เกลี่ยสีครีมอ่อนเนื้อเเมทใต้ท้องคิ้ว [STARANGE]EVE EYELINER กรีดอายไลเนอร์ให้ชิดโคนขนตาEYELASH ติดขนตาให้ธรรมชาติ

เริ่มเขียนคิ้วกันค่ะ

1. THE SEAM BROW PENCIL 03 ดินสอวาดโครงคิ้วเริ่มจากท้องคิ้วเเล้วก็ด้านบนเหลือหัวคิ้วไว้นิดๆ2.ถมให้เต็มตรงไหนเเหว่งๆก็เติมลงไป3.ตัดขอบด้วยคอนซีลเลอร์ เเท๊ปๆกดๆด้วยเเปรงลงเเป้งทับนิดหน่อย4.TER SWAN BROW MASCARA ปัดมาสคาร่าคิ้ว อยู่ทนทั้งวันตัวนี้เด็ดมาก ดำน้ำทะเลยังไม่หลุด

NYX SWEET CHEEKS ปัดเเก้มด้วยสีชมพูอมส้ม(จะได้ทาลิปได้ทั้งสีส้มหรือสีชมพูคิดไม่ออกจงปัดสีนี้LOLA Sweetheart Powderลงไฮไลท์ ตรงโหนกเเก้ม จมูก คาง เเต่เมย์ไม่ลงหน้าผากนะคะมันเยอะมากอยู่เเล้ว เเค่เบาๆไม่ต้องเล่นใหญ่โฮโลเเกรมนะคะNL LIGHT CINNAMON3. เฉดดิ้งให้หน้ามีทรวดทรงเข้ารูป สันดังงัดออกมาค่ะ

ขั้นที่ สาม สีปากบอกตัวตนสีลิปสติกคือ เปลี่ยนลุคได้จริงๆ คนกลางอย่าไปสนใจมันค่ะ คนใช้ที่บ้านเมย์เอง55555

ทาลิปสีชมพูสด รวบผมทรงนี้ดูเรียบร้อยมากๆทาลิปสีน้ำตาลอมส้ม จะดูเป็นตัวเองมากขึ้น ชอบตัวเองเเบบนี้มากกว่า

สีชมพูSOFT LIP CARE PINK บำรุงให้ชุ่มชื่นปากชมพูน่าจุ๊ปSUPER MOM N0.19 ทาด้านในตรงกลางปากสีชมพูเข้มเเต่สดใสSUPER MOM N0.24 สีนู้ดชมพูทานานนอกเอานิ้วเเท๊ปๆให้เนียนกับขอบปาก ได้ขอบปากเบลอๆสีนู้ดน้ำตาลอมส้มWET n WILD  E913C  

สรุปตอนจบก็เเต่เเบบหลังค่ะ(เสื้อฟ้า ปากนู้ดน้ำตาล)เพราะว่าชุดเเรกช่วงเช้าไปทานข้าวเเล้วปากเลอะ เสื้อก็เลอะเปลี่ยนชุดซะเลยเลย

ส่วนเรื่องเปลี่ยนสีลิประหว่างวัน ถ้าทาลิปเเมทมาบางทีทาสีอื่นต่อมันจะไม่ค่อยติดสีใหม่ เมย์ใช้วิธิลบออกซะเลย ใช้เป็นคลีนซิ่งวอเทอร์COSCOS Moist Cleansing Water คลีนซิ่งตัวนี้เช็ดเครื่องสำอางค์ได้สะอาดดีค่ะ เนื้อเป็นน้ำใสๆ เหมือน Micella Water เช็ดเสร็จแล้วไม่มัน ไม่เหนียวแถมไม่แสบตา เมย์ซื้อมาคู่กับรองพื้นโปรเเพคคู่ ดีงามทั้งคู่เลยคะ เห่อมากหาเรื่องใช้ให้ครบเลย

ในรูปบนคือกลับมาเเต่งหน้าถ่ายอีกรอบเพื่อถ่ายปกคลิปค่ะ  ระหว่างวันไม่ต้องลบทั้งหน้านะคะเดี๋ยวเเฟนจะรอเเต่งหน้าใหม่นาน

ไปเที่ยวเขาใหญ่เเดดเเรงมากๆ ใส่เสื้อปิดเเขนคือปลอดภัยหัวไหลไม่ดำค่ะ ขาไหม้เเทน T-T

ITEMS LISTPLATINUM LABELFRACORA ESSENCE OIL SERUMNIVEA SUN SPF 50COSCOS HD Foundation M02BEAUTYBLENDERGINO McCRAY under eye concealerWET n WILD E966COVERMARK POWDERNAKED 3 BURNOUT DUST BLACKHEART STARANGEEVE EYELINEREYELASHTHE SEAM BROW PENCIL 03TER SWAN BROW MASCARANYX SWEET CHEEKSNL LIGHT CINNAMONLOLA Sweetheart PowderSOFT LIP CARE PINKSUPER MOM N0.19SUPER MOM N0.24COSCOS Moist Cleansing WaterWET n WILD  E913C

ปิดท้ายด้วยภาพจากทุ่งหญ้าทำให้ดูฟรุ้งฟริ้งงวันนี้ต้องลาไปก่อนสวัสดีค่ะ โชคดีไม่มีนก กันนะคะ

mayrai_mini

mayrai_mini

FULL PROFILE